เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 10:25:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  นักล่าพลังงานจากแท่นเจาะน้ำมันบนบกสู่ทะเลกลางอ่าวไทย
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] พิมพ์
ผู้เขียน นักล่าพลังงานจากแท่นเจาะน้ำมันบนบกสู่ทะเลกลางอ่าวไทย  (อ่าน 15126 ครั้ง)
เจริญศิลล์รังสีพาณิชย์
ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #100 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2014, 14:28:36 »

อรุณสวัสดิ์ท้องทะเลอ่าวไทย เหลืออีกอาทิตย์เดียวสินะ
มาดูบรรยากาศตอนเช้าๆหันหน้าทางทิศตะวันตกแสงงามๆ
เหลืออีก 7 วันก็จะกลับฝั่ง แต่ต้องเผชิญกับลมฝนต่อจากนี้

ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #101 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2014, 14:32:26 »

24 HRS. From now.
ความรู้สึกที่จะได้กลับบ้านเจอหน้าครอบครัวนั้น ไม่รู้สิครับ
ยังงัยๆก็มีความสุขที่บอกไม่ถูเหมือนกัน เหมือนยกภูเขาออกจากอก
ตัดทิ้งเรื่องงานไว้แล้วพักผ่อนเต็มที่ อีก 24 ชม.เองสู้ตายครับ
แม้ฝนตกจะเปียงแค่ไหน ลมแรงสักเท่าไรก็ไม่ท้อ

ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #102 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2014, 14:39:39 »

มาแล้วววววว Chopper ที่รัก ...ฝ่าลมฝนมารับแล้ว
ดีใจอ่ะ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 สิงหาคม 2014, 05:59:19 โดย DearDear » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #103 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2014, 14:42:16 »

ขอบคุณที่ฝ่าลมฝนมาส่งหมูนะ สูดไอดินให้เต็มปอด
อีกสองอาทิตย์ค่อยเจอกัน...บายๆๆๆๆๆ

ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #104 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2014, 12:53:11 »

รุ่นพี่ รุ่นน้อง Geo SUT boy band ที่ได้กลับมาเจอกันอีกใน Oil field ที่ Transocean Andaman Offshore Rig
ความสัมพันธ์‬ ของเราไม่เคยจาง รักกันไว้นะครับพี่น้อง Geo SUT

สุดท้ายแล้วเราก็ได้วกกลับมาเจออีก วงการนี้มันแคบนัก...ขอขอบคุณ
P'Toy and P'Big (Geo#3)
P'Dear (Geo#9)
N'M (Geo#10)
N'Yhok , N'Giig and N'Dear (Geo#12)

ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #105 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2014, 01:06:42 »

เพียงแค่ก้าวข้ามประตูนี้ออกไป อุบัติเหตุและอันตรายอยู่ใกล้แค่เอื้อม

ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #106 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2014, 05:56:05 »

แลงทไวไลท์สวยๆหลังจากปล่อยเรือลากขึ้นเหนือมาหน่อยเพื่อเปลี่ยน
หลุมแพลตฟอร์มในการเจาะ ภาพจากแพลตฟอร์มแท่นผลิตแหล่งสตูล เอ็น

ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #107 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2014, 06:35:36 »

Night Life photo by Natee W.

ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #108 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2014, 04:05:02 »

เมฆครึ้มมาโน่นแล้ว รีบขนของขึ้นเร็ว photo by Liverop

Sanya
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #109 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2014, 09:28:58 »

หวัดดีคับ ผมก่อเป็นคนนึงที่ทำงานจาก Land Rig สู่ Offshore. แต่จะหลายบริษัทหน่อย เริ่มที่ SLB MWD/LWD tech, E03 ผมเริ่มทำที่ กงไกรลาศ สามพระยา A ปีที่คุณเอา รูป Rig up ลง ตอนนั้นเข้ามาเป็น AD เลย ส่วนตอนนี้ย้ายมาอ่าวไทยล่ะครับ เปลี่ยนสายนิดนึง มาเป็น Solid control Engineer ให้กับ Brandt( NOV) @compact driller. แท่นนี้คนเหนือเยอะครับ ส่วนตัวเกิดพะเยา อยู่เชียงใหม่ตอนเรียน จะไปๆมาพะเยา-เชียงใหม่ครับ ที่แท่นคนเหนือเยอะครับ มีทั้ง อ.ฝาง, สันกำแพง, ไชยปราการ, ลำปาง, พาน ส่วนใหญ่เป็น Rig crew ครับ ยินดีที่รู้จักครับ งานสบาย รายได้ดี มีที่นี่ที่เดียว 5555...
ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #110 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2014, 20:18:08 »

หวัดดีคับ ผมก่อเป็นคนนึงที่ทำงานจาก Land Rig สู่ Offshore. แต่จะหลายบริษัทหน่อย เริ่มที่ SLB MWD/LWD tech, E03 ผมเริ่มทำที่ กงไกรลาศ สามพระยา A ปีที่คุณเอา รูป Rig up ลง ตอนนั้นเข้ามาเป็น AD เลย ส่วนตอนนี้ย้ายมาอ่าวไทยล่ะครับ เปลี่ยนสายนิดนึง มาเป็น Solid control Engineer ให้กับ Brandt( NOV) @compact driller. แท่นนี้คนเหนือเยอะครับ ส่วนตัวเกิดพะเยา อยู่เชียงใหม่ตอนเรียน จะไปๆมาพะเยา-เชียงใหม่ครับ ที่แท่นคนเหนือเยอะครับ มีทั้ง อ.ฝาง, สันกำแพง, ไชยปราการ, ลำปาง, พาน ส่วนใหญ่เป็น Rig crew ครับ ยินดีที่รู้จักครับ งานสบาย รายได้ดี มีที่นี่ที่เดียว 5555...

ยินดีทีได้รู้จักคับผม ผมน่ะศิษย์เก่าบ่อน้ำมันฝางและละครับ พี่ๆที่ compact driller อ.ฝาง, สันกำแพง, ไชยปราการ น่าจะรู้จักดี มีรูปภาพร่วมแชร์ได้ครับ ยินดี ...ตอนนี้ผมอยู่ TAM Transocean Andaman แถวๆ SAWN ใกล้ๆ SALQ แถมยังมี T-15 ใกล้ๆกัน ส่วนไกลๆลิบๆ ก็ TSD Transocean Siam Driller ตอนนี้กำลังลอยคอให้พายุผ่านพ้นไป ลมแรง Jack Down ไม่ได้คลื่นแรง
Sanya
*

« ตอบ #111 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2014, 23:26:16 »

5555 ผมไม่ค่อยชอบถ่ายรูปอ่ะครับ ที่ฝางมีคนชื่อ โอ๋ ครับ เป็น driller ที่ฝางแต่ตอนนี้ เปนDerrick ที่ CD, mud log คนไชยปราการ ชื่อ อำนวย WTD ตอนนี้เจาะที่ บรรพต เพิ่งออกจากปลาทองมา นี่ก้อจะลงอีกสองวันครับ พักมานานเริ่มเบื่อครับ ลงไปเจออีก 5หลุม ก้อ ริกมูฟ ชิวๆค้าบ..
ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #112 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2014, 01:26:49 »

5555 ผมไม่ค่อยชอบถ่ายรูปอ่ะครับ ที่ฝางมีคนชื่อ โอ๋ ครับ เป็น driller ที่ฝางแต่ตอนนี้ เปนDerrick ที่ CD, mud log คนไชยปราการ ชื่อ อำนวย WTD ตอนนี้เจาะที่ บรรพต เพิ่งออกจากปลาทองมา นี่ก้อจะลงอีกสองวันครับ พักมานานเริ่มเบื่อครับ ลงไปเจออีก 5หลุม ก้อ ริกมูฟ ชิวๆค้าบ..

รู้จักสิคับผม Driller ทีมกะ 4 ของผมทีมกะ 2 ...เห็นว่าเพิ่งลงไปนี่คับ ช่วงนี้เริ่มมีพายุฝนบ้างค้างคราวคลื่นใช้ได้เลย ของผมก็ใกล้กลับแล้วเหลือไม่กี่วันเอง ส่วนที่นี่คนเหนือไม่ค่อยเยอะคับ มีก็พี่โอ๊ป เป็น Derrick ที่ฝาง ออกมาเป็น Senior Pumpman ตอนนี้มาเป็น Solid Control ของ STEP Oiltools มีพี่นิรัญ AD แกมาจากเชียงของ แล้วมี R/B จบจาก มฟล. จากเชียงรายอีกคน

ส่วนของผมก็ผมจบธรณี ที่สุรนารีเอกวิศวะปิโตรเลียม มาฝึกงาน 4 เดือนที่บ่อน้ำมันฝาง ทำมาหมดไม่ว่าจะ Perforation เก็บ cutting ทำ workover หลุมผลิต ออกแบบหัวม้าโยก แต่ก็มาอยู่เจาะนานเลย 2 เดือน ทำทุกอย่างเช่นกันผมอยู่ทีมกะ 2 วันหยุดผมก็มาทำทีมกะ 4 ของพี่โอ๋ สรุป 4 เดือนผมไม่หยุดทำงานเลยสักวันเก็บหมด 5555 จากนั้นขอ ผบ. มาทำที่บ่อน้ำมันฝางแบบไม่มีเงินเดือนอยู่ครึ่งปีจนบรรจุ ทำมาปีกว่านิดๆ ก็ออกมาอยู่สาย mudlogging ได้สามปีกว่าแล้ว แต่ออฟชอร์เพิ่งต้นปีนี่เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 สิงหาคม 2014, 01:39:32 โดย DearDear » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #113 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2014, 07:19:31 »

วันนี้ขอรวมภาพจากเพื่อนๆจากหลากหลายที่ที่ค้นหาพลังงาน
ไม่ได้หยุดหย่อน ทำงานตลอด 24 ชั่วโมง ขอบคุณเจ้าของภาพด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2015, 18:43:05 โดย DearDear » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #114 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2014, 09:38:13 »

ช่วงเวลาที่พื้นที่ทำงานของเราเจอกับสภาพอากาศแปรปรวนในทุกๆวัน
ของหน้ามรสุม วันๆนึงอาจจะมีพายุเข้ามาได้ตลอดเวลา มาทีนึงลมแรงมาก

ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #115 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2014, 13:54:59 »

เหลืออีกอาทิตย์เดียว มองลานจอดเฮลิเด็คก์ไปก่อนนะ

"ธรณี"ชื่อเสียงโด่งดัง จะเจอน้ำมันยังน่ะ

Lungky
#บ้านสวนโม่งกระต่าย
ชั้นประถม
*

คนทะเล กับ คนบนฝั่ง

« ตอบ #116 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2014, 22:07:06 »

ต้องขออภัยเจ้าของกระทู้ ด้วยความเคารพ

การที่เอารูปการทำงานภายในแบบนี้มาลงไม่กลัวว่าทางบริษัทจะว่าหรอคะ

ขอชื่นชมภาพสวยหาดูได้ยาก

ต้องขออภัยอีกครั้ง ถามด้วยความไม่รู้และสงสัย

Line:0866903163
ta_bert
ชั้นประถม
*

« ตอบ #117 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2014, 22:22:12 »

Medic ขอแจมตวยคนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* 1920101_10203059553917614_1748211650_n.jpg (87.38 KB, 960x960 - ดู 343 ครั้ง.)
nunglenphoto
*

« ตอบ #118 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2014, 11:15:01 »

เป็นการทำงานที่ท้าทายมากเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

เปิดประสบการณ์ท่องเที่ยว ท่องทั่วไทย.com เที่ยวเมืองไทย ต้องไป ถึงจะรู้
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] พิมพ์