เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 22:56:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  เปลี่ยนจาก windows7 32bit มาเป็น 64bit ยังไงครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เปลี่ยนจาก windows7 32bit มาเป็น 64bit ยังไงครับ  (อ่าน 1647 ครั้ง)
nattapon333
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2013, 18:41:03 »

สเปคคอมครับ

ตอนใส่แผ่น windows7 64bit จะติดตั้งแล้วมันขึ้นแบบนี้อะครับ

InF1nityXT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2013, 18:43:32 »

สงสัยเป็น windows โมมาแน่ๆ ต้อง Boot จาก bios มาอย่างเดียวละมั้ง
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2013, 22:50:55 »

ต้อง boot จากแผ่นครับ

ลงในวินโดวส์แบบนี้ไม่ได้

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
InF1nityXT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2013, 23:55:55 »

ได้ครับ แต่จะ Format Drive C: ไม่ได้ มันจะเก็บ windows เก่าเป็นชื่อ windows.old แล้วก็ต้องตามไปลบ ที่ขึ้นมา Boot 2 ตัวด้วย
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2013, 03:43:42 »

ไม่เคยนะครับแบบนั้น และไม่ชัว ติดตั้งจาก Boot CD อย่างเดียว เพราะไม่ชอบอัพเกรด ลงสดๆอย่างเดียว อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2013, 05:44:32 »

ต้อง boot จากแผ่น
และทำเหมือนติดตั้งใหม่
.
.
.
ถึงขั้น Accept ...
.
.
มี 2 ขั้นตอน
ติดตั้งใหม่
หรือ อัพเกรด

ก็ เลือก อัพเกรด จะได้ win 64 bit โดย ข้อมูลเก่ายังอยู่

ข้อแม้ : แผ่น Boot ต้องเป็น win 7 64 bit
InF1nityXT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2013, 10:48:56 »

ไม่ได้ Upgrade ครับ หมายถึงลงใหม่เลย ไม่เกี่ยวกับ ชัวร์หรือไม่ชัวร์ ด้วยครับ เพราะลงเหมือนกัน ตอน Boot จะมีให้เลือกจะเข้า windows เก่า หรือ ใหม่ด้วย คล้ายๆ multiboot แต่เป็นการลง Windows ใหม่ Driver อะไรต้องลงใหม่ด้วย

ปล. มีตั้งแต่ windows ME ถึง Windows 8 แล้วครับ วิธีการลงแบบไม่ต้อง Boot จาก Bios
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2013, 20:26:30 »

อือใช่ มีมานานแล้ว จนลืมไปเลย 555+
เมื่อก่อนยังกลับไปกลับมาระหว่าง 98 กับ Me อยู่เลย ถ้าจำไม่ผิดนะ สมัยนั้นชอบ 98 มากเพราะออก Dos Mode ได้ หรือจากการกด F8 ออกดอสนั่นเอง แต่ Me ออก Dos จริงไม่ได้ จึงต้องสลับมาเป็น OS 98 ก่อนประจำ (เช่น Format บน Dos ทิ้งเสียเลย แล้วลงอะไรได้ใหม่แบบหมดจด)

ยังไงผมยังรับซ่อมระบบเก่าอยู่นะครับ ถึงแม้จะลืมๆไปบ้างก็ตาม แต่ในบ้านยังมีเครื่องที่เป็น winme เหลืออยู่เลย 555+ (ร้านภายนอกคงไม่รับทำกันแล้ว)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
InF1nityXT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2013, 20:28:19 »

อือใช่ มีมานานแล้ว จนลืมไปเลย 555+
เมื่อก่อนยังกลับไปกลับมาระหว่าง 98 กับ Me อยู่เลย ถ้าจำไม่ผิดนะ สมัยนั้นชอบ 98 มากเพราะออก Dos Mode ได้ หรือจากการกด F8 ออกดอสนั่นเอง แต่ Me ออก Dos จริงไม่ได้ จึงต้องสลับมาเป็น OS 98 ก่อนประจำ (เช่น Format บน Dos ทิ้งเสียเลย แล้วลงอะไรได้ใหม่แบบหมดจด)

ยังไงผมยังรับซ่อมระบบเก่าอยู่นะครับ ถึงแม้จะลืมๆไปบ้างก็ตาม แต่ในบ้านยังมีเครื่องที่เป็น winme เหลืออยู่เลย 555+ (ร้านภายนอกคงไม่รับทำกันแล้ว)

หา Driver ยากนะครับ แต่ถ้าลงแพงกว่าปรกติ ก็ ยิ้มกว้างๆ
JAMESCOM1

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2013, 00:29:28 »

ก็สำหรับเครื่องโบราญไงท่าน driver เก่าๆ มีอยู่ครับ เครื่องรุ่นใหม่ๆต้องวินใหม่ๆ ตาม ส่วนของเก่างานยาก ก็แพงอีกหน่อยอยู่แล้วครับท่าน อิอิ ขอให้เอามาเถอะ  ยิงฟันยิ้ม

skyline
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2013, 15:44:18 »

fotmat แล้วลงใหม่ครับ ยิงฟันยิ้ม
nattapon333
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2013, 20:48:06 »

ลงได้แล้วครับ ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม
inwprint
ระดับ ป.ตรี

ทุกสิ่งได้ถูกเตรียมไว้หมดแล้ว

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2013, 17:09:22 »

ได้ครับ แต่จะ Format Drive C: ไม่ได้ มันจะเก็บ windows เก่าเป็นชื่อ windows.old แล้วก็ต้องตามไปลบ ที่ขึ้นมา Boot 2 ตัวด้วย

ถ้าได้แผ่นต้องเป็นเวอร์ชั่น ที่อัพเกรดได้ครับ ถ้าถูกตัดไปก็ บูตจากแผ่นอย่างเดียวครับ

หน้า: [1] พิมพ์