เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 15:05:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ลายสะลอง......... มีลูกไก่ Silkie น่ารักมาแบ่งขายจ้า :)
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ลายสะลอง......... มีลูกไก่ Silkie น่ารักมาแบ่งขายจ้า :)  (อ่าน 10677 ครั้ง)
thirawut
มัธยม
**

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2013, 00:02:32 »

อยากได้ไข่มีเชื้อ ช่วงนี้มีใหมครับ   ไก่พันธุ์ไข่
laisalong
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2013, 00:42:02 »

อยากได้ไข่มีเชื้อ ช่วงนี้มีใหมครับ   ไก่พันธุ์ไข่

ไม่ได้เข้ามานานเลย
ไข่มีเชื้อ ยังไม่ได้ขายครับ เนื่องจากเปอร์เซ็นต์ของลูกไก่ยังไม่น่าประทับใจครับ
laisalong
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2013, 00:50:43 »

เอาข้อมูลที่ผมเคยเขียนไว้มาลงในกระทู้นี้เน้อ

อ้างถึง
ไก่ Maran จากการเลี้ยงมาระยะหนึ่ง ผมเพิ่ง (อาจจะ) ทราบว่า ทำไมที่ต่างประเทศนิยมไก่ตัวนี้กันมาก
ความนิยมมากกว่าตัว RIR หรือไก่ลาย แล้วความนิยมที่นำไปเลี้ยงวิ่งเล่นข้างบ้านมีมากกว่าตัว Leghorn
หลายเท่าตัวเลย ด้วยความที่เป็นไก่ที่ไม่เรื่องมาก กินง่าย เชื่อง อนทนต่อสภาพอากาศ ที่สำคัญที่สุดคือเรื่องการ
ออกไข่ ผมว่าสุดยอดกว่า Orpington หรือ Amaraucana ที่ผมเลี้ยงเสียอีก ฟองก็ใหญ่กว่า เพียง
แต่สีเปลือกไข่เข้มไปหน่อยเท่านั้น การออกไข่ที่ทนทาน พอๆ กับเจ้า Jersey Giant แต่เจ้าตัวนี้ไข่ฟอง
ใหญ่กว่าครับ

สนใจจองและสั่งซื้อได้ครับ ของดีมีไม่มาก ผมก็กำลังจะเตรียมไก่ชุดนี้เป็นไก่ไข่เลี้ยงปล่อยแบบธรรมชาติ อาจ
จะขายไข่ได้ฟองละ 5 บาท ตัวหนึ่งออกไข่ปีละอย่างน้อย 200 ฟอง ก็ได้ค่าอาหารไก่ปีละประมาณ 1,000 บาท
ต่อหนึ่งแม่แล้ว  (ผมว่าไข่เขามากกว่า 200 ฟอง อาจจะได้มากเกือบ 300 ฟองต่อปีเลยทีเดียว เสียดาย
ที่ไม่มีเวลา ไม่ง้้น จะทำเป็นสถิติเก็บไว้ครับ)

อ้างถึง
มันมีอยู่ช่วงเวลาหนึ่งที่ผมนั่งคิดว่า ทำไมถึงสั่งเจ้า French Black Copper Maran เข้ามาว่ะเนี่ย
รูปร่างก็คล้ายไก่ทั่วๆ ไป หงอนมันก็ใหญ่ ดูไปดูมา ก็ไม่สะดุดตาแบบมีเอกลักษณ์เอาเสียเลย แถมโคตรแพงเสียด้วย

แต่ตอนนี้ ผมกล้าพูดได้เลยว่า ไก่ตัวนี้ถ้าคุณนำไปเลี้ยงแล้วกลับมาทบทวนทีหลัง แล้วคุณจะรู้สึกเหมือนผม
เจ้าตัวนี้เป็นไก่ที่บอกได้ว่า โคตรทรหดอดทนจริงๆ ในเมืองนอก เจ้านี้ยืนบนหิมะ แต่มาอยู่พะเยา ผ่านเมษาโคตรร้อน
อุณหภูมิล่อไป 38-39 องศา สูงกว่าอุณหภูมิที่ใช้ฟักไข่เสียอีก เจ้าตัวนี้ยังยืนทรนง แบบนี้ถึงจะเรียกว่า
"ผ่านร้อน ผ่านหนาว" ของจริง อีกอย่างที่อยากจะบอกว่า ไก่ที่ไข่ดกแบบ Orpington ยังชิดซ้ายเลยเลยครับ
มาเจอเจ้านี่ ไข่มาตลอด ฟองเริ่มใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ไม่หยุด ร้อนๆ มันก็ออกไข่ หนาวๆ มันก็ยังออกไข่ ฝนตกมันก็ไม่หวั่น
ไข่แบบสุดๆ  เจ้านี่มาคู่กับ Jersey ไข่ดกไข่ทน มันทำให้ผมมีไข่เสมอ จึงไม่แปลกเลยว่า ทำไมผมถึงมีลูกไก่เจ้าสองพันธุ์
นี้ตลอด มาดูพ่อพันธุ์ของผมล่ะกัน ว่าแจ่มขนาดไหน .... เสียดายหาง ตอนเด็กโดนกินเสียเละเลยครบ

ฟองซ้ายมือสุดเป็นไข่ของ French Black Copper Maran

ฟองหน้าสุดเป็นไข่ของเจ้า Maran

สนใจสั่งจองและสั่งซื้อได้เน้อ

ลายสะลอง โทร. 086-4296268

G&B ฟาร์มนกกระทา เชียงราย
คนเลี้ยงนกกระทา และรับขับรถคร้าบบบบ
มัธยม
**

สวนเกษตรผสมผสาน

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2013, 18:00:40 »

โอ้โห เล่นทั้งเกษตรพอเพียง ทั้งเชียงรายโฟกัสเลยเหรอคร้าบบบบบ ดีจังเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

G&B ฟาร์ม เชียงราย สวนผสม ทำเกษตรไปเรื่อยครับ
leavb
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2013, 19:13:05 »

จนได้ก่อหา... ยิ้มกว้างๆ
laisalong
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2014, 08:33:29 »

มีน้องที่เชียงราย ขอดูรูปเจ้าฟู
เอามาลงสักหน่อยเน้อ
เป็นไก่ที่ทางเวิ้งมีอยู่
บางส่วนได้แบ่งออกไปให้แก่ผู้ที่สนใจ

ถ้าสนใจ สอบถามมาเน้อ
ตอนนี้มี 2 สายพันธุ์ที่ขายคือ
1. Jersey Giant อายุ 2 สัปดาห์ ราคาตัวละ 250 บาท
2. Silkie อายุ 2 สัปดาห์+ ราคาตัวละ 800 -2,000 บาท
    ใน Silkie ราคาขึ้นอยู่กับฟอร์ม พัฒนาการและสีครับ

ผมลงรูปตัวอย่างเน้อ ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ลงเพียงเล็กน้อย
ยังมีอีกเพียบเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สนใจโทรสอบถามได้เน้อ 086-4296268
ซุ้มก.เพชรชายแดน
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2014, 19:07:20 »

มีไก่พันธ์ ขนฟูอเมริกา สีขาวอยู่ไหมคะ ถ้าซื้อไข่ขายเท่าไรคะ ราคาเป็นตัวขายเท่าไรคะ
laisalong
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2014, 09:30:33 »

มีไก่พันธ์ ขนฟูอเมริกา สีขาวอยู่ไหมคะ ถ้าซื้อไข่ขายเท่าไรคะ ราคาเป็นตัวขายเท่าไรคะ

มีขายเป็นตัวครับ ตัวละ 1,500 บาทขึ้นไปครับ
ไข่มีเชื้อยังไม่เปิดจำหน่ายครับ

laisalong
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2014, 10:35:26 »

เบื้องต้น ผมแจ้งปรับลดราคาลูกไก่ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป
โดยจะปรับลดในสายพันธุ์ไก่ที่ผมนำเข้ามาตั้งแต่ปี 55 และบางส่วนปี 56
และเป็นลูกจากการปรับปรุงสายพันธุ์ในช่วงปี 56
และจะปรับลดเป็นบางสายพันธุ์เท่านั้น

สายพันธุ์ที่ปรับลดและราคา เป็นไปตามข้างล่างนี้
- Jersey Giant ราคาลูกไก่ ตัวละ 200 บาท
- Orpington ทั้งสีหลุดและสี Buff ราคาลูกไก่ ตัวละ 200 บาท (ขออนุญาตคละสี แต่รับประกันไม่มั่วคละพวกไฮบริดครับ)
- French Black Copper Maran ราคาลูกไก่ ตัวละ 200 บาท
- Ameraucana ราคาลูกไก่ตัวละ 200 บาท (เป็นสายเลือดเก่าครับ แต่ตอนนี้ใกล้ไข่แล้วครับ)
ใน 3 ตัวบน มีตลอด โดยเฉพาะ Orpington ผมมีแม่ไก่ที่คัดเลือกไว้ไม่ต่ำกว่า 15 ตัวครับ

ส่วนไข่ไก่ ผมขายแค่ 3 สายพันธุ์ คือ
- Jersey Giant
- Orpington
- French Black Copper Maran
โดยขายฟองละ 150 บาท หกฟอง 900 บาท ค่าจัดส่ง 100 บาท
รวมเป็น 1000 บาท ต่อ 6 ฟอง ถ้าเอามากกว่า 6 ฟอง ค่าจัดส่งอาจจะเพิ่มขึ้น
ส่วนการรับประกันเรื่องการซื้อไข่ ว่าผลจะเป็นอย่างไร ผมขอไม่รับประกันทุกกรณีครับ
ในส่วนของผมจะเลือกไข่ที่ใหม่ที่สุด แพ็คลงกล่องให้ดีที่สุด แล้วก็ส่งให้ไวที่สุด
ที่เหลือผมไม่สามารถควบคุมได้ เช่น เรื่องมีเชื้อ เรื่องแตก หรือตาย
เป็นไปได้ เอาเป็นตัวจะดีที่สุดครับ

ส่วนสายพันธุ์ที่ปรับขึ้น มี
- Ameraucana ปรับเป็น 350 บาท  (ผมเอาสายเลือดใหม่เข้ามาไขว้ครับ)
- Silkie ราคาอยู่ที่ 1500+

สายพันธุ์นอกเหนือนี้ ขอดูอีกนิดหนึ่งครับ

ส่วนไก่รุ่นๆ อายุตั้งแต่สองเดือน สามเดือน สี่เดือน  มีปล่อยเฉพาะตัวผู้ ซึ่งไก่พวกนี้ผมเก็บไว้เป็นการส่วนตัว
แต่เนื่องจากผมจะมีแผนการจัดสรรพื้นที่ใหม่ เพื่อรองรับไก่.....................
ก็จะมีพวก
- Maran เป็นไก่พวกที่ถูกตา ตัวละ 1500 บาท เอา 2 ตัว แถมตัวเมีย 1 ตัว
- Jersey Giant เมื่อปีก่อนผมเก็บพวก Splash แยะเลย เพราะชอบเป็นการส่วนตัว
  ตอนนี้เขาใหญ่มาก รอความอ้วนและสมบูรณ์อยู่ ตัวละ 2,000 บาท เอา 3 ตัว แถมตัวเมีย 1 ตัว
- Orpington ตัวละ 1500 บาท เอา 3 ตัว แถมตัวเมีย 1 ตัว

ในไก่ที่ลงราคาไป ก็จะเป็นไก่ปกติที่ทางลายสะลองเพาะและขยายพันธุ์ออกไปเรื่อยๆ
บางท่านอาจจะต้องการไก่ที่พิเศษที่ผมจะมีการคัดเก็บไว้ เนื่องจากมีคนสั่งอยู่ ก็มีราคาบวกไปอีกตัวละ 50-10 บาท
เช่น
- Maran จะมีที่ผมจงใจคัดพันธุ์ และผมเลือกออกมาเก็บ หากสนใจจะแบ่งชุดพิเศษไปก็ตัวละ 300 บาท
- Jersey Gaint ก็เช่นกัน ตัวสีดำ บวก 20 บาท แต่ต้องการไก่พิเศษที่ผมตั้งใจเก็บก็ บวก 50 บาท
- Orpington มีปล่อยไปออกก็จะเป็นสี Buff และสีหลุด ราคาปกติ แต่ไข่พวกนี้ผมบางครั้งผมก็ลืมเติม Code
   ที่แยก Buff ออกจากหลุด ก็ปนๆ กันไป แต่เป็น Orpington เลือดร้อย

ไก่ ผมจะมีอยู่จำนวนหนึ่งผมปล่อยรวมฝูง (แต่โดยมาก ผมจะเก็บตัวผู้เข้ากรง) บางครั้งก็มีตัวผู้บางตัวหลุดออกมาไล่ทับในฝูง
ไข่พวกนี้ผมแยกต่างหากเด็ดขาด มีรหัส  X บนไข่ทุกฟองที่ไข่นอกกรง พวกนี้ก็จะขายออกไปในราคา 50-200 บาท
ขึ้นอยู่กับแม่พันธุ์

และถ้าหากผมเอาแม่พันธุ์พวกนี้เข้ากรงเพื่อเก็บไข่มีเชื้อ ในระยะ10 วันหลังเข้ากรง ไข่ที่ได้ก็มีรหัส X เพื่อป้องกันเรื่อง
ลูกผสมครับ

การจอง ผมรับจองทุกรายการ แต่ผมจะใช้ลำดับของคนโอนเงินมากก่อน บางครั้งผมรับจองไว้ ผมเก็บไก่ไว้ให้ พอถึงเวลา
แล้วผมติดต่อกลับ ผู้จองไม่พร้อม ทำให้กระบวนการจัดสรรมีปัญหา และผมเป็นคนที่ชอบลืม ดังนั้น จองได้ครับ แต่จ่าย
เงินก่อนก็มีสิทธิ์ก่อน

ขยายความ เรื่องการจอง เนื่องจากลูกไก่ของผมจะออกทุกวันจันทร์ ดังนั้นผู้ที่สนใจสามารถโทรมาสอบถามได้ในวันอังคาร
ซึ่งผมจะทราบจำนวนเบื้องต้นของลูกไก่แต่ละสายพันธุ์ ผู้ที่สนใจก็สามารถจองและโอนเงิน รวมไปถึงการนัดหมายในการ
จัดส่ง (ผมไม่ได้หมายถึงการจองลอยๆ โดยที่ยังไม่มีลูกไก่น่ะครับ)

(ผมเคยสั่งไข่จากฟาร์มใหญ่ ทุกครั้งที่สั่ง เขารับรายการสั่ง แต่ผมไม่เคยได้รับการติดต่อกลับ ตอนหลังก็สงสัย ถามไป
เขาตอบว่าในรายการผู้จองที่เขาบันทึก จะบันทึกเฉพาะผู้ที่โอนเงินเต็มจำนวนเท่านั้น ผมถึงบางอ้อเลยครับ จึงนำระบบ
แบบนั้นมาใช้ครับ)

มีลูกไก่ Orpington ในชุดมีทั้งมี Buff (น่าจะ 2 ตัว) และสีหลุดลาย จาก 2 กลุ่ม
รวมทั้งหมดจำนวน 12 ตัว ขายเหมาในราคา 10 ตัว แถมลูกสัตว์ประหลาดอีก 2 ตัว
ราคา 2,000 บาท ค่าจัดส่งไปกรุงเทพ 400 บาท รวมเป็น 2,400 บาท
พร้อมส่งหลังสงกรานต์

มีลูกไก่ Orpington ทั้งหลุดลาย ทั้ง Buff อายุมากกว่า 1 เดือน
แบ่งในราคาตัวละ 250 บาท ไก่แข็งแรง  10 แถม 2 ตัว
ต้องใส่กล่องที่ใหญ่กว่าไก่เล็ก ดังนั้นค่าส่งไปกรุงเทพกล่องละ 500 บาท
ไก่ 12 ตัว ราคา 2500 บาท ค่าจัดส่ง 500 บาท รวมเป็น 3000 บาท
พร้อมส่งหลังสงกรานต์

ชุดแรก มีเพียง 1 ชุด
ชุดสอง มีหลายชุดครับ

เพิ่มเติมอีก  1 ชุด
1 ... Jersey Giant  3 ตัว
2 ... Brahma ที่หงอนเป็นเดี่ยว (รับประกันว่าผมไม่ได้ผสมข้ามสายพันธุ์) สีน่าจะขาว
3 ... สัตว์ประหลาดอีก 3 ตัว
ชุดนี้ 1,000 บาท ค่าจัดส่งขึ้นอยู่ว่าจะส่งไปจังหวัดไหนครับ

มาดูตัวอย่างลูกไก่ที่จะปล่อยออก พวกนี้เกิดเมื่อวาน (13 เมษายน 57)   
จะมีฟอร์มแบบข้างล่างนี้

มีคนสงสัยว่า ขายถูกลง คุณภาพลดลงไปด้วยหรือเปล่า
ผมจะบอกว่า คุณภาพไม่ได้ลดลง มีแต่เพิ่มขึ้น
เพราะผมเน้นคุณภาพ ไม่ได้เน้นที่ปริมาณครับ
ลองเอาไปเลี้ยงดู รับประกันว่าน่าจะสวยกว่าชุดปี 56 ครับ

ต่ออีกนิด....
ไก่ทั้งหมดของลายสะลอง ผมไม่ได้เอาจากใครที่อยู่ในไทย
ไก่ทุกตัวผมใช้ทุนส่วนตัวหาจากฟาร์มต่างประเทศที่ผมชื่นชอบ
ผมคิดว่าไม่น่าจะซ้ำกับไก่ที่อยู่ในไทย สามารถนำไปไขว้สายได้เลย

ที่ลายสะลองจะมีสายเลือดใหม่เข้ามาเติมสายเลือดเก่าเป็นระยะๆ
ที่นี่เน้นพัฒนาไปด้วย อาจจะช้าไปบ้าง แต่ทำด้วยใจครับ

ส่วนราคาขาย วันนี้มีหลายท่านโทรมาบอกว่า "ถูกไปไหม"
ผมเน้นการกระจายสายพันธุ์เป็นหลัก แบบว่าแบ่งกันเลี้ยง
ไก่ที่เอาเข้ามาตั้งแต่ปี 55 ผมเพาะพันธุ์แล้วต่อยอด
ไม่มีการเติมสายเลือดใหม่ ก็จะมีราคาที่ลดลง และ
เป้าหมายผมลดราคาปีละ 50 บาท จนถึงจุดที่ผมพอใจ
ปีก่อนในสายพันธุ์ปกติ ผมปล่อยตัวละ 250 บาท
ปีนี้ ผมทำราคาไว้ที่ 200 บาท ปีหน้าลดราคาลงอีก 50 บาท
ในสายพันธุ์ปกติก็จะมีราคาอยู่ที่ 150 บาท ถัดไปก็ลดอีก
นี่เป็นแนวทางของทางลายสะลอง ขอบอกไว้ล่วงหน้า

ส่วนบางสายพันธุ์ผมเอาสายเลือดใหม่มาเข้า ซึ่งสายเลือดใหม่
ผมย่อมจะคัดเลือกตัวที่ดีกว่าตัวเดิมมาปรับปรุงสายพันธุ์
พวกนี้จะบวกราคาขึ้นไปนิดหน่อย

สายพันธุ์ที่เป็นสายพันธุ์สวยงาม ราคาสูงหรือต่ำก็ขึ้นอยู่กับสภาพของไก่
เป็นหลัก แต่โดยรวมจะมีราคาที่สูงครับ

แล้วไก่ผมมีแต่ราคาหรือเปล่า ?
ไก่ผมออกไข่ ในภาวะร้อนมากๆ วันละประมาณ 20-24 ฟองต่อวัน
เดือนหนึ่งก็ไม่น่าต่ำกว่า 600 ฟอง  ลูกไก่น่าจะมีประมาณ 200 ตัว
คงจะพอเพียงครับ
(ตอนนี้หนักไปทาง Jersey Giant, Maran,Orpington)

และมีแม่ไก่ที่รออีกประมาณหนึ่งเดือนก็จะเริ่มวางไข่ยี่สิบกว่าตัวครับ
(ใน Orpington, Maran, Ameraucana)

เอาแค่นี้ก่อนครับ

สามารถโทรติดต่อได้ที่เบอร์ 086-4296268 ครับ

laisalong
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 11:00:44 »

วันจันทร์นี้ มีลูกไก่ Jersey Giant , Maran
ออกมาเพิ่มเติม สนใจจองหรือโทรมาจองได้ครับ
laisalong
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2014, 09:07:17 »

ความจริง ผมไม่อยากขายพวกไก่ต้นสาย
แต่เมื่อวาน (รวมไปถึงวันก่อนหน้าโน้น)
มีคนโทรมาถามซื้อ Bar Plymouth Rock
ซึ่งผมลงรูปโชว์ในกระทู้สัตว์เลี้ยง
ผมขายตัวละ 5,000 บาท ไม่ลดแม้แต่บาทเดียว
ค่าจัดส่งต่างหาก

ตัว BPR ของผม ไข่ที่นำมาฟักประมาณ 12 ฟอง
น้ำหนักเฉลี่ย 72-76 กรัม
(เคยลงรูปในกระทู้สัตว์เลี้ยง)
เป็นสายไก่สวยครับ ส่วนไข่นั้นผมว่าใหญ่พอควร แต่ดกหรือเปล่า ไม่ทราบ
เพราะผมเน้นไก่สวยเป็นหลักครับ
อายุถ้าจำไม่ผิด เกิดประมาณกลางเดือนธันวาคม

ครั้งก่อน ผมปล่อยตัว Leghorn ไปตัวละ 2,000 บาท
ลูกเขามีมูลค่าคู่ละ 4-5,000 บาทเลย
laisalong
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2014, 09:23:09 »

เอาแม่พันธุ์ Orpington มาลงให้ดูดีกว่า
กรงชุดนี้มีแม่ไก่ประมาณ สิบตัว ตัวผู้อีก 3 ตัว
ได้ไข่วันละ 4-5 ฟอง
ไก่ในกรงนี้ เป็นลูกหลุดลาย ทั้งหมด
ลักษณะตัวผู้ ตัวใหญ่ หางขึ้นช้า พอหางออกคล้ายๆ จะม้วนลงตูด
ตัวเมีย เกือบทั้งหมดของฝูงจะมีลักษณะขาสั้น ขนฟูมากกว่าแม่เขา
ทั้งตัวผู้และตัวเมีย จะมีลักษณะขนขึ้นมันมาก
เวลาโดนแสงแดด สวยมากๆๆๆๆๆๆ

พวกนี้เป็นลูกหลุดลาย รุ่นสอง ผมนำเข้ากับ Buff อีกรอบ
ลูกที่ได้จะแพทเทินสีที่หลากหลายมากขึ้น แต่ฟอร์มหรือทรง คล้ายๆ จะขาสั้นกว่า
ลูกไก่บางตัวดูเหมือนไก่โต คือว่าหางหรือตัว ดูดี (เป็นบางตัวน่ะครับ)
แล้วมีลูกปลายปีกขาวออกมาด้วยในรุ่นนี้
ผมว่าจะเลือกตัวมีสีอ่อนมีริ้วขาว (หรือ Light Buff)
เข้ากับพ่อพันธุ์ Pure Lavender Orpington สายอังกฤษ
เพื่อดึงลักษณะขนที่มีลักษณะที่ฟูและหนา นุ่มมาใส่พวกส้มริ้วขาว
อาจจะได้เทาริ้วขาวหลุดออกมาหรืออาจจะไปถึง Isabell ครับ
พวกนี้ตอนเล็กๆ ความมันของขนยังไม่มี รอเวลาก่อนครับ

มาดูพวก Pure Buff Orpington บางส่วนที่ผมเก็บไว้
พวกนี้ ผมจะให้เขาทนภาวะอากาศของไทย พวกนี้จะปล่อยอิสระในการดำรงชีวิต
คือว่า ฝนตกก็ปล่อยให้เล่นน้ำฝน วันก่อนโน้น เจอฝนแรกกับพายุ
บางตัวเล่นน้ำฝน โชกเลย พอครั้งที่สอง เริ่มหัดเข้ากรงหลบน้ำฝน
ครั้งที่สามพอฝนลงเม็ด ก็ทะยอยเข้ากรง
แต่เนื่องจากกรงผม ไม่แข้งแรงหรือพอจะกับฝนร้อยเปอร์เซ็นต์
มีฝนสาดเข้าไปในกรง ก็โชกน้ำอีก  โกรธ
เจอมา 3 ฝนแล้ว ยายังไม่ได้ใช้ ไข้หรือหวัดยังไม่เจอ
แถมตอนอากาศร้อนจัด พวกนี้ผมก็ปล่อยในเขาเผชิญหน้ากับไอร้อน
ท่าน หอบ อ้าปาก ปีกลากพื้น
ผมไล่เข้าที่ร่ม ดันทะลึ่งออกมาอาบแดดอีก หอบอีก อ้าปากอีก แถมปีกก็ยังลากพื้นเหมือนเดิม
เซ็ง ก็เลยปล่อยเลยตามเลย
สรุปว่าทนเป็นแรดเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปิดท้ายด้วย Jersey Giant
เจ้ายักษ์พวกนี้ในเวิ้งน้ำหนักอาจจะไม่แยะได้ถ้วย
แต่เวลาเขายืน สวยครับ ยึดนิดหน่อย เห็นพอหมั่นไส้
บางตัวสูงกว่าพ่อเขาอีก โดยรวมเห็นแล้วรัก
หลายท่านที่เอาไปเลี้ยง บอกว่าเป็นมิตรกับคน แต่ไม่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม
โดยเฉพาะแปลงผัก ท่านเล่นกินเรียบ
ใบชมพู่ยังกินเลย

laisalong
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2014, 11:30:12 »

จัดชุด  ยิงฟันยิ้ม  ไก่พวกนี้อายุมากกว่า 1 เดือนแล้ว
ชุด 1
1. Orpington เลือดร้อยเน้อ แต่คละสี 4 แถม 1 รับรองว่าสวยได้เรื่องครับ
2. สัตว์ประหลาด 1 ตัว
3. แถมลูกไก่อะไรก็ไม่รู้  ยิงฟันยิ้ม อีก 1 ตัว
รวม 7 ตัว 1,000 บาท  ค่าจัดส่งขึ้นอยู่กับว่าไปไหน ถ้ากรุงเทพ 400 บาทครับ

ชุด 2
1. Orpington เลือดร้อย 5  แถม 1
3. ไก่อะไรก็ไม่รู้ อีก 1 ตัว
4. Brahma หลุด ดันทะลึ่งเป็นหงอน Single 1 ตัว (ตัวมีแผลนิดหน่อย โดยรวมแข็งแรงได้เรื่อง)
รวม 9 ตัว 1,500 บาท ค่าจัดส่งขึ้นอยู่ว่าไปไหน ถ้ากรุงเทพ 400 บาทครับ

laisalong
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2014, 10:42:16 »

จัดชุด  ยิงฟันยิ้ม  ไก่พวกนี้อายุมากกว่า 1 เดือนแล้ว
ชุด 1
1. Orpington เลือดร้อยเน้อ แต่คละสี 4 แถม 1 รับรองว่าสวยได้เรื่องครับ
3. แถมลูกไก่อะไรก็ไม่รู้  ยิงฟันยิ้ม อีก 1 ตัว
รวม 7 ตัว 1,000 บาท  ค่าจัดส่งขึ้นอยู่กับว่าไปไหน ถ้ากรุงเทพ 400 บาทครับ

ชุด 2
1. Orpington เลือดร้อย 5  แถม 1
3. ไก่อะไรก็ไม่รู้ อีก 1 ตัว
4. Brahma หลุด ดันทะลึ่งเป็นหงอน Single 1 ตัว (ตัวมีแผลนิดหน่อย โดยรวมแข็งแรงได้เรื่อง)
รวม 9 ตัว 1,500 บาท ค่าจัดส่งขึ้นอยู่ว่าไปไหน ถ้ากรุงเทพ 400 บาทครับ

สองชุดข้างบน มีคนรับไปแล้วจ้า
laisalong
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2014, 10:42:41 »

ชุดใหม่ประจำวันที่ 23
ชุด 1-23
1. Orpington เลือดร้อย 4  แถม 1
2. สัตว์ประหลาด 2 ตัว
3. ไก่อะไรก็ไม่รู้ อีก 2 ตัว
รวม 9 ตัว 1,200 บาท ค่าจัดส่งขึ้นอยู่ว่าไปไหน ถ้ากรุงเทพ 400 บาทครับ

ชุด 2-23  ...
1. Maran ตัวผู้ 2 ตัว แถมตัวเมีย 1 ตัว  อายุน่าจะประมาณ 2-3 เดือน
2. ถ้าใส่กล่องใหญ่ (ค่าจัดส่งกล่องใหญ่ 500- กล่องเล็ก 400- ไปกรุงเทพ) แถมตัวสัตว์ประหลาด 2 ตัวใหญ่ๆ  ยิงฟันยิ้ม
รวมเป็น
- กล่องเล็ก 3 ตัว  2,500 บาท ค่าจัดส่งไปกรุงเทพ่บวก 400 บาท เป็น 2,900 บาท
- ถ้ากล่องใหญ่ 5 ตัว 2,500 บาท ค่าจัดส่งไปกรุงเทพบวก 500 บาท เป็น 3,000 บาท

laisalong
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 10:24:01 »

ชุดใหม่ประจำวันที่ 23
ชุด 1-23
1. Orpington เลือดร้อย 4  แถม 1
2. สัตว์ประหลาด 2 ตัว
3. ไก่อะไรก็ไม่รู้ อีก 2 ตัว
รวม 9 ตัว 1,200 บาท ค่าจัดส่งขึ้นอยู่ว่าไปไหน ถ้ากรุงเทพ 400 บาทครับ

ชุด 2-23  ...
1. Maran ตัวผู้ 2 ตัว แถมตัวเมีย 1 ตัว  อายุน่าจะประมาณ 2-3 เดือน
2. ถ้าใส่กล่องใหญ่ (ค่าจัดส่งกล่องใหญ่ 500- กล่องเล็ก 400- ไปกรุงเทพ) แถมตัวสัตว์ประหลาด 2 ตัวใหญ่ๆ  ยิงฟันยิ้ม
รวมเป็น
- กล่องเล็ก 3 ตัว  2,500 บาท ค่าจัดส่งไปกรุงเทพ่บวก 400 บาท เป็น 2,900 บาท
- ถ้ากล่องใหญ่ 5 ตัว 2,500 บาท ค่าจัดส่งไปกรุงเทพบวก 500 บาท เป็น 3,000 บาท

ปิด 2 ชุดนี้ครับ ....ไปกำแพงเพชร
laisalong
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 10:27:52 »

- Maran อายุประมาณ 3-4 เดือน ตัวเมียไปเกือบหมด (เหลือตัวอายุ 2 เดือน 1 ตัว) ตัวผู้เหลือประมาณ 6-7 ตัว
             ราคาปรับลงอีก จากตัวละ 1,500 บาท เหลือ 1,000 บาท กล่องหนึ่งใส่ได้ 2 ตัว ไม่มีของแถมเน้อ
             หรืออยากจะได้ลูกสัตว์ประหลาดก็เสียค่ากล่องและค่าจัดส่งเพิ่ม เดี๋ยวจัดให้ครับ ถ้าอยากได้

- Jersey Giant ตัวเมียที่แถมไปกับตัวผู้ หมดแล้ว     เหลือแต่ตัวผู้
             ตัวละ 2,000-3,000 บาท ใหญ่จริง สวย แต่ตัวเมียที่มีอยู่อายุประมาณ 2 เดือน เป็นตัวสวยที่ผมเก็บไว้
             เงื่อนไขเดิม ตัวผู้ 2 ตัว น่าจะใส่กล่องใหญ่ได้ 2 ตัว ถ้าอยากได้ตัวเมีย แถมให้ก็ได้ แต่ต้องออกค่ากล่องและค่าจัดส่งเพิ่ม

- Orpington สายอเมริกา เป็นสายที่ผมเก็บไว้เพื่ออนุรักษ์สายเดิมไว้ ในกรณีที่ผมเล่นสีของไก่แล้วเกิดนึกอยากกลับมา
             Restart ใหม่ จะได้มีไก่ทำครับ ขายเฉพาะตัวผู้ ตัวละ 1,500 บาท 2 ตัว แถมตัวเมีย 1 ตัว
             พวกนี้เป็นสี Buff ที่ผ่านแดด ผ่านฝน ผ่านลม มีจำนวนจำกัด กล่องหนึ่งใส่ได้ 3 ตัว ไม่มีของแถมเน้อ
             ไก่อายุประมาณ 3-4 เดือน

ส่วนลูกไก่ Orpington น่าจะหมดแล้ว แต่ถ้าสนใจ สอบถามหรือจองได้น่ะครับ

โทร . 086-42696268

ทุกรายการ ไม่ได้รวมค่าจัดส่งน่ะครับ
laisalong
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2014, 10:10:34 »

ชุดนี้ มีพิเศษแถมไก่นอกคอก(ใหญ่)
1. Orpington สายรวมลาย  10+2  ตัว
2. สัตว์ประหลาด                      2  ตัว
3. ไก่นอกคอก                         1  ตัว  (รหัสโค๊ตไข่เป็น CO ครับ  )

รวม 15 ตัว   2,000 บาท
ต้องใส่กล่องใหญ่ ถ้าไปกรุงเทพหรือเส้นทางระหว่างพะเยา-กรุงเทพ  500 บาท
ไปจังหวัดอื่นๆ โทรสอบถามค่าจัดส่งได้เน้อ

ผู้จองสามารถโทรมาที่ 086-4296268 หรือถ้าจองหรือสั่งทางกระทู้
กรุณาลงเบอร์โทรด้วยเน้อ

laisalong
*

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2014, 09:20:46 »

ชุดนี้ มีพิเศษแถมไก่นอกคอก(ใหญ่)
1. Orpington สายรวมลาย  10+2  ตัว
2. สัตว์ประหลาด                      2  ตัว
3. ไก่นอกคอก                         1  ตัว  (รหัสโค๊ตไข่เป็น CO ครับ  )

รวม 15 ตัว   2,000 บาท
ต้องใส่กล่องใหญ่ ถ้าไปกรุงเทพหรือเส้นทางระหว่างพะเยา-กรุงเทพ  500 บาท
ไปจังหวัดอื่นๆ โทรสอบถามค่าจัดส่งได้เน้อ

ผู้จองสามารถโทรมาที่ 086-4296268 หรือถ้าจองหรือสั่งทางกระทู้
กรุณาลงเบอร์โทรด้วยเน้อ

ปิดชุดนี้ครับ ไปเพชรบูรณ์
laisalong
*

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2014, 09:21:30 »

ชุด 1-3 ชุดนี้อายุประมาณ 2 อาทิตย์
1. Orpington สีคละ ( Buff และสีหลุดรุ่น 1 รุ่น 2)................ 8 ตัว
2. อาจจะเป็น Chocolete Orpington  ฟอร์มดีสุดๆ สไตล์ไก่กลม....... 1 ตัว
3. สัตว์ประหลาด....................................................... 3 ตัว
รวม 12 ตัว   ..... 2,000 บาท
น่าจะใส่กล่องใหญ่ เพื่อไก่จะสบายตัว กล่องละ 500 บาท (ถ้าไปกรุงเทพ) รวม 2,500 บาท
ถ้าไปจังหวัดอื่น โทรสอบถามค่าจัดส่งได้ครับ

ชุด 2-3 ชุดนี้อายุประมาณ 1 เดือนขึ้นไป
1. Orpington สึคละ   5 ตัว
2. ไก่อะไรก็ไม่รู้             1 ตัว
3. อาจจะเป็นลูกครึ่ง RIW x Maran  1 ตัว ตัวนี้สวยดีครับ
รวม 7 ตัว  1,000 บาท
ค่าจัดส่ง ไปกรุงเทพ  กล่องเล็ก 400 บาท กล่องใหญ่ 500 บาท
กล่องเล็กก็ใส่ได้ แต่กล่องใหญ่ไก่สบายกว่าครับ

คนอยากได้ ก็โทรเบอร์ 086-42962689
หรือจองทางกระทู้หรือ PM ช่วยแจ้งเบอร์โทรด้วยครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์