เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 04:43:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  คนเชียงใหม่อยากเที่ยวเชียงรายคร๊าบบ อยากทราบสภาพอากาศ ความปลอดภัยขณะนี้ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน คนเชียงใหม่อยากเที่ยวเชียงรายคร๊าบบ อยากทราบสภาพอากาศ ความปลอดภัยขณะนี้ครับ  (อ่าน 1836 ครั้ง)
darknation
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2010, 19:52:24 »

ผมเป็นคนกรุงเทพย้ายมาอยู่เชียงใหม่ครับ อยู่ได้ครบ 1 ปีพอดี ช่วงนี้เพิ่งได้พักงานเลยคิดอยากจะขับออกนอกเชียงใหม่บ้าง วางแผนจะวิ่งเส้นดอยสะเก็ดเข้าเชียงรายครับ จะไปวันเสาร์นี้แล้ว มีเวลาเที่ยวประมาณ 4 วันครับ ผมดูจากกระทู้เรื่องจัดทริป ส่วนใหญ่เป็นคนจากกทม.เงื่อนไขของผมต่างกันเล็กน้อย เที่ยวแบบไม่รีบ (ติดใจที่ไหนอีก 1 เดือนกลับมาก็ได้ อิอิอิ) มีรถส่วนตัว ขอถามดังนี้ครับ

1.ถ้าผมขับจากดอยสะเก็ดเข้าเชียงราย แวะเวียงกาหลง อยากจะแวะดอยวาวี แล้วไปวัดร่องขุ่น อยากทราบว่า ดอยวาวีนี้จะใช้เวลา-กำลังคนขับ(ผมเอง)จนหมดตัวหมดวัน ไม่เหลือเวลา+กำลังที่จะเดินเที่ยวถนนคนเดินหรือเปล่าครับ?

2.วันที่สองอยากล่องริมน้ำกก เดือนนี้ตอนนี้ระดับน้ำเป็นยังไงมั้งครับ ที่ดอยสะเก็ดน้ำในเขื่อนแม่กวงมีใช้ถึงปีหน้าสบายๆ ^_^  (หลังจากฤดูทำนาปีนี้แล้งจัด ราคาข้าวสิ้นปีขึ้นแน่พี่น้อง) แล้วก็ล่องริมน้ำกก มีอะไรจะแนะนำไหมครับ

3.ดอยแม่สลอง,ดอยตุง ผมขับขึ้นเองได้ไหมครับ แล้วก็ตอนนี้สภาพอากาศ สภาพถนนพอที่จะเอารถเก๋งขับเคลื่อน 2 ล้อเครื่อง 2.0 ขึ้นไหวไหมครับ? ผมมีประสบการณ์ขับรถขึ้นดอยอ่างขาง ขึ้นทางใหม่(แยกหลังเชียงดาว) ลงทางเก่า (ไชยปราการ) ขาขึ้นสบายๆ ขาลงเฉียดตาย เบรกไหม้ สาบานว่าจะไม่ขึ้นลงดอยอ่างขางทางไชยปราการอีกไปชั่วชีวิต ทริปนี้รถคันเดิมที่ไปอ่างข่างครับผม ไหวไหมครับ? หรือเช่ารถเอาดีกว่า?

4.ที่เหลือคิดไม่ออกแล้วครับ ว่าจะแล้วแต่ใจจะพาไป อยากทราบว่าช่วงนี้โรงแรมเริ่มเต็มหรือยังครับ walk in ได้ไหมครับ หรือต้องจองจะปลอดภัยกว่า?

ปล.เป็นห่วงพายุจริงๆครับ ตอนพิมพ์นี้อยู่ที่สันกำแพง ยังเห็นฟ้าแลบอยู่เลย -_-‘
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2010, 21:18:33 »

ก่อนอื่นต้องขอกล่าวต้อนรับก่อนเลยนะคะ

...ยินดียิ่งแล้ว  แขกแก้วมาเยือน...  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

และก่อนอื่นขอถามก่อนว่า  วาวี  เป็นที่หมายสำคัญรึป่าว  หากเลื่อนเป็นหน้าหนาวจะได้หรือไม่??
เพราะ ช่วงนี้หน้าฝน และทางขึ้นวาวียังเป็นลูกรังอยู่มากค่ะ  อีกทั้งบรรยากาศคงสู่หน้าหนาวไม่ได้
กอย่าจะลองจัดทริปใหม่ ให้นะคะ

การเดินทางวันที่ 1 
จากดอยสะเก็ดเช้าตรู่  มาแวะน้ำพุร้อนแม่ขะจานช่วงเช้าสวยมากค่ะ
เลยมาอีกไม่กี่กิโลซ้ายมือมีวัดพระธาตุแม่เจดีย์  นมัสการพระสิงห์ 1 และ พระสิงห์ 3  ที่ขุดพบเมื่อไม่นานมานี้ค่ะ 
จากนั้นแวะวัดเวียงกาหลง ชมวัตถุโบราณ และโบราณสถาน แห่งเมืองกาหลง
หาอะไรอร่อยๆ แถวเวียงป่าเป้าทานมื้อกลางวันค่ะ
มุ่งตรงสู่เชียงราย  หาที่พักก่อนนะคะ
บ่ายซักนิด ไปวัดร่องขุ่นค่ะ    จากนั้นกราบขอพรพ่อขุนเม็งรายที่อนุสาวรีย์พ่อขุนเม็งราย
ตกเย็น  เดินถนนคนเดินต่อได้เลย  สบายมากค่ะ  (ถนนคนเดินเชียงรายมีัเย็นวันเสาร์วันเดียวนะคะ ยิ้มเท่ห์)

การเดินทางวันที่ 2
กอย่าไม่สันทัด   และไม่แนะนำค่ะ  ช่วงนี้น้ำหลากมากๆ
รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบละกันนะคะ

การเดินทางวันที่ 3
รถเก๋งขับเคลื่อน 2 ล้อเครื่อง 2.0   ขับเองได้เลย สบายมากค่ะ (แต่ดอยวาวีคงลำบากหน่อย)
สายๆ นิดมุ่งตรงสู่ดอยแม่สะลอง  แวะชมไร่ชา  ชิมชา  จุดชมวิวตามข้างทาง  มื้อเที่ยงต้องเป็น ขาหมู หมั่นโถวนะคะ  ถึงจะถือว่า  ไปถึงแม่สลอง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
จากแม่สลองมีทางไปต่อถึงดอยตุงค่ะ    สอบถามจุดท่องเที่ยวบนดอยตุงจาก จนท. ได้เลยนะคะ  เพราะมีอยู่หลายจุด
วันนี้จบทริปแค่นี้ก่อนละกันค่ะ  เย็นๆ ค่ำๆ  หาอะไรอร่อยๆ ในเมืองทาน  แล้วไปนั่งรอชมการแสดงแสงสีเสียง ณ หอนาฬิกาเฉลิมพระเกียรติ
รอบ 1 ทุ่ม  2 ทุ่ม และ 3 ทุ่ม  ค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

การเดินทางวันที่ 4
เช้าก็ออกเดินทางมุ่งตรงสู่ อ.แม่สาย  หน้าด่านมีตลาดดอยเวา(ขายสินค้่าจากประเทศจีน)  และหากจะข้ามไปฝั่งพม่า  ก็ให้แวะทำบัตรผ่านแดนที่ที่ว่าการ อ. แม่สายก่อนนะคะ
ข้ามไปฝั่งพม่า ใช้บริการรถกระเปาะ(เค้าเรียกอะไรก็ไมุ่รู้นะคะ  แต่กอย่าเรียกรถกะเปาะ ยิงฟันยิ้ม) พาวนเที่ยวชมสถานที่ต่างๆ ใกล้ๆ ชายแดนนั้นแร่ะค่ะ  ดูตามเมนูรูปภาพที่เค้ามีให้ดูนะคะ  ส่วนราคาก็ต่อรอง 30-40% (ไม่ว่าจะเป็นสินค้าหรือบริการ หากไม่ลด  เดินไปข้างหน้าก่อนค่ะยังมีอีกเยอะ หรือไม่อาจแม่ค้าจะเรียกตามหลังมาก็ได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
หาอะไรอร่อยๆ ทานที่แม่สายได้นะคะ  ตามลิงค์ที่แปะไว้ให้นี้ก็ได้พบความอร่อยแน่ๆ ค่ะ ยิ้มเท่ห์
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=28991.0

อิ่มหน่ำแล้ว  มุ่งตรงสู่ อ.เชียงแสนนะคะ  เที่ยวสามเหลี่ยมทองคำ  วัดพระธาตุผาเงา  พระธาตุจอมกิตติ

แค่นี้คงพอจุใจค่ะ  ขับรถกลับเชียงใหม่ได้สบายๆ ละ อาจถึงค่ำๆ   คิดว่าคงไหวนะคะ

ขอให้มีความสุขกับทริปนี้ค่าาาาา....   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แล้วเก็บภาพสวยๆ  ความประทับใจในการเดินทาง  มาฝากกันบ้างนะคะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
darknation
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2010, 23:17:47 »

โอ้!! ขอบคุณมากครับที่จัดทริปให้ ผมกางแผนที่ อ่านคู่มือก็ยังงงๆอยู่ งั้นขอเป็นข้อเลยนะครับ

1.ผมว่าดอยวาวีกับล่องน้ำกก เอาไว้คราวหน้าครับ ไว้หน้าหนาวผมหวนกลับมาดีกว่า

2.วันที่ไปดอยตุงกับดอยแม่สลองนั้น ผมนึกว่าต้องหาที่พักบนดอยแม่สลองซะอีกครับ? เด๋วคงต้องเช็คดูแล้วว่าห่างจากตัวเมืองกี่กิโลฯ

3.เที่ยวสามเหลี่ยมทองคำ กับเชียงแสนนั้น ระหว่างนั่งเรือชมวิวแม่น้ำโขงสามเหลี่ยมทองคำ-เชียงแสน กับขับรถจากสามเหลี่ยมทองคำไปเชียงแสน อันไหนจะสนุกกว่ากันครับผม?

4.ลืมบอกไปว่า อยากไปเชียงของครับผม ถ้าจัดทริปจากตัวเมืองเชียงรายไปเชียงของ กลับมาพักที่เชียงรายดี หรือพักที่นั้นดีครับ นอนริมน้ำโขงบรรยากาศเป็นยังไงมั้งครับ?

ยังไงขอบคุณมากๆครับคุณ  แชทซาโนย่า ฉิก~ฉิก~*-. ทริปเชียงราย(แบบกะทันหัน) เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้วครับ
ปล.ทริปกินของท่านนี้.................ผมต้องใช้อย่างน้อยๆ 2 วัยถึงบรรจุหมดครับ แฮะๆ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2010, 10:07:00 »

ตอบข้อ 2
จากเชียงรายไป อ.แม่จันประมาณ 30 กม.  ใช้ ถ. พหลโยธิน เลย อ.แม่จันไปประมาณ 1 กม. บริเวณบ้านป่าซางตรงหลัก กม. ที่ 860 มีทางแยกซ้ายมือไป 12 กิโลเมตร ตามทางหลวงหมายเลข 1130 ต่อกับ 1234 ถึงศูนย์พัฒนาและสงเคราะห์ชาวเขาเลยจากศูนย์ฯ ไป 11 กิโลเมตร เป็นหมู่บ้านผาเดื่อ ซึ่งเป็นจุดแวะชมและซื้อหัตถกรรมชาวเขา จากนั้นเดินทางจากบ้านเย้าถึงบ้านอีก้อสามแยก ทางขวาไปหมู่บ้านเทอดไทย ส่วนแยกซ้ายไปดอยแม่สลอง ระยะทาง 18 กิโลเมตร รวมระยะทางจากเชียงราย 42 กิโลเมตร เป็นทางลาดยางตลอดสาย (CREDIT : http://www.tourismchiangrai.com/?p=topattraction&i=3)

ระยะทางนี้  เดินทางต่อไปดอยตุงสบายมากค่ะ  หาที่พักแถวดอยตุงได้

หรือจะแอบลอกทริปนี้ก็ได้นะคะ  http://www.ichiangrai.com/th/fly-and-drive-tour-chiangrai-doitung-maesai.html  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ตอบข้อ 3
"เรือชมวิวแม่น้ำโขงสามเหลี่ยมทองคำ-เชียงแสน"  อันนี้ระยะทางไม่ไกลกันมากนักค่ะ  แต่หากอยากนั่งเรือชมวิว ก็ว่าจ้างเรือที่สามเหลี่ยมทองคำได้เลยค่ะ

ตอบข้อ 4
หากอยากเที่ยวอ. เชียงของ  ยังไงก็ยังเหลือวันว่างอยู่วันนึงนะคะ ก็ถือโอกาสข้ามไปฝั่งลาวด้วยนะคะ  จะพักที่ฝั่งลาวก็ได้  เพราะทำบัตรผ่านแดนแล้วอยู่ได้ 3วันค่ะ  ทำบัตรฯได้ที่ที่ว่าการ อ. เชียงของนะคะ  (ก่อนถึงท่าเรือ เพราะถ้าไปถึงท่าเรือแล้วต้องย้อนออกมาทำ เสียเวลาแน่ๆ ค่ะ เหมือนที่ อ. แม่สายนะคะ ให้ทำบัตรก่อนจะเลยไปถึงหน้าด่าน)ที่พักที่ อ. เชียงของที่กอย่าสนใจอยู่ตอนนี้คือ ที่นี้ค่ะ   ยิงฟันยิ้ม ;Dเผื่อคุณจะสนใจด้วยhttp://www.raisaengarun.com/

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2010, 10:14:52 »

ผมเป็นคนกรุงเทพย้ายมาอยู่เชียงใหม่ครับ อยู่ได้ครบ 1 ปีพอดี ช่วงนี้เพิ่งได้พักงานเลยคิดอยากจะขับออกนอกเชียงใหม่บ้าง วางแผนจะวิ่งเส้นดอยสะเก็ดเข้าเชียงรายครับ จะไปวันเสาร์นี้แล้ว มีเวลาเที่ยวประมาณ 4 วันครับ ผมดูจากกระทู้เรื่องจัดทริป ส่วนใหญ่เป็นคนจากกทม.เงื่อนไขของผมต่างกันเล็กน้อย เที่ยวแบบไม่รีบ (ติดใจที่ไหนอีก 1 เดือนกลับมาก็ได้ อิอิอิ) มีรถส่วนตัว ขอถามดังนี้ครับ

1.ถ้าผมขับจากดอยสะเก็ดเข้าเชียงราย แวะเวียงกาหลง อยากจะแวะดอยวาวี แล้วไปวัดร่องขุ่น อยากทราบว่า ดอยวาวีนี้จะใช้เวลา-กำลังคนขับ(ผมเอง)จนหมดตัวหมดวัน ไม่เหลือเวลา+กำลังที่จะเดินเที่ยวถนนคนเดินหรือเปล่าครับ?

2.วันที่สองอยากล่องริมน้ำกก เดือนนี้ตอนนี้ระดับน้ำเป็นยังไงมั้งครับ ที่ดอยสะเก็ดน้ำในเขื่อนแม่กวงมีใช้ถึงปีหน้าสบายๆ ^_^  (หลังจากฤดูทำนาปีนี้แล้งจัด ราคาข้าวสิ้นปีขึ้นแน่พี่น้อง) แล้วก็ล่องริมน้ำกก มีอะไรจะแนะนำไหมครับ

3.ดอยแม่สลอง,ดอยตุง ผมขับขึ้นเองได้ไหมครับ แล้วก็ตอนนี้สภาพอากาศ สภาพถนนพอที่จะเอารถเก๋งขับเคลื่อน 2 ล้อเครื่อง 2.0 ขึ้นไหวไหมครับ? ผมมีประสบการณ์ขับรถขึ้นดอยอ่างขาง ขึ้นทางใหม่(แยกหลังเชียงดาว) ลงทางเก่า (ไชยปราการ) ขาขึ้นสบายๆ ขาลงเฉียดตาย เบรกไหม้ สาบานว่าจะไม่ขึ้นลงดอยอ่างขางทางไชยปราการอีกไปชั่วชีวิต ทริปนี้รถคันเดิมที่ไปอ่างข่างครับผม ไหวไหมครับ? หรือเช่ารถเอาดีกว่า?

4.ที่เหลือคิดไม่ออกแล้วครับ ว่าจะแล้วแต่ใจจะพาไป อยากทราบว่าช่วงนี้โรงแรมเริ่มเต็มหรือยังครับ walk in ได้ไหมครับ หรือต้องจองจะปลอดภัยกว่า?

ปล.เป็นห่วงพายุจริงๆครับ ตอนพิมพ์นี้อยู่ที่สันกำแพง ยังเห็นฟ้าแลบอยู่เลย -_-‘

เชียงรายและคนเจียงฮายยินดีต้อนรับ ยิงฟันยิ้ม
เห็นคุณกอย่าตอบเรียบร้อยร้อยเรียบไปหละ
ข้อ 4 แนะนำนอนที่เชียงของเลยครับ มีโรงแรมหลายราคา ไม่แพง
     ตอนเย็นๆดึก บรรยากาศเชียงของก็สวยนะครับ
     กินปลามองลำน้ำโขง จิบเบยเย็นๆ ได้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2010, 13:46:31 »

ติดตามข่าวนี้ก่อนก็ดีนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=38941.new#new

darknation
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2010, 15:32:23 »

ติดตามข่าวนี้ก่อนก็ดีนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=38941.new#new

ตามด้วยข่าวนี้ด้วยครับ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=26368.0

สงสัยเป็นทัวร์กินซะแล้วล่ะมั้งนั้น เหอๆๆ อดไปเชียงแสน เชียงของแหงๆ
ลำน้ำกกยังไม่มีผู้เชียวชาญมาแนะนำเลยเง้อ....... ลังเล น่าจะต้องตัดสินใจหน้าท่าเรือซะแล้ว
มาแก้ไขฮะไปดูข่าวมาแล้ว...............วันหยุดของพ้มมมมมมมม...................(T_T)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 ตุลาคม 2010, 15:36:39 โดย darknation » IP : บันทึกการเข้า
darknation
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2010, 22:24:37 »

เก็บข้อมูลครั้งสุดท้าย ยังไงพรุ่งนี้ขอขับรถทะลุดอยสะเก็ตหน่อยเถอะครับ คันมือมานานแล้ว (แบบว่ามองป้ายชี้ไปเชียงรายจากดอสะเก็ตมานานกว่า 1 ปี อยากลอง)

ขอให้ฝนตกไม่หนัก ดินไม่ถล่มเน้อ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2010, 02:03:06 »

วันนี้เป็นยังไงบ้างน๊าาาา...

ถึงถนนคนเดินรึป่าวน้อออออ...   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

noomdoy.wang
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2010, 11:27:39 »

กระผมขอเป็นอีกหนึ่งคนที่จะขออนุญาติกล่าวคำว่า ยินดีต้อนรับพี่ๆสู้เชียงรายนะครับ กระผมไม่ใช่คนเชียงรายเช่นกันครับผม แต่มาเรียนอยู่ที่นี่ได้ 4 ปีแล้วครับผม ความรู้สึกที่รับรู้ได้ตั้งแต่วันแรกที่ได้มาอยู่ที่นี่ผมบอกได้เลยว่าผมชอบและรักเชียงรายมากครับผม 555 ก็ไม่มีอะไรมากครับผม มาอวยพรให้พี่ๆสนุกและปลอดภัยตลอดการเยือนเชียงรายในครั้งนี้ ครั้งหน้าหากมีโอกาสเรียนเชิญมาอีกนะครับ ถ้าที่นั่งในรถว่างแบ่งผมสักที่ก็ได้ครับพี่ชาย 555 เพราะปกติผมขี่แต่มอเตอร์ไซค์เที่ยวคนเดียวครับผม
focus
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2010, 12:06:59 »

แห่งเดียวในภาคเหนือ วนาฟาร์มม้าและนกกระจอกเทศ www.wanafarm.com
ทุกอย่างครบวงจร ขั่ม้า ขี่นก กางเต้นท์ สวนอาหาร กาแฟสด  เครื่องหนังนก เกมส์คาวบอย   ห่างจากตัวเมื่องเพียง 11 กม เท่านั้น หมู่บ้านหัวดอย  ถ  สาย เชียงราย-เทิงภูชี้ฟ้า

* PC201529.jpg (183.38 KB, 672x504 - ดู 217 ครั้ง.)
darknation
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2010, 23:38:26 »

ซอรี่ ซอรี่ กลับมาตอบช้าจนกลัวว่าคนที่นี้นึกว่าผมขับรถเยี่ยมเหวไปซะแล้ว  รูดซิบปาก (จริงๆก็หวุดหวิดลงเหวแหละครับที่แม่สลอง)

เช้าวันเสาร์ก่อนไปเที่ยวยังมีงานเข้ามาให้ทำจนวินาทีสุดท้าย ว่าจะทำตามแผนไปดูน้ำพุร้อนแม่ขะจาน.........ที่ไหนได้ คนงานเอาของมาให้จัดส่งซะ .......เที่ยงเลยครับ  แลบลิ้น แถมตอนออกไปส่งของครั้งสุดท้ายยังมีคนงานมารอหน้าบ้านอีก โทรเข้ายังไม่อยากบอกว่ายังอยู่ในอำเภอเลยโกหกไปว่าถึงเชียงรายแล้ว เฮ้อ.............

สรุบแม่ขะจานอดครับผม ที่แรกเลยได้ไปเวียงกาหลง อย่าว่าแต่กาครับ คนก็หลง ไม่มีป้ายบอกว่าเวียงกาหลง บอกแต่บ้านเวียงกาหลงผมเลยนึกว่าแค่ชื่อหมู่บ้านตั้งตามชื่อสถานที่สำคัญ เลยขับเลยเข้า วังเหนือลำปางไปซะงั้น ตอนเข้าไปดูได้ก็ไม่รู้ว่าเป็นวัด แฟนผมใส่ขาสั้นเข้าไปเลยมีสาวๆเฝ้าวัดเอากระโปรงมาให้ใส่ แหะๆ ผมเฉยๆนะเราไม่รู้นิ แต่ขึ้นรถโดนแฟนทุบครับ ข้อหาไม่บอกว่าจะมาเที่ยววัดจะได้ใส่สุภาพ (ก็ไม่มีใครบอกนี้นาว่าเวียงกาหลงเป็นวัดอ่ะ แล้วผมก็จะโดนอีกครั้งเมื่อแวะวัดร่องขุ่น)

วัดร่องขุ่นสวยอย่างที่คิด แวะไปดูโรงปั้นเห็นงานที่ทำแล้วนึกถึงช็อปสมัยม.ปลายที่ปั้นหุ่นใช้โครงลวดหุ้มด้วยกระดาษนสพ.แล้วเคลือบปูนพลาสเตอร์ อารมณ์นั้นเลย แฟนผมชอบ แต่ผมกลับเมาแสงที่ตัวอารามวัดสะท้อนเข้าตา เข้าไปดูในวัดไปนั่งมองจิตรกรเค้าวาดภาพในผนัง นั่งดูจริงๆฮะ สวย นั่งดูจนเค้ารู้ตัว วาดไม่ออก หันมายิ้มให้ผมจนผมต้องขอโทษเค้าแล้วเดินจากไป 

ถึงตัวเมืองเชียงรายว่าจะพักที่ “กระท่อมริมกก” อยู่ริมน้ำกกตรงซอยโรงฆ่าสัตว์ วนเข้าไปดูถามคนในซอยเค้าบอกว่าปิดกิจการแล้ว 0_o ซะงั้น ข้อมูลในหนังสือพิมพ์ปี 50 นี้ไม่ทันสมัยเลยครับ ร้านอาหารก็หายไปหลายร้าน (ร้านชื่อดังตรงใกล้ๆโรงแรมกรุงทองก็ไม่อยู่ ตึกโดนทุบหายไป) เที่ยวครั้งนี้ระทึกไม่น้อย คืนนั้นไปเที่ยวถนนคนเดิน บรรยากาศไม่เหมือนถนนคนเดินท่าแพ เพราะที่เชียงรายถนนคนเดินมีความเป็นท้องถิ่นสูงนะ ผมว่า ของกินเยอะ มีลานเต้นลีลาศ มีลานเต้นรำของคนในเมือง ลานเบียร์ (รึเปล่า? เห็นว่าอยู่ในช่วงเข้าพรรษา) มีเวทีเล็กๆหน้า ธ.อยุธยา เห็นอาแป๊ะกับหลานขึ้นมาร้องเพลงขำๆ หลานๆมากระโดดๆเต้นสนุกๆ ดูน่ารักดีเวทีเป็นของคนเชียงราย ใครใคร่ร้องๆ ใครใคร่เต้นๆ เจอสินค้าประจำอำเภอผมมาขายด้วย แอบภูมิใจนะนั้น (กระเป๋าผ้าสันกำแพงขายตั้งแต่แม่สายยันสุไหงโกลก ผมส่งเองกะมือ) เจอของคนเชียงรายเย็บเองด้วย สวยครับออกแบบเอง กำลังพิจารณารับเป็นซับฯ (แต่ไกลจังว่ะ) หอนาฬิกานี้อ.เฉลิมชัยสร้างให้ใช่ไหมครับ?

เช้าวันที่สองไปดอยแม่สอลงเลย ขาหมูหมั่นโถวอร่อยสมชื่อ ซื้อชาไปพันกว่าบาท คาดว่าวันนี้ของปีหน้าจะดื่มหมด ซ่าขับรถขึ้นไปพระธาตุข้างบน ทางชันจนต้องยอมแลกเบรกไหม้(แต่ไม่ไหม้ครับ) ช่วงสุดท้ายก่อนถึงพระธาตุยอมแพ้ครับ เลยขับไปจอดที่จอดฮ. แล้วเดินลงไป วิวสวยมองเห็นหมดทั้งมาสลองจริงๆ  แต่ทางขึ้นไม่แนะนำคนขับรถไม่แข็งจริงๆครับ จิตอาจหลุดก่อนได้ ขาลงนี้ผมประมาท เผลอไปมองชาวเขาขับมอไซด์สวนมาเพียงวินาทีเดียว เกือบเลี้ยวไม่ทันลงเหวจริงๆ เพื่อนๆที่จะไปเที่ยวดอยสูงใครขับขอสมาธิจริงๆนะครับ ใจลอยนิดเดียวเป็นเสร็จ..................

ลงไปขับตรงไปแม่สาย พักโรงแรมไททอง โรงแรมเก่าอุปกรณ์โทรมแต่ยังใช้งานได้ นั่งแช่น้ำร้อนเพลียจากการขับรถมาทั้งวันหลับคาอ่างเลยครับ ตื่นมาไปนวดฝ่าเท้าที่ข้างถนนใกล้ด่านมีหลายเจ้า ตั้งแต่นวดมา 10 ปีไม่เคยเจอใครแรงดีเท่าแรงงานพม่าเลย ลงทุกจุด(สงสัยเมื่อยมาก)  เดินตัวปลิวกลับโรงแรมแค่ 100 เดียวเองต่อชม.ถูกขนาดนี้เชียงใหม่หาไม่ได้แล้วครับผม แนะนำเลยครับ นวดฝ่าเท้าที่แม่สายตอนกลางคืนข้างถนน ถูกและดี! ข้างๆผมมีคนจากตัวเมืองเชียงรายมานวดประจำสัปดาห์ละครั้งด้วย

เช้าไปท่าขี้เหล็กครับ ว่าจะไปถอยบลูเลเบิ้ลที่พม่า ราคาใกล้ฝั่งไทยมากครับ เลยคิดว่าอย่าเสี่ยงเลย อยากดื่มซื้อฝั่งไทยดีกว่า แต่ซื้อดีวีดีที่นั้นแทน สองพันครับสองพัน เหมือนกับซื้อชาครับ คาดว่าวันนี้ของปีหน้าจะดูหมด ขากลับแวะร้านลาบลุงแอ  อย่างที่คุณ แชทซาโนย่า ฉิก~ฉิก~*-.โพสไว้ครับ เป็นร้านลาบแต่ขายอาหารฝรั่งเต็มสูตร ผมทานเป็ดซอสส้ม อร่อยไม่เคยทานจริงๆ มื้อนี้อิ่มจนถึงเช้าวันพรุ่งนี้เลยครับ ก่อนจากแม่สายแวะร้านไอติมนมสดชัยลี ประทับใจลูกจ้างพม่าเค้าครับ ผมไปตอนปิดร้านแล้ว เค้ายังเปิดมาให้ผมเลือกไอติม แถมเชียร์ของผมเสียหลายอย่างทั้งๆที่ถ้าเค้าจะปิดร้านพักก็ได้ ขยันจริงๆ เสียดายผมทานโยเกริตได้เพียงถ้วยเดียวเพราะอิ่มจากร้านลุงแอมาก (ลืมบอกว่าเข้าเช้าทานที่ร้านเจ๊ลี่ ให้ชามโตแต่ใช้พลังงานหมดไปกับการเลือกซื้อซีดี)

เย็นขับไปเชียงแสนโดยใช้เส้นทางย้อนกลับไปแม่จันแล้วตีรถขึ้นมา ทางซ่อมครับแต่ดีกว่าทางจากแม่สาย-เชียงแสนมาก หาโรงแรมพักที่สามเหลี่ยมทองคำ ได้บูติคโฮเทลชื่อ สิรีนเอทเชียงราย ห้องผมพักปรกติหกพันบาท ช่วงผมไปโลวซีซั่นเค้าลดให้เหลือสองพันเองงงง!!!!!............แต่ก็คุ้มที่ได้ลองพักโรงแรมดีๆ ออกมาหาข้าวเย็นทานที่เชียงแสน เป็นร้านข้างถนนขายต้มยำ นั่งริมน้ำโขงแบบปูเสื่อบนฝั่งที่ยกสูงจากน้ำโขง บรรยากาศดีมาก คืนนั้นกลับโรงแรม ทั้งโรงแรม 50 ห้องมีแขกแค่ 3 ห้องเองครับ (โลวซีซั่นนี้น่า) ตอนแรกก็ห่วงโรงแรมเรื่องภาวะท่องเที่ยว แต่ทราบมาว่าฝั่งตรงข้าม ลาวให้สัมประทานจีนทำแหล่งท่องเที่ยวกาสิโน โรงแรม รีสอรท์ 99 ปี! กำลังสร้างเสร็จ น่าจะคึกคักขึ้นเยอะ

เช้ามาตื่น  9 โมง สูดบรรยากาศโรงแรมคืนละหกพัน(จ่ายจริงสองพัน)ให้คุ้มปอด แค่เบาะเตียงกับผ้าห่มยี่ห้อ sleep well ชาตินี้ผมเพิ่งได้ลองสัมผัสจริงๆครั้งแรกก็ที่นี้ล่ะครับ อ่างอาบน้ำอย่างดี ระเบียงริมน้ำโขง นั่งมองไฟกาสิโนตรงฝั่งลาวเพลินครับ ลงมาทานเข้า 10 โมงกว่าเลยเวลาอาหารเช้าแต่บริกรเค้าเอาใจมาก เก็บไปแล้วยังออกมาจัดชุดอาหารเช้าให้ใหม่ ทั้งๆที่มีผมโต๊ะเดียว เสริฟทุกอย่าง ทอดวาฟเฟิลให้สดๆ ไข่ ทานจนเที่ยงเลย ทั้งๆที่จ่ายราคาลดแต่บริการผมเหมือนราคาเต็ม สองพันนี้อย่างผมแพงครับ แต่ครั้งนี้ไม่เสียดายเลย 

ว่าจะข้ามไปฝั่งลาวแต่ผมกลัวเหนื่อยเพราะต้องขับรถกลับเชียงใหม่ภายในวันนั้น เลยตัดสินใจไม่ไปเพราะเดาเอาว่าสินค้าน่าจะซ้ำกับท่าขี้เหล็ก แต่คราวหน้ามาข้ามแน่ๆ เสียดายพิพิธพัณเชียงแสนปิดวันอังคาร เลยขับไปดูเชียงของเล่นๆ .........................แต่ทางมันไม่เล่นๆเลย ผมนึกว่าเป็นเมืองท่าเรือลำน้ำโขงจะวิ่งเลียบลำน้ำโขงเป็นที่ราบริมแม่น้ำ ที่ไหนได้มันเป็นเมืองในหุบเขาครับ ผมว่าขับรถไปเชียงของรีดพลังผมหมดมากกว่านั่งเรือไปฝั่งลาวอีก ขับไปกลับ เล่นเอาผมโทรม เกือบตัดใจนอนเชียงรายอีกคืนแล้ว แต่งานมันรออยู่เลย แวะปั๊มนอน 10 นาทีแถบแม่สรวย กัดฟันขับกลับ ถึงบ้านตอนสี่ทุ่มครึ่ง เช้าอีกวันปิดมือถือ ดึงโทรศัพท์บ้านออก วานเพื่อนบ้านพรางรถผม ให้คนงานนึกว่าผมยังไม่กลับมา โดดงานครึ่งวัน แฮะๆ พลาดตรงเชียงของนั้นแหละครับ หมดแรง

ปล.ที่มาตอบช้าเพราะงานเข้าครับ เสร็จงานก็ป่วยทั้งผมและแฟนทันที อากาศที่เชียงรายเริ่มเย็นสบายๆแล้ว โชคดีที่ตอนผมไปไม่มีฝนเลย มีแต่ลมเย็นๆ พอกลับเชียงใหม่คืนต่อมาเจอลมเย็นจัด นึกว่าหน้าหนาวแล้วปรากฏฝนกระหน่ำ ตามด้วยร้อนและฝนสลับสามครั้ง ร่วงทั้งคู่ ปีนี้เค้าว่าหนาวจัด หนาวนาน ขอให้ท่องเที่ยวภาคเหนือได้อานิสงค์ลมหนาวเยอะๆครับสาธุ  ที่ไหนไม่ได้แวะ เดี๋ยวคราวหน้าผมแวะ
ปล.2 แผ่นดินแยกดอยแม่สลองชาวบ้านไม่กลัวครับ ยังเชิญผมไปดูเลย แต่ผมขับเข้าทางที่ไปฝางเป็นทางใหม่ ตรงแผ่นดินแยกอยู่ทางเก่าเลยไม่ได้ดู

ปล.3 สาวเชียงรายผมว่าสวยกว่าเชียงใหม่นะครับ ขับรถผ่านเวียงป่าเป้าเจอเด็กๆเล่นกันที่ศาลาวัดสวยทั้งกลุ่มเลย
น้ำฝนโมบาย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2010, 14:35:56 »

ขอบคุณครับ ที่กลับมาสรุปไห้ฟัง

ถึงจะยาวแต่ผมก็อ่านจนจบ สนุกดี

ว่าแต่ ปล.สุดท้ายไม่โดนทุบหรือครับ ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์