เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 16:35:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  มีใครใช้รถ OPEL - CORSA - 5Dr 1.4 MT มั่งคับอยากทราบปัญหา
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มีใครใช้รถ OPEL - CORSA - 5Dr 1.4 MT มั่งคับอยากทราบปัญหา  (อ่าน 4507 ครั้ง)
Airborne248
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2010, 15:10:19 »

พอดีจะซื้อรถตัวนี้มาอ่ะคับ อยากรู้ข้อดีข้อเสียของมันว่าเป็นไงมั่งขอข้อมูลหน่อยคับ
ตัวอย่างรถรูปตามนี้คับ http://www.one2car.com/OPEL_CORSA/I16100290
oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2010, 15:17:34 »

ถ้าไม่ได้เล่นรถค่ายอัีนดับแรกให้ทำใจเรื่องอะไหล่ก่อนเลย..ทั้งเรื่องราคาืทั้งเลยความยากในการหา ต่อมาก็คือเรื่องราคาในการขายต่อ ไม่ต้องพูดถึงครับ..แต่ภาพโดยรวมรถรุ่นนี้ใช้ได้ครับ..ออฟชั่นบางอย่างซึ่งไม่มีในรถญี่ปุ่นทั่วไป..ผมเคยใช้รถรุ่นนี้มาแล้วเมื่อหลายปีก่อน..

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2010, 15:20:16 »

รถยุโรป มาตรฐานสูง มาตรฐานค่าซ่อมก็ตามนั้น

อะไหล่มือสองหายาก  ตอนนี้ก็คงหายากกว่าเดิมอีก

ซื้อมาขายต่อ หากเบื่อ ก็ต้องทำใจอีกเช่นกัน

ถ้าไม่รู้จักช่างซ่อม ก็ควรห่างๆครับ
มีรถใกล้เีคียง สภาพ ราคา มากมายให้เราเลือกอยู่ครับ

0888-4888-35
Airborne248
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2010, 16:43:24 »

ขอบคุณทุกคำตอบคับ พอดีรถคันนี้เปนของพี่สาวเค้าขาย 90,000 คับช่วงนี้ไม่มีรถใช้เลยจะเอาไว้ไปทำงานก่อน
ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2010, 20:42:58 »

ผมใช้อยู่มา 2คันแล้วครับ ก็คงต้องมั่นดูแลและต้องใจรักครับ เช็คบ่อยๆ เข้าอู่ที่ไว้ใจได้

คันที่ใช้ปัจจุบัน โชคดีผมได้รถที่เจ้าของเดิมใช้น้อยมากๆเลย
หลักไมล์ยังไม่ถึงแสนโลเลยครับ ไม่ต้องซ่อมเยอะ เครื่องยังดีมากๆ

แต่คันก่อนหน้านี้ เล่นเอาหมดไปหลายหมื่นครับ
ซื้อจากเตนท์แถวบ้านดู่รถหลายมือแล้วครับ โทรมมากๆ

รถรุ่นนี้ทำดีๆยังขับได้อีกนานน่ะครับ ยังไงก็คือรถยุโรป วิ่งทางไกลเกาะถนนดี
ควรดูเรื่องความร้อน เป็นพิเศษครับ แต่เปลี่ยนพวกหม้อน้ำ วาวล์น้ำ
 ก็จะดีและเป็นปกติครับ

แต่ถ้าต้องซ่อมก็อาจกระเทือนเงินในกระเป๋าหน่อยครับ
เพราะอะไหล่ค่อนข้างแพง (ถ้าเป็นของแท้) แต่อะไหล่ยังหาได้อีกนานครับ

ดูรถรุ่นนี้ ควรดูพวกเครื่องเป้นพิเศษน่ะครับ
บางที่เจอคันที่เจ้าของขับจนเครื่องพังก็มี เพราะลืมเติมน้ำในหม้อน้ำก็มีครับ

ลองเข้าไปเช็คข้อมูล+ความรู้เพิ่มเติมในนี้ดูครับ
http://www.opellove.com/html//index.php

แล้วมาเป็น opel lover กันน่ะครับ ยิ้มเท่ห์

Airborne248
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2010, 13:27:58 »

ผมใช้อยู่มา 2คันแล้วครับ ก็คงต้องมั่นดูแลและต้องใจรักครับ เช็คบ่อยๆ เข้าอู่ที่ไว้ใจได้

คันที่ใช้ปัจจุบัน โชคดีผมได้รถที่เจ้าของเดิมใช้น้อยมากๆเลย
หลักไมล์ยังไม่ถึงแสนโลเลยครับ ไม่ต้องซ่อมเยอะ เครื่องยังดีมากๆ

แต่คันก่อนหน้านี้ เล่นเอาหมดไปหลายหมื่นครับ
ซื้อจากเตนท์แถวบ้านดู่รถหลายมือแล้วครับ โทรมมากๆ

รถรุ่นนี้ทำดีๆยังขับได้อีกนานน่ะครับ ยังไงก็คือรถยุโรป วิ่งทางไกลเกาะถนนดี
ควรดูเรื่องความร้อน เป็นพิเศษครับ แต่เปลี่ยนพวกหม้อน้ำ วาวล์น้ำ
 ก็จะดีและเป็นปกติครับ

แต่ถ้าต้องซ่อมก็อาจกระเทือนเงินในกระเป๋าหน่อยครับ
เพราะอะไหล่ค่อนข้างแพง (ถ้าเป็นของแท้) แต่อะไหล่ยังหาได้อีกนานครับ

ดูรถรุ่นนี้ ควรดูพวกเครื่องเป้นพิเศษน่ะครับ
บางที่เจอคันที่เจ้าของขับจนเครื่องพังก็มี เพราะลืมเติมน้ำในหม้อน้ำก็มีครับ

ลองเข้าไปเช็คข้อมูล+ความรู้เพิ่มเติมในนี้ดูครับ
http://www.opellove.com/html//index.php

แล้วมาเป็น opel lover กันน่ะครับ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากเลยคับ รถคันนี้เปนของพี่สาวเอาแกเอาใช้งานปกติผมเลยขอซื้อต่อ
Airborne248
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2010, 13:29:29 »

หม้อน้ำกับสายท่อหม้อน้ำ แบตเตอร์รี่ เพิ่งเปลี่ยนใหม่มาได้ 2 เดือน
ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2010, 22:34:06 »

ถ้าได้ขับได้ลองแล้ว ไม่มีปัญหา ก็เอาไว้ได้เลยครับ ยิ้มเท่ห์

ส่วนอู่ที่ผมใช้บริการมี2ที่น่ะครับ
อู่ช่างกบก่อนถึงรร.เม็งราย
กับอู่ช่างเจริญ อยู่เลยสุสานเด่นห้า

มีคนใช้รุ่นนี้เยอะในเชียงราย ลองสอบๆถามๆดูน่ะครับ

เกียร์ธรรมดาคงไม่ค่อยมีปัญหาเท่ากับผมใช้เกียร์auto 
เลยต้องดูแลเพิ่มขึ้นหน่อยครับ

ผมมีรายละเอียดการซ่อมและข้อมูลเกี่ยวกับรถนี้อยู่บ้างเผื่อเอาไว้อ้างอิง
ถ้าสนใจจะส่งให้ทางmail น่ะครับ ยิ้ม

got33
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 10:06:33 »

ใช้ดีที่สำคัญปลอดภัยสุดๆๆตัวถังยอดอะไหล่บางอย่างใช้ของญี่ปุ่นได้เคยชนหนัก+
คuU้าuไกa
หนุมภูธร คนบ้านนอก
เตรียมอนุบาล
*

หนุ่มภูธร คนบ้านนนอก

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 10:31:40 »

;Dผมก็ใช้อยู่ครับ แต่ของผมเป็นคอร์ซ่ารุ่น จีเอสไอ 1.6 3 ประตู ช่วงล่างเกาะถนนดี ตัวถังรถแข็ง วิ่งทงไกลประหยัดน้ำมันดีมากครับ ส่วนเรื่องอะไหล่ผมว่าไม่มีปัญหาอะไร มีที่ให้สั่งอะไหล่อยู่พอสมควร ลองเข้าไปดูใน www.opellove.com หรือ www.opel.in.th ที่นี่เขาเป็นสมาชิกคนรักรถโอเปิ้ล มีปัญหาอะไรก็เข้าไปถามไถ่กันได้ครับ ผมลงไปกทม. ก็เอารถไปเช็คทีที่อู่ประจำครับ ครบเครื่องเรื่องอะไหล่....
Airborne248
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2010, 20:48:14 »

ขอบคุณทุกคนที่ให้คำปรึกษานะคับ
หน้า: [1] พิมพ์