เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 14:25:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  กีฬา (ผู้ดูแล: bm farm, ⒷⒼ*, Krit_66, ©®*)
| | |-+  สอบถามพี่นักฟุตบอลครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามพี่นักฟุตบอลครับ  (อ่าน 628 ครั้ง)
RoYThai
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 20:17:39 »

สอบถามพี่นักฟุตบอลครับ (ตำแหน่งแบคขวา)...พี่ๆๆมีเทคนิคการเล่นแบคขวายังงัยบ้างครับช่วยแนะนำผมด้วยครับโค้ชบอกว่าผมยังยืนตำแหน่งไม่เป็นอ่ะครับช่วยแนะนำด้วยครับ ........ขอบคุณครับ รูดซิบปากเกมรับควรทำยังงัยเกมรุกควรทำยังงัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 มิถุนายน 2013, 11:53:44 โดย RoYThai » IP : บันทึกการเข้า

ธีร์ธวัช ตุลาชม 126/1ต.แม่ใจ อ.แม่ใจ จ.พะเยา 56130
FB: https://www.facebook.com/teetawat.tulachom
Paul@CR
ระดับ ป.ตรี

- หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข -

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 22:20:33 »

..ตอบยากแฮะ..
พื้น ๆ ก็คืออย่ายืนไลน์ต่ำกว่าเซ็นเตอร์แบ็คเป็นใช้ได้
แล้วก็ไม่น้องวิ่งพล่านไปทั่ว คอยหนุนคอยเติมในจังหวะรุก (แต่แบ็ครุ่นใหม่ ๆ สามารเติมเกมส์เป็นปีกได้ในบางสถานการณ์ โดยที่เวลาเราทิ้งตำแหน่งไป ต้องมีเพื่อนมาคอยเสริมตำแหน่งด้วยกันเหนียว) ถ้าเติมต้องลงมาให้ทัน.. แลบลิ้น  ที่สำคัญต้องเข้าใจบทบาทของตำแหน่งด้วย ฟุตบอลเมืองไทยเท่าที่เห็น ส่วนใหญ่มักหลงบทบาท...ไม่ว่าตำแหน่งไหนพอได้บอล คิดแต่จะยิงอย่างเดียว..พาบอลไปคนเดียว  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
...ปรัชญาหลักๆ ก็คือ กองหลังได้บอลต้องเคลียร์ แต่ถ้าพร้อมเล่นต้องมองหากองกลางเพื่อส่งบอลให้เล่นโดยเร็ว เพราะกองกลางคือเพล์เมคเกอร์คอยขับเคลื่อนเกมส์...ในขณะที่กองกลาง เมื่อได้บอลแล้วต้องรีบมองหากองหน้าเพื่อที่จะปั้นบอลให้หน้าธรรมชาติเขายิง..เว้นแต่ว่าส่งไม่ได้ หรือถ้าพอเล่นได้ค่อยพาบอลไปหาจังหวะเปิด...แต่ที่ผ่านมา มักไม่ไม่เป็นเช่นนั้น ไม่ว่าตำแหน่งไหน ใครได้บอลมักจะพาบอลไปเอง โชว์สเตป พอไปไม่ได้หรือจวนตัวถึงได้ส่งเฝือกให้เพื่อน..บอลไทยถึงไม่ได้ไปบอลโลกสักที.. ยิ้มเท่ห์
ไม่เห็นของจริง ตอบไม่ถูกเลครับย รอเพื่อน ๆ มาแนะนำต่อละกัน
ว่าแต่ โค้ชของน้องเขาไม่บอกหรือว่า ที่ว่ายืนไม่เป็น ยืนให้เป็นต้องยืนอย่างไร..
โค้ชมีไว้เพื่อโค้ช(แนะนำฝึกฝน)ผู้เล่นให้เล่นได้ตามเทคนิคและแทคติค..
ถ้าโค้ชได้แต่ตำหนิโดยไม่บอกว่าที่ถูกคืออะไร...ไม่น่าจะเป็นโค้ชแล้วนะ พี่ว่า.. ขยิบตา

..ยุคนี้มันไม่มีใครเห็นแก่บ้านเมืองจริงๆ หร­อก..เกล้าผมอยากรู้นัก มีใครคิดถึงเรื่องของแ­ผ่นดินกันบ้าง..  - ขุนรองปลัดชูฯ -
hjphqp
hjphqp
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 23:04:49 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
RoYThai
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 23:12:33 »

หาประสบการณ์  ทางอินเตอเน็ตไปเรื่อยๆๆครับ ยิงฟันยิ้ม

ธีร์ธวัช ตุลาชม 126/1ต.แม่ใจ อ.แม่ใจ จ.พะเยา 56130
FB: https://www.facebook.com/teetawat.tulachom
jameskung12
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 23:44:03 »

ขยันวิ่งครับแบ็คต้องเติมได้ รับได้ ต้อง ฟิตๆครับ
RoYThai
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2013, 16:22:08 »

หาต่อไปครับ

ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2013, 16:30:13 »

ลองไปศึกษาเปิดเน็ต วิธีการเล่นของแบ็คขวาระดับโลกก็ได้ครับ
ฮาเวียร์ ซาเน็ทติ , ฟิลิปป์ ลาห์ม ก็ได้ หรือแบ็คขวาขั้นเทพจริงๆก็ เวสบราว  ยิงฟันยิ้ม
ไทยที่เห็นๆก็ สุรีย์ครับ
แต่ต้องขึ้นกับแผนการเล่นของทีมด้วยนะครับ ว่าเล่นสไตรไหน
พละกำลังเราดีแค่ไหน ไม่ใช่เติมเกมรุก วิ่งสุดลงสุด 2 รอบ แล้วลิ้นห้อยก็ตายครับ  ยิงฟันยิ้ม
เป็นกำลังใจให้นะครับ
  ยิงฟันยิ้ม
ละอ่อนเทิงพลัดถิ่น
ระดับ ป.ตรี

รับทำและออกแบบเสื้อผ้าวัยรุ่นชาย โทร.0909027407(ญา

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2013, 19:08:56 »

ลองไปศึกษาเปิดเน็ต วิธีการเล่นของแบ็คขวาระดับโลกก็ได้ครับ
ฮาเวียร์ ซาเน็ทติ , ฟิลิปป์ ลาห์ม ก็ได้ หรือแบ็คขวาขั้นเทพจริงๆก็ เวสบราว  ยิงฟันยิ้ม
ไทยที่เห็นๆก็ สุรีย์ครับ
แต่ต้องขึ้นกับแผนการเล่นของทีมด้วยนะครับ ว่าเล่นสไตรไหน
พละกำลังเราดีแค่ไหน ไม่ใช่เติมเกมรุก วิ่งสุดลงสุด 2 รอบ แล้วลิ้นห้อยก็ตายครับ  ยิงฟันยิ้ม
เป็นกำลังใจให้นะครับ
 ยิงฟันยิ้ม
เห็นด้วยครับ ศึกษาจากผู้เล่นระดับโลก;D ยิงฟันยิ้ม

You'll Never Walk Alone.
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2013, 00:29:19 »

แถมให้อีกนิดหนึ่งนะครับ ถ้าเรื่องเติมเกมรุกไม่เท่าไหร่ เรียวแรงไม่เยอะ
ก็ให้เล่นแบบ สมอง ครับ น่าจะเหมาะสำหรับ ฟุตบอลบ้านเรา
อาศัยเหลี่ยมบอล อ่านจังหวะ ไม่ต้องโหด ก็อยู่ได้หลายปี เช่น " เปาโล มัลดินี่ "
RoYThai
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2013, 09:53:49 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

RoYThai
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2013, 21:16:00 »

ดันไป

กินอิ่มเมี่ยง
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2013, 22:48:55 »

ถ้ายังเล่น แบ็คขวาไม่เป็น แสดงว่าตำแหน่งนี้อาจไม่ใช่ตัวของคุณก็ได้ เพราะนักบอลทุกคนจะมีวิธีการเล่นที่แตกต่างจึงทำใ้ห้แต่ละคนมีตำแหน่งลงในทีมได้ ลองเล่นหลายๆตำแหน่งดูวันหนึ่งคุณอาจเจอตัวตนที่แท้จริงของคุณได้ (อาจเป็นกองหน้าอันดับ1ของไทยเลยก็ได้)
หน้า: [1] พิมพ์