เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 13:25:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  นักล่าพลังงานจากแท่นเจาะน้ำมันบนบกสู่ทะเลกลางอ่าวไทย
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 พิมพ์
ผู้เขียน นักล่าพลังงานจากแท่นเจาะน้ำมันบนบกสู่ทะเลกลางอ่าวไทย  (อ่าน 15137 ครั้ง)
tongnakrub
ชั้นประถม
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2013, 20:35:37 »

ตอนนี้เจาะอยู่แถวไหนกันครับ
ว่าแต่แท่นที่อยู่อันดามันนี่มันจื่อว่าแท่นหยังคับอ้าย

แพ้เป็นถ่าน ผ่านจึงเป็นเพชร
เจริญศิลล์รังสีพาณิชย์
ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2013, 23:07:02 »

สวัสดีวันสงกรานต์นะครับ.. ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณสำหรับภาพ..ที่ทำให้เห็นถึงอะไรต่างๆ..ที่คนทั่วไปไม่สามารถจะเข้าไปถึงได้
ถ้ามีโอกาสช่วยนำภาพเข้ามาให้ชมกันเยอะด้วยนะครับ
มีลูกชายของเพื่อน ทำงานในแท่นขุดเจาะเหมือนกัน เวลาไปแท่นเจาะ
นั่ง.ฮ. 4-5 ชั่วโมงไปกลางทะเล  ก้นเป็นเหน็บชาเลย.. ตกใจ ตกใจ

ตามนั้นคับ แต่ผมลงแท่นเจาะบนบกอย่างเดียวคับ ...ได้เห็นผืนดินแล้วมีความสุขคับ ติดตามกันไปเรื่อยๆนะคับ

ตอนนี้เจาะอยู่แถวไหนกันครับ
ว่าแต่แท่นที่อยู่อันดามันนี่มันจื่อว่าแท่นหยังคับอ้าย

ตอนนี้ผมเจาะอยู่กำแพงแสน นครปฐมคับ
น่าจะเป็นริกใหม่นะคับที่จะไปเจาะทะเลอันดามันตอนนี้กำลัง rig up อยู่ที่สิงค์โปร

ข้อมูลครับ

Rig Data: Transocean Andaman
Rig Name:   Transocean Andaman
Rig Manager: Transocean Ltd.
Rig Owner:   Transocean Ltd.
Competitive Rig: Yes
Rig Type: Jackup
Jackup Type: Independent Leg Cantilever
Rig Design: Keppel Fels KFELS Super B
Rated Water Depth: 350 ft
Drilling Depth: 35,000 ft

ขอยืมภาพจากคนในบริษัทที่ผมทำงานไป rig up ที่นั่นมาคับ
ยูนิตบริษัทผมก็นำขึ้นไปติดตั้งเรียบร้อยแล้วด้วย Unit S018A

Keppel Shipyard Tuas เยอะแยะไปหมดเลย

ส่วนนี่เป็นริกประเภทเดียวกันแต่ชื่อ Transocean Siam Driller ตัวนี้ไปเจาะในอ่าวไทย ของ Chevron

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 เมษายน 2013, 21:10:41 โดย DearDear » IP : บันทึกการเข้า
hjphqp
hjphqp
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2013, 19:48:25 »

สุดยอดเลยพี่  ตกใจ
อ้ายหน้อยครับ
มัธยม
**

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 08:23:24 »

แจ๋วเลยคับ...เปิดหื้อลูกบ่าวผ่อ มีแต่กำถาม....ป่อมันบ่ฮู้เรี่ยงคับ...เอาลงหมั่นๆเน้อครับ

กรรม  ย่อมมีเหตุแห่งกรรม
amorn1364
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 08:34:51 »

แจ๋วเลยคับ...เปิดหื้อลูกบ่าวผ่อ มีแต่กำถาม....ป่อมันบ่ฮู้เรี่ยงคับ...เอาลงหมั่นๆเน้อครับ
ตามนั้นครับ ต่างจากเราๆเลยนะลุง พนักงานโรงแรม ไม่ได้ไปไหนเลย อิอิ แต่มีเวลาให้ครอบครัวสูง อิอิ(จนร้อน)

ชีวิตเราก็เท่านี้เอง
ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 06:23:40 »

สุดยอดเลยพี่  ตกใจ

คับ ..ติดตามกันไปเรื่อยนะคับผม

ตามนั้นครับ ต่างจากเราๆเลยนะลุง พนักงานโรงแรม ไม่ได้ไปไหนเลย อิอิ แต่มีเวลาให้ครอบครัวสูง อิอิ(จนร้อน)

ขอบคุณ อ้ายหน้อยครับ ที่สนใจในการทำงานของผมนะคับอ้าย ...สัญญาว่าจะเอามาลง
เรื่อยแล้วก็จะแทรกคำพูดเพื่ออธิบายเพิ่มเติมว่ารูปนั้นคืออะไร เพื่อจะได้
อธิบายให้เข้าใจคร่าวๆในสายงานนี้ ...ส่วนเช้านี้ก็ใกล้เวลากลับไปพักผ่อน
ให้ day shift ทำงานต่อไป night shift อย่างผมคงได้กลับไปนอน...
แต่ผมอิจฉาท่าน amorn1364 ที่ได้เจอหน้าครอบครัวทุกวัน ทำงานแบบนี้
เวลาให้ครอบครัวจะหายไปเยอะคับ ทำงาน 1 ปี อยู่บ้านแค่ 4 เดือน...
เหงาคับ อย่างไรแล้ววันพุธหน้าก็ได้พักแล้ว คิดถึงเชียงราย...ขอคุณที่ติดตามกับ
ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 06:47:24 »

จิ้มเลยคับ เป็นข่าวที่เพิ่งออกทางทีวี รับชมวีดีโอได้เลยค๊าบบhttp://www.facebook.com/photo.php?v=541501085889017

เอามาให้ทุกคนดู แท่นเจาะในทะเล (Offshore) แท่นเจาะแบบสามขา (Jack-up rig)

เครดิตให้น้องบอล รุ่นน้องผมเองคับ
Mamae
We can't dip into the future.
มัธยม
**

อยากยิ้ม แต่ยิ้มไม่ออก

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 19:17:16 »

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากค่ะที่เอาสาระดี ๆ มาฝากกัน พี่ชายมีกำลังใจขึ้นเยอะเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยินดีด้วยนะคะ ตอนนี้คงได้พักผ่อนกับครอบครัวอย่างเต็มที่แล้วอ่ะซิ ขอให้ครอบครัวมีความสุขมาก ๆ นะคะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เพื่ออะไร กับการ "รอคอย" ที่ไม่มี "ความหมาย"
ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 21:05:52 »

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากค่ะที่เอาสาระดี ๆ มาฝากกัน พี่ชายมีกำลังใจขึ้นเยอะเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยินดีด้วยนะคะ ตอนนี้คงได้พักผ่อนกับครอบครัวอย่างเต็มที่แล้วอ่ะซิ ขอให้ครอบครัวมีความสุขมาก ๆ นะคะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยังไม่ได้เจอครอบครัวเลยคับ พุธหน้าได้กำหนดครบ 1 เดือนแล้ว จะได้กลับบ้านไปพักผ่อน
2 อาทิตย์ฉลองวันครบรอบแต่งงาน 1 ปีกับวันเกิดผมพอดี แล้วก็กลับมาทำงานต่อ ...
สู้ต่อไปแล้วก็ฝากติดตามกับไปเรื่อยๆนะคับ คุณ Mamae
ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2013, 01:41:46 »

แสงสุดท้ายของทุกวัน คือสัญญาณการเริ่มทำงานจนกว่าจะเจอแสงแรกของวันใหม่ตลอดต่อไปอีก 28 วัน... อ้างว้างอยากกลับบ้าน คิดถึงบ้าน

Mamae
มัธยม
**

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2013, 11:25:29 »

ยังไม่ได้เจอครอบครัวเลยคับ พุธหน้าได้กำหนดครบ 1 เดือนแล้ว จะได้กลับบ้านไปพักผ่อน
2 อาทิตย์ฉลองวันครบรอบแต่งงาน 1 ปีกับวันเกิดผมพอดี แล้วก็กลับมาทำงานต่อ ...
สู้ต่อไปแล้วก็ฝากติดตามกับไปเรื่อยๆนะคับ คุณ Mamae
งั้นตอนนี้ก็คงเหลืออีกสองวันแล้วซินะคะที่เจ้าของกระทู้จะได้กลับบ้านไปหาครอบครัว ยินดีด้วยค่ะ
แหม แอบอิจฉานิด ๆ ได้ฉลองวันครบรอบแต่งงานกะวันเกิดในวันที่ได้พักผ่อนพอดี มีความสุขมาก ๆ นะคะเจ้าของกระทู้ (แต่พี่ชายนู๋เค้ายังขายไม่ออกซักกะที) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เพื่ออะไร กับการ "รอคอย" ที่ไม่มี "ความหมาย"
ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2013, 22:48:37 »

งั้นตอนนี้ก็คงเหลืออีกสองวันแล้วซินะคะที่เจ้าของกระทู้จะได้กลับบ้านไปหาครอบครัว ยินดีด้วยค่ะ
แหม แอบอิจฉานิด ๆ ได้ฉลองวันครบรอบแต่งงานกะวันเกิดในวันที่ได้พักผ่อนพอดี มีความสุขมาก ๆ นะคะเจ้าของกระทู้ (แต่พี่ชายนู๋เค้ายังขายไม่ออกซักกะที) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมขอเพิ่มเอเจนซี่ที่นี่อีกหนทางนึงคับ http://www.amaritgroup.com/2011/labour-manpower-services.html มีชื่อเสียงมากคับ
Mamae
มัธยม
**

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2013, 13:17:41 »

ผมขอเพิ่มเอเจนซี่ที่นี่อีกหนทางนึงคับ http://www.amaritgroup.com/2011/labour-manpower-services.html มีชื่อเสียงมากคับ
ขอบคุณมากค่ะ ยิ้ม ยิ้ม

ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2013, 07:11:32 »

ปั้มหัวม้าโยก (Sucker rod pumping) จากหลุมที่มาทำเมื่อเดือนที่แล้ว ได้น้ำมันแล้วด้วย ขึ้นมาวันละ 300 บาร์เรลหรือประมาณ 47,696.18848 ลิตร โอ้โหนั๊กขนาดแอ่

วันๆนั่งส่องพวกหินจนตาจะลาย Cutting Description

ดูหินพวกนี้สิที่ได้จากการเจาะ หลุมแรก 1800 เมตร แต่ไม่เจอน้ำมัน เลยเจาะ Side track ออกไปจากหลุมเดิมเป้าหมายคือ 1500 เมตร บ่อนี้ลึกประมาณ 5 เมตรได้มั้ง บ้านใครอยากได้หินถมที่มาเอาเลยคร๊าบบบ
ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2013, 12:35:15 »

SLB Truck run TLC Pressure logging

Mamae
มัธยม
**

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 13:31:31 »

ติดตามการทำงานเรื่อย ๆ ค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2013, 11:18:54 »

สภาพอากาศเลวร้ายมาก "Wait On Weather" ทุกสิ่งอย่างหยุด เมื่อใดที่การทำงานอาจจะไม่ปลอดภัย เราจะ "STOP"

ติดตามการทำงานเรื่อย ๆ ค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณคร๊าบผม
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 21:50:18 »

เจ๋งอ่ะ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
ชั้นประถม
*

KUNNIIEZ

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2013, 11:21:03 »

มาเช็คความเคลื่อนไหวดูว่าสามารถเข้าไปยกยูนิตแล้วเตรียมอุปกรณ์พวกเซ็นเซอร์ต่างๆได้หรือไม่ แต่ปรากฏว่าพื้นที่ทำงานไม่ปลอดภัย เพรามีแท่นสอง operation อยู่ในที่เดียวกัน ...อันเล็กด้านหน้าเป็น Workover rig เอาไว้ทำงานในหลุมน้ำมันที่มีการเจาะเสร็จหมดแล้วเหลือแต่การผลิตหรือซ่อมแซมแก้ไขในโซนชั้นน้ำมันเพิ่มเติม เช่น การ Perforate เพิ่ม การเปลี่ยน Sub-surface pump ฯลฯ ส่วนตัวใหญ่ด้านหลังก็ Drilling rig ที่ยังประกอบไม่เสร็จดี หลุมนี้พื้นที่การทำงานแคบมาก แถมยังมี Operation team ในหลุมข้างเคียงอีก คนเยอะจริงๆ

เมื่อแท่นเจาะยกขึ้นพวกผมต้องเข้าพื้นที่ทำงานเพื่อเอารถเครนยกยูนิตเข้าตำแหน่ง แล้วเตรียมพร้อมเครื่องมืออุปกรณ์ต่างๆในการเจาะหลุมใหม่ แต่เมื่อคืนพื้นที่ทำงานไม่สะดวกก็เลยต้องรอเวลา เพื่อความปลอดภัย
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2013, 10:04:55 »

ฮั่นๆๆ  ก๋านบ่ายะ เอาก่าถ่ายหูปเน้อ   คริกๆๆๆๆ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 พิมพ์