เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 20:39:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใครมีวิธีแก้อาการผื่นจากลมพิษบ้างครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ใครมีวิธีแก้อาการผื่นจากลมพิษบ้างครับ  (อ่าน 2237 ครั้ง)
gigza
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2010, 19:34:36 »

น่าจะแพ้อากาศอ่ะครับ อยู่ดีดีผื่นก็ขึ้น ไปหาหมอมาละ ให้ยาแก้แพ้มา ทานมา 2 วันแล้วครับ ยุบและก็ขึ้น อยู่อย่างนี้ทั้งวัน คันแบบไม่มากครับพอทนได้ สมาชิกท่านใดมีวิธีรักษามั้ยครับ บอกที
kaka
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2010, 20:24:38 »

ลองทาคารามายด์ดูนะ เพราะเคยเป็น..คันที่ไหนทาที่นั่น ช่วยได้เยอะจ้า ลองดูนะ ยิ้มเท่ห์
~KT 2 U~
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

♥ แม่ค้าออนไลน์ ผู้ซึ่งเลี้ยงลูกอยู่บ้าน ♥

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2010, 20:48:01 »

ตอนที่เคยเป็น รู้ว่าทรมานมาก มันคันสุดๆ

คารามายทาก็ไม่หายสักที หาหมอค่ะ ฮะๆ  ก็จะได้ "ยาแก้แพ้" มาทาน
แต่ตัวยาอย่าซื้อทานเอง ควรไปหาหมออะค่ะ (เห็นในใบกำกับมันบอก)
ยามันค่อนข้างแรง เม็ดเดียวมึนไปทั้งวันเลย  ยิ้มกว้างๆ

หายไวๆ นะคะ

เทพบุตรดาวเหนือ เคนชิโร่
ระดับ ป.ตรี

เฮาจะฮักคนที่ฮักเฮา@^__^@

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 08:56:15 »

ส่วนผม เกี้ยวข้าวสารและเอาไปถูบริเวณที่คัน ยิงฟันยิ้ม

ขายปลีกและส่ง
       - Micro SD Card,Flash Drive ยี่ห้อKingston Sandisk Apacer
       - Power Bank ,สายชาร์ท สายซิงค์ทุกรุ่น
       - ลำโพงกระป๋อง ,ลำโพงรถ
^-^..นู๋อ้อย..^-^
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 11:19:49 »

แนะนำไปหาหมอ ชัญญา คลีนิคอยู่หน้าโรงเรียนสามัคคีค่ะ เคยเป็นผื่นจากแพ้อากาศ ทำไงก็ไม่หาย ( เคยไปหาสมุนไพรมาต้มอาบก็ไม่หาย ทายาก็ไม่หาย ) ต้องไปฉีดยาและรับยามากินค่ะ กว่าจะหายหลายเดือนเหมือนกัน

ต้องมีสักวัน ที่เป็นของเรา
mick
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 12:26:55 »

แถวบ้านเขาเอาใบข่ามาทุบแล้วชุบเหล้าเถื่อนทาบริเวณที่คันครับ(ภูมิปัญญาชาวบ้าน)
DaKoObB
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 12:38:49 »

ผมจะเป็นเวลาโดนฝุ่นละอองมากๆครับ พ่อจะเอาสำลีชุบเหล้า(ยี่ห้ออะรไก็ได้ตามรสนิยม..อิอิ)มาทาตรงที่คันครับ ซักพักก็หายครับ
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 13:26:10 »

มาตึงหมอเมือง หมอไทย อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  หายเร็วๆเน้อครับ

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
avartar
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 14:50:43 »

ผมเคยเป็นตอนเด็กๆครับ  เคยเอาเปลือกไม้สมุนไพรมาต้มน้ำอาบ  คาลาไมท์ ทา  กินยาแก้แพ้   เป็นๆ หายๆ มาหลายปี จนสุดท้ายตุ่มมันไม่ยอมยุบครับ 

ไปหาหมอ โรคภูมิแพ้ โดยตรงหมอเค้าฉีดยา เข็มเดียวหาย จนทุกวันนี้ครับ

ถ่ายภาพรับปริญญา .. ถ่ายโปรไฟล์ในสตูดิโอ..
[ตา-รา-บาว]
"^^"
ผู้ดูแลบอร์ด
*

-หนุ่มบาวเองคร๊าฟ-

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 14:52:55 »

อืมเน๊าะไม่เคยเป็นอ่าครับ เลยไม่รู้จะตอบยังไง หรือไปอาบน้ำที่เวียงอินทร์ท่าจะหาย ไงพี่ลองไปดูนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง"
--พุทธทาส--
october
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 15:07:28 »

ไปหาหมอผิวหนังดีที่สุดคะ  มีหมอธัญญา หมอวิชช์และหมอระวี 
จะไป ร.พ.ไทย ก็ได้มีหมอผิวหนังโดยตรง  ตอนแรกทานและทายาก่อน
แล้วจะทำ skin test เพื่อให้รู้ว่าเราแพ้อะไร จะได้หลีกเลี่ยงได้
ยังงัยลองไปปรึกษา รักษาดูก่อนนะคะ
digizone
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 15:14:12 »

เคยเป็นตอนเด็กครับ ต้องออกกำลังกายประจำเลยหาย พอโตได้ทำงานไม่มีเวลาออกกำลังกายเลยเป็นอีก เป็นทั้งผื่น คันจมูก น้ำมูกไหล ทรมานมาก ตอนนี้ต้องพกยาแก้แพ้ไว้ติดตัวตลอดเลย
gigza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 15:37:22 »

อืมเน๊าะไม่เคยเป็นอ่าครับ เลยไม่รู้จะตอบยังไง หรือไปอาบน้ำที่เวียงอินทร์ท่าจะหาย ไงพี่ลองไปดูนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เอ...รู้ดีนะว่าเวียงอินทร์มีไร 555 เดี่ญวลองไปเผื่อหาย จุ๊ๆๆๆๆ เงียบไว้

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
[ตา-รา-บาว]
"^^"
ผู้ดูแลบอร์ด
*

-หนุ่มบาวเองคร๊าฟ-

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 15:42:19 »

เอ...รู้ดีนะว่าเวียงอินทร์มีไร 555 เดี่ญวลองไปเผื่อหาย จุ๊ๆๆๆๆ เงียบไว้

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ฟังเขาเล่ามาครับ ว่าที่นั้นก็มีหมอเก่งๆหลายคน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง"
--พุทธทาส--
oyoyo *^_^*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 15:52:13 »

ใช้เหล้าขาว ดีกรียิ่งแรงยิ่งดีครับ..เอามาทาบริเวณที่เป็นลมพิษ อาการจะดีขึ้น (ป.ล. อย่าเผลอเอาไปกินหมดซะก่อนล่ะ).. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม..

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
gigza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 15:53:59 »

ใช้เหล้าขาว ดีกรียิ่งแรงยิ่งดีครับ..เอามาทาบริเวณที่เป็นลมพิษ อาการจะดีขึ้น (ป.ล. อย่าเผลอเอาไปกินหมดซะก่อนล่ะ).. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม..

โชคดีที่ไม่นิยมเหล้าขาว อิอิ แต่ถ้าเป็นเหล้าแดงยี่ห้อดี ก็ไม่แน่..ขอบคุณครับ
gigza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 21:38:14 »

ผื่นไม่ค่อยมี แต่ไหงมันบวมที่แขนที่มือนะนี่
๋๋P

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 21:55:35 »

ถูกต้องครับ เคยใช้แล้วหายเร็วมาก  ถ้าให้ดีเอาข่ามาตำผสมเหล้าขาวหรือเหล้าป่า

ทาไม่ถึงยี่สิบนาที ผื่นคันยุบหาย ยิ้มเท่ห์

ถ้าจะให้หายภายใน 5 นาที ดื่มกรึ๊บๆ เลย ได้ผลจริงๆ

เคยลองแล้วครับ เมื่อก่อนเป็นบ่อยผื่นขึ้นเต็มตัวอย่างหนาๆ แถมไข้จะขึ้นอีก

ทั้งทาทั้งซด ไม่ถึง ห้านาที ผื่นหายหมด (แต่เมาเหล้าแทน อิอิ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล.จากครั้งนั้นมาหลายปี ไม่เคยเป็นอีกเลย  ยิงฟันยิ้ม
ฟาแลน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2010, 23:51:22 »

ทายาหมองค่ะ ต้องตราถ้วยทองนะคะ
เคยทาเกือบทั้งตัวมาแล้ว :oเย็นซ่าๆๆๆเลย ยิงฟันยิ้ม
จากนั้นตามด้วยยาแก้แพ้ แล้วนอนห่มผ้าค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
PAAN
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2010, 00:18:02 »

กินยาตามที่หมอให้ + ทาคาลาไม

เคยเป็นเหมือนกันเป็นโรคประจำตัวไปแล้วมั้ง
อยู่ๆก็เป็น ผื่นขึ้นเหมือนมดกัดเต็มตัวเลย น่ากัวมาก นอนเกาทั้งคืน
 อาบน้ำทาคาลาไมก็เอาไม่อยู่
เลยไปหาหมอ หมอบอกว่าแพ้อากาศ เราชอบเป็นตอนช่วงเปลี่ยนฤดูนี่แหละร้อนเข้าฝน กับฝนเข้าหนาว
ทายาบรรเทาอาการคัน+กินยาตามที่หมอให้ผื่นก็จะยุบ
ส่วนเมื่อไหร่จะหายขาดนั้นหมอบอกว่าขึ้นอยู่กับร่างกายของเรา
ถ้าร่างกายปรับตัวได้เมื่อไหร่ก็จะหายเอง ถ้ายังปรับตัวไม่ได้ ก็ยังไม่หายขาด
ถ้าอากาศเปลี่ยนอีกแล้วแพ้อีกก็ต้องพึ่งยาต่อง่ะ
ช่วงนั้นเป็นหนึ่งอาทิตย์กินยาก็หาย

แต่ต่อๆมาก็จะเป็นแบบเบาๆไม่หนักมาก
คือคันๆผื่นขึ้นแต่ไม่มากเหมือนที่เป็นหนักๆก็เลยไม่กินยา
อาศัยคาลาไมน์บรรเทาเอาพอหมดช่วงอากาศเปลี่ยนก็จะหายเอง
หน้า: [1] 2 พิมพ์