เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 03:07:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  บ่าเดี่ยว วัดฮ่องขุ่นมีตุ๊กับพระ (เณร) อย่างละกี่ต๋นครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน บ่าเดี่ยว วัดฮ่องขุ่นมีตุ๊กับพระ (เณร) อย่างละกี่ต๋นครับ  (อ่าน 1486 ครั้ง)
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2013, 22:24:40 »

บ่าเดี่ยว วัดฮ่องขุ่นมีตุ๊กับพระ (= เณร) อย่างละกี่ต๋นครับ

ยินดีเน่อครับ (= ขอบคุณครับ)
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2013, 05:09:55 »

กิจวัตรของพระ ๑๐ อย่าง
๑. ลงอุโบสถ
๒. บิณบาตเลี้ยงชีพ
๓. สวดมนต์ไหว้พระ
๔. กวาดอาวาสวิหารลานเจดีย์
๕. รักษาผ้าครอง
๖. อยู่ปริวาสกรรม
๗. โกนผมปลงหนวดตัดเล็บ
๘. ศึกษาสิกขาบทและปฏิบัติพระอาจารย์
๙. เทศนาบัติ
๑๐. พิจารณาปัจจเวกขณะทั้ง ๔ เป็นต้น
..แล้ว หน้าที่ของวัดล่ะ มีอะไรบ้าง.?
วันธรรมดา พระจะประกอบศาสนกิจ ทำวัตรเช้าค่ำ ทำที่ไหน?
วันสำคัญทางศาสนาพุทธ วัดทั่วไป เขาประกอบพิธีที่ไหน ศาลาการเปรียญ หรือที่อุโบสถ?
วันอื่นๆ ชาวบ้านมาทอดกฐิน ผ้าป่า จะถวายกันที่ไหนของวัด?
จะเวียนเทียน รอบอุโบสถ ทำที่ไหน?
ถ้าต้องตั้งศพ บางวัดก็มีศาลาให้ทำ เพื่อชาวบ้านได้มีที่พึ่ง
...ถามว่ามีไหม มีเท่าใด ประกอบกิจของสงฆ์อย่างไร ที่ไหน จะครบถ้วนคำถามดีกว่าครับ..

Hawaii
ระดับ ป.ตรี

++ ไม่ชอบการแข่งขัน...แต่ไม่อยากอยู่ข้างหลังใคร ++

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2013, 07:09:34 »

บ่าเดี่ยว วัดฮ่องขุ่นมีตุ๊กับพระ (= เณร) อย่างละกี่ต๋นครับ

ผมไปไม่บ่อยเท่าไหร่แต่ไปทีไร ไม่เห็นพระที่จำวัดเลยครับ ขอผู้รู้บอกเล่ากัน  ยิงฟันยิ้ม

++ ไม่ชอบการแข่งขัน...แต่ไม่อยากอยู่ข้างหลังใคร ++
** อ้อมกอด...อบอุ่นเชียงราย

@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2013, 08:09:52 »

ผมได้ยินแต่เสียงท่านเฉลิมชัยอย่างเดียวเลยครับ นอกนั้นคือนักท่องเที่ยวรอผู้รู้มาไขด้วยคนครับ
Miss Espresso.
ข้าพเจ้าจะยอมศิโรราบให้มารดาข้าแต่เพียงผู้เดียว
ระดับ ป.ตรี

ฉันก็รักของฉันแค่นั้นเอง

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2013, 09:00:32 »

มีประมาณไม่เกิน5ตนนิหละคะถ้าจำไม่ผิด จำได้ว่ามีมากๆไม่น่าเกิน7มั้ง
(((ป้าที่รุ้จักแกทำงานอยุ่ที่นั่นก็เล่ยอดสงสัยไม่ได้ก็ได้คำตอบมาเช่นนี้แล่)))

\\\\\\ เมื่อเธอพอฉันจะรออยุ่ตรงนี้ /////
jeera
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2013, 09:43:10 »

ตุ๊มี2ต๋นครับ เณรช่วงก่อนมีต๋นแต่ตอนนี้บ่าฮู้มีอยู่ก่อ
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2013, 11:45:01 »

หันมีก้าครูบาเหลิมสะลวด
polkup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2013, 12:01:53 »

มีแต่จิตวิญญาณของผู้ค้ำจุนศะสะหนา  5555  .....
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2013, 13:36:02 »

อยากหู้เหมือนกั๋นคับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2013, 21:29:43 »

หันมีก้าครูบาเหลิมสะลวด

กำแล้วผมไปวัดฮ่องขุ่นปะก้าป้ายฮูปของเปิ้น
ใคร่ปะตั๋วแต้น่อครับ จะได้ขอลายเซ็น (เอาไปขาย) 555+
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2013, 21:34:08 »

กิจวัตรของพระ ๑๐ อย่าง
๑. ลงอุโบสถ
๒. บิณบาตเลี้ยงชีพ
๓. สวดมนต์ไหว้พระ
๔. กวาดอาวาสวิหารลานเจดีย์
๕. รักษาผ้าครอง
๖. อยู่ปริวาสกรรม
๗. โกนผมปลงหนวดตัดเล็บ
๘. ศึกษาสิกขาบทและปฏิบัติพระอาจารย์
๙. เทศนาบัติ
๑๐. พิจารณาปัจจเวกขณะทั้ง ๔ เป็นต้น
..แล้ว หน้าที่ของวัดล่ะ มีอะไรบ้าง.?
วันธรรมดา พระจะประกอบศาสนกิจ ทำวัตรเช้าค่ำ ทำที่ไหน?
วันสำคัญทางศาสนาพุทธ วัดทั่วไป เขาประกอบพิธีที่ไหน ศาลาการเปรียญ หรือที่อุโบสถ?
วันอื่นๆ ชาวบ้านมาทอดกฐิน ผ้าป่า จะถวายกันที่ไหนของวัด?
จะเวียนเทียน รอบอุโบสถ ทำที่ไหน?
ถ้าต้องตั้งศพ บางวัดก็มีศาลาให้ทำ เพื่อชาวบ้านได้มีที่พึ่ง
...ถามว่ามีไหม มีเท่าใด ประกอบกิจของสงฆ์อย่างไร ที่ไหน จะครบถ้วนคำถามดีกว่าครับ..

เรื่องผ้าป่า กฐิน วัดฮ่องขุ่น ผมเกยถามไปแล้ว
สมาชิกท่านนึ่งก็เข้ามาตอบ ดั่งอี้ครับ

* 001.jpg (100.5 KB, 815x667 - ดู 455 ครั้ง.)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2013, 21:35:42 »

ตุ๊มี2ต๋นครับ เณรช่วงก่อนมีต๋นแต่ตอนนี้บ่าฮู้มีอยู่ก่อ

ยินดีเน่อครับ (ขอบคุณครับ)
jk_noom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2013, 21:36:55 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2013, 21:39:54 »

วันศีลไผได้ไปทำบุญ ฟังเทศน์ ฟังธรรม วัดฮ่องขุ่น
ก็จ่วยถ่ายฮูปมาปั๋นเปื้อนๆสมาชิกผ่อกั๋นพ่องเน่อครับ
เจื่อว่าหลายท่านบ่เกยหัน
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ
ระดับ :ป.โท

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2013, 23:03:37 »

วัดร่องขุ่นเมื่อก่อเขาว่าไม่มีพระตำวัดนะคะ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ทราบค่ะ กิจกรรมทางศาสนา หรือ วัด ก็ไม่มีเลย

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2013, 07:45:47 »

มีครับตุ๊พระ แต่อยู่ในส่วนด้านข้างทางทิศใต้ มีศาลาไว้สำหรับทำบุญและกิจกรรมเหมือนวัดทั่วๆไป

b_school
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2013, 08:07:41 »

มีคับแต่ไม่ได้จำพรรษาที่นั้นคับ อีกหน่อยเปลี่ยนชื่อวัดล่ะ
ตนเฒ่าไม่ได้ไปทำบุญวัดนี้เลย
T Nakamura
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2013, 16:36:51 »

ตามฮูปตี้ผมไปถ่ายมาเมื่อปี๋ใหม่เมืองปี๋นี้ครับ
ส่วนไผเป๋นตุ๊เป๋นพระ อันนี้บ่ฮู้ครับ บ่ใจ้ศรัทธาวัดนี้
แต่ตี้วัดเปิ้นมีตุ๊แสงเป๋นฮักษาก๋ารเจ้าอาวาสน่อครับ

วัดร่องขุ่นเมื่อก่อเขาว่าไม่มีพระตำวัดนะคะ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ทราบค่ะ กิจกรรมทางศาสนา หรือ วัด ก็ไม่มีเลย

มีอยู่ครับ มีมาตั้งนาน และอยู่ตลอดนะครับ ถ้าตอนเช้าไปแถวตลาดร่องขุ่นก็จะเห็นตุ๊แสงออกบิณฑบาตรอยู่ครับ
ส่วนตุ๊แสงนี้ เปิ้นก็เป๋นลูกศิษฐ์ของท่านพระครูไสว เจ้าอาวาสคนเก่าตี้มรณะภาพไปแล้วครับ

ท่านพระครูไสวเป๋นตุ๊เจ้าที่คนในท้องถิ่นให้ความเคารพนับถือ เป๋นพระครูของคนในท้องถิ่น
ในตอนหลังเปิ้นได้ฮับตำแหน่งจื้ออะหยัง ผมก็จ๋ำบ่ได้

มีคับแต่ไม่ได้จำพรรษาที่นั้นคับ อีกหน่อยเปลี่ยนชื่อวัดล่ะ
ตนเฒ่าไม่ได้ไปทำบุญวัดนี้เลย

แล้วพระท่านไปจำพรรษาที่วัดไหนครับ น่าจะให้ข้อมูลครบหน่อยนะครับ
เพราะเท่าที่ผมได้ไปหา ตุ๊เจ้าเปิ้นก็อยู่ที่วัดนะครับ
ส่วนเรื่องคนเฒ่านั้น ก็ตามรูปที่แนบนะครับ

* DSC04602 (Small).JPG (78.92 KB, 640x425 - ดู 240 ครั้ง.)

* DSC04585 (Small).JPG (95.01 KB, 640x425 - ดู 242 ครั้ง.)

* DSC04589 (Small).JPG (87.55 KB, 640x425 - ดู 239 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 มิถุนายน 2013, 16:55:36 โดย T Nakamura » IP : บันทึกการเข้า
T Nakamura
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2013, 16:58:38 »

อันนี้เป๋นศาลาเยี๊ยะศาสนกิจของวัดกับจาวบ้านครับ
บ่ฮู้ว่าชั่วคราว กาถาวร ตั้งอยู่ใกล้ๆกับน้ำบ่อ 12 ราศีครับ

* DSC04605 (Small).JPG (103.78 KB, 640x425 - ดู 239 ครั้ง.)

* DSC04601 (Medium).JPG (51.15 KB, 800x176 - ดู 229 ครั้ง.)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2013, 22:29:00 »

คุณ T Nakamura สรียินดีน่อครับ ตี้ปั๋นข้อมูลแลฮูปภาพหื้อหมู่เฮา
หน้า: [1] พิมพ์