เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 18:18:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  อยากได้คำแนะนำหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากได้คำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 1350 ครั้ง)
too _too11
ชั้นประถม
*

...พรุ่งนี้ดวงอาทิตย์ก็ขึ้นมาใหม่.....

« เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2009, 18:17:25 »

พอดีมีตอนนี้มีโปรแกรมจะซื้อกล้องถ่ายรูปใหม่น่ะครับ แต่ไม่ค่อยมีประสบการณ์ด้านกล้องถ่ายรูปเลย จึงอยากได้คำแนะนำจากท่านที่มีประสบการณ์ด้านกล้องแนะนำครับ แต่ที่เล็ง ๆ ไว้ก็ sony กับ cannon ครับ อย่างไหนดีกว่ากันครับ หรือว่าถ้ามียี่ห้ออื่น ๆ ที่ดีกว่า แนะนำผมด้วยนะครับ อยากจะถ่ายมาโชว์ในเว็บเชียงรายโฟกัสบ้างน่ะครับ

สู้ต่อซิ......
093-2619841.......
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2009, 18:31:32 »

ส่วนตัวผมชอบ nikon d60 ครับราคาเบาๆ 19000 ถึง 21000 ครับ

ละอ่อนโบราณ
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2009, 18:38:25 »

ผมมือใหม่เลยใจ๊ของถูกไปก่อนครับ (FUJIFILM  S5700)
เด่วนี้แกว่นขึ้นมาพ่อง กะลังหมายต๋า FUJIFILM  S100 SF  ไค่ได้ขนาด
แต่ยังบ่มีสตังค์เตื่อ อิอิอิ

..............
coccus
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2009, 17:57:04 »

ถ้าเรื่องกล้องถ่ายรูปต้องยกให้ canon ค่ะ

แต่ถ้าเน้นเรื่องดีไซน์และความสวยงาม ต้อง sony ค่ะ

lomluang
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2009, 19:28:00 »

ถ้าเป็นผมจะเลือกตามใจของตัวเอง ยิ่งถามมาก...ก็มากหมอ มากความ ตัดสินใจยาก ของๆ เราใช้ก็ต้องเป็นของที่ดีที่สุดของเรา ของดีอีกคนหนึ่งอาจจะไม่ค่อยดีสำหรับอีกคนหนึ่ง .....ในความเป็นจริง กล้องและเลนส์ทุกค่ายมีความดี ความเด่นพอๆกัน ภาพออกมาจะดีไม่ดี มันก็ต้องมาบวกกับฝีมือและประสบการณ์

* Untitled-123.jpg (163.97 KB, 800x600 - ดู 144 ครั้ง.)

* Untitled-4.jpg (191.37 KB, 800x600 - ดู 139 ครั้ง.)

* DSC04015.jpg (59.61 KB, 640x480 - ดู 138 ครั้ง.)
ละอ่อนโบราณ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2009, 20:18:32 »

ถ้าเป็นผมจะเลือกตามใจของตัวเอง ยิ่งถามมาก...ก็มากหมอ มากความ ตัดสินใจยาก ของๆ เราใช้ก็ต้องเป็นของที่ดีที่สุดของเรา ของดีอีกคนหนึ่งอาจจะไม่ค่อยดีสำหรับอีกคนหนึ่ง .....ในความเป็นจริง กล้องและเลนส์ทุกค่ายมีความดี ความเด่นพอๆกัน ภาพออกมาจะดีไม่ดี มันก็ต้องมาบวกกับฝีมือและประสบการณ์

หันตวยอย่างยิ่งครับ

..............
♥ idogpom ♥(บุคคลไปทั่ว)
ระดับ ป.ตรี

อินเตอร์เน็ตความเร็วศูนย์ HS7UUP

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2009, 02:45:51 »

ถ้ามีสองยี่ห้อนี้
โดยส่วนตัวเลือกแคนนอน
ศูนย์บริการดี อุปกรณ์เสริมหาง่ายราคาประหยัด
ประมาณนี้ครับ  ลองหาข้อมูลดู
ผมเองก็จะซื้ออุปกรณ์สักชิ้นหาข้อมูลเป็นเดือนสองเดือน...
yoyo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2009, 12:46:24 »

เห็นด้วยกับคุณ idogpom

Sony เป็นอีก 1 ยี่ห้อที่เห็นแก่ตัวมาก หาอะไหล่ยากต้องให้ของ Sony เท่านั้น
ส่วนของ Canon หาอุปกรณ์เสริมง่ายกว่า  เช่น  เลนส์ แฟลตส์ เมมโมรี่ เป็นต้น
อาจใช้ของยี่ห้ออื่นได้  เช่น  เลนส์ Sigma ได้ 
เมมโมรี่  เป็น SD  ใช้ร่วมกับ Samsung  หรือ Sunyo ได้ครับ

Sony น่าจะเทพด้านเครื่องเสียง
แต่ Canon เกิดมาเพื่อกล้องโดยเฉพาะครับ   ยิ้ม
oyoyo *^_^*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2009, 12:53:47 »

เคยใช้มาทั้งสองยี่ห้อแล้วครับ ชอบ canon มากกว่าครับ เสียแลัวหาอะไหล่ง่าย อุปกรณ์เสริมก็เยอะ ราคาก็ยุติธรรมดี ส่วน Sony จะเน้นเรื่องความสวยงามกับแบรนด์ครับ ถ้าเปรียบเทียบคุณสมบัติของสินค้าในสเปคเดียวกัน Sony จะแพงกว่ายี่ห้ออื่นเกือบเท่าตัวทั้ง ๆ ที่ลูกเล่นแทบจะเหมือนกันหมดทุกอย่าง

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
hs5spc
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2009, 13:22:27 »

ไปจับ ไปลอง เองดีกว่าครับ แต่ละยี่ห้อข้อดีข้อเสียต่างกันไป สิ่งที่ต้องคิดก่อนคือ จะมีงบเท่าไหร่ แล้วจะเล่นกล้องไปตลอดไหม เพราะกล้องมี3ระดับ compact, slr like ,slr ลองไปหาอ่านในพันทิบครับ มีเยอะแยะเลย ขึ้นอยู่กับเราครับเพราะเราเป็นจ่ายเงินครับ บางท่านซื้อกล้อง slr ราคา 5หมื่นมาใช้ แต่ใช้แค่เลนส์คิสกับโหลดออโต้โฟกัส แบบนี้แค่กล้องคอมแพคก็ถ่ายสวยแล้วครับ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2009, 19:27:28 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ..ไม่เห็นเอารูปงามๆมาแบ่งกันผ่อบ้างเลยครับท่าน...อิอิ
เคยใช้มาทั้งสองยี่ห้อแล้วครับ ชอบ canon มากกว่าครับ เสียแลัวหาอะไหล่ง่าย อุปกรณ์เสริมก็เยอะ ราคาก็ยุติธรรมดี ส่วน Sony จะเน้นเรื่องความสวยงามกับแบรนด์ครับ ถ้าเปรียบเทียบคุณสมบัติของสินค้าในสเปคเดียวกัน Sony จะแพงกว่ายี่ห้ออื่นเกือบเท่าตัวทั้ง ๆ ที่ลูกเล่นแทบจะเหมือนกันหมดทุกอย่าง

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
too _too11
ชั้นประถม
*

...พรุ่งนี้ดวงอาทิตย์ก็ขึ้นมาใหม่.....

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2009, 20:50:02 »

ขอบคุณมากคำสำหรับคำแนะนำแต่ยังไงจะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกนิดครับค่อยตัดสินใจครับ

สู้ต่อซิ......
093-2619841.......
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 05 ธันวาคม 2009, 09:55:52 »

จริงๆ แล้วชอบโซนี่นะครับ
ถ้ากล้องคอมแพค ก็ยังแนะนำโซนี่
แต่ถ้ากล้องโปร ราคาโซนี่แรงจริงๆครับ
อุปกรณ์เสริมต่างๆก็ต้องใช้ของโซนี่อย่างเดียว
แถมโซนี่พึ่งเริ่ม พัฒนา DSLR หลังค่ายอื่นอีก

ถ้าพิมพ์นิยมก็ต้อง Cannon ครับ อันนี้ ถ้ามือใหม่แนะนำยี่ห้อนี้

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
หน้า: [1] พิมพ์