เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 10:45:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  เอาภาพ วิธีบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อนที่วัดพระแก้ว มาฝาก
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เอาภาพ วิธีบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อนที่วัดพระแก้ว มาฝาก  (อ่าน 2519 ครั้ง)
samurai_ฅนเมือง
VIP
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2013, 06:56:02 »

(เอาภาพบรรยากาศวิธีบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อนที่วัดพระแก้ว มาฝาก)

พระเดชพระคุณท่านเจ้าคุณพระธรรมราชานุวัตร เจ้าคณะภาค เป็นประธานในการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน

ท่านเจ้าคุณพระรัตนมุนี รองเจ้าคณะจังวัดเชียงราย ตัดผมให้แก่ผู้ที่จะบรรพชา

พระครูศรีรัตนากร ผู้อำนวยการโรงเรียนพุทธิวงศ์วิทยา ตัดผมให้แก่ผู้ที่จะบรรพชา

คุณวันชัย จงสุทธนามณี นายกเทศมนตรีเทศบาลนครเชียงราย ตัดผมให้แก่ผู้ที่จะบรรพชา

แขกผู้มาร่วมงาน และ เจ้าภาพผ้าไตรแก่สามเณร

พระนาคเตรียมตัวเข้ารับการบรรพชา

พิธีก็เป็นอันเสร็จไปเรียบร้อยด้วยดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 เมษายน 2013, 19:33:59 โดย samurai_ฅนเมือง » IP : บันทึกการเข้า

หลายคนเรียนไม่จบแต่พบความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ เพราะเป็นคนใฝ่เรียนรู้ด้วยตนเอง ปัญญาไม่ได้อยู่ในมหาวิทยาลัยแต่อยู่ในจิตใจที่ใฝ่รู้
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2013, 08:54:28 »

ขอแชร์นะครัล

VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 08:14:48 »

ขอแชร์นะครัล
ยินดียิ่งแล้วคับ  ยิ้มเท่ห์

หลายคนเรียนไม่จบแต่พบความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ เพราะเป็นคนใฝ่เรียนรู้ด้วยตนเอง ปัญญาไม่ได้อยู่ในมหาวิทยาลัยแต่อยู่ในจิตใจที่ใฝ่รู้
Boomz
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 08:21:14 »

สิ่งดีๆ

Page FB: S.K. แมนชั่น Chiang Rai
Tel. 0886916934
Line: tonsck
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 08:23:59 »

ร่วมสนับสนุนกิจกรรมดีๆนะครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ใบไผ่777
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 09:03:14 »

วัดนี้ยังคงเป็นวัดที่มีความศักดิ์สิทธิอยู่ใช่มั้ยครับ ทำไมผมเห็นแต่พระ,เณรที่ทำตัวไม่เหมาะสมทั้งนั้น ยกตัวอย่างออกมาฉันข้าวข้างนอกวัด เดินจับมือกับฆารวาส แต่งหน้าทาปาก ฯลฯ เรื่องอื่นๆ,การจัดการภายในวัดจะเป็นอย่างไร ผมก็ไม่รู้นะครับ เลือกเล่าเฉพาะที่เห็นนอกประตูวัด

#ขัดหูขัดตาใครขอประทานอภัยด้วย ผมพิมพ์ไปตามความจริงที่ได้เห็นมาก็เท่านั้น
เห็นมาบ้างเหมือนกัน555555

ทำอะไรก็ได้ ขอให้ทำในสิ่งดี เพื่อในหลวง
ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 14:42:29 »

วัดนี้ยังคงเป็นวัดที่มีความศักดิ์สิทธิอยู่ใช่มั้ยครับ ทำไมผมเห็นแต่พระ,เณรที่ทำตัวไม่เหมาะสมทั้งนั้น ยกตัวอย่างออกมาฉันข้าวข้างนอกวัด เดินจับมือกับฆารวาส แต่งหน้าทาปาก ฯลฯ เรื่องอื่นๆ,การจัดการภายในวัดจะเป็นอย่างไร ผมก็ไม่รู้นะครับ เลือกเล่าเฉพาะที่เห็นนอกประตูวัด

#ขัดหูขัดตาใครขอประทานอภัยด้วย ผมพิมพ์ไปตามความจริงที่ได้เห็นมาก็เท่านั้น
ขอโทษนะคับ ผมกำลังประชาสัมพันธ์ คุณมาโฟสหักหน้าผมแบบนี้หมายความว่ายังไง
ห้องศาสนากิจกรรมทางวัดก็มี ทำไมไม่ไปตั้งกระทู้เอาเอง ทำแบบนี้ไม่พอใจอาไรป่าวคับ
(หรือว่าท่านเป็นพวกต่างสถานศึกษา ไม่อยากให้คนอื่นมาบวชที่นี่ แต่อยากให้ไปบวชอยู่ที่ท่าน)

คำพูดของท่านอาจจะน่าเชื่อถือมากกว่านี้ ถ้าหากท่านเปิดเผยตัวจริง ไม่ควรมาเป็นหมารอบกัดแบบนี้
ลิ้นไม่มีกระดูกใครก็พูดได้ มันขึ้นอยู่ที่คนฟังจะคิดไปในทิศทางใด

ผมขอบอกเลยว่า ที่ท่าน บัญชา_มาร พูดมาไม่มีมูลความจริงเลย นอกเสียจากว่า ไปกินข้าวนอกวัด
แต่พระ - เณร ที่ไปกินข้าวนอกวัดไม่ใช่วัดพระแก้วแน่นอน  แต่เป็นนิสิตของมหาจุฬา เพราะทางมหาจุฬา ไม่มีอาหารกลางวันเลี้ยงจึงปล่อยให้ไปกินใครกินมัน

ท่าน บัญชา_มาร เบอร์ 0851595683  ชื่อ รวี (ผมก็ไม่รู้หรอกว่าท่านเป็นใคร) ท่านเป็นคนมีอคติหรือถึงเลือกเล่าเฉพาะที่ท่านเห็นทางลบมาพูด ในเรื่องทางดี เรื่องดีดี ทำไมไม่มาเล่าบ้าง หรือว่า เรื่องดีดีมันไม่มีในหัวของท่านเลย (นอกจากจะพูดเรื่องไม่ดีแล้ว ยังได้โปรดใช้ความเสียกมาพูดผิดที่อีก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 15:18:08 โดย samurai_ฅนเมือง » IP : บันทึกการเข้า

[T][o][d]SaPhon
My name's Todsaphon
ระดับ ป.ตรี

พื้นที่ส่วนบุคคล

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 14:56:40 »

จะดีจะเลวอะไรก็ช่าง ไ่ม่ได้อยู่ที่วัด ไม่ได้อยู่ที่ศาสนา  อยู่ที่คนๆนั้นต่างหาก

ผมสนใจอยากบวช แต่ผมอยู่นครสวรรค์ และจะกลับบ้าน วันที 31 พอดี อยู่บ้านถึงวันที่ 16 

ปล. บวชวันที่ 1 แล้วก็ลาสิกขาวันที่ 10 ใช่หรือเปล่าครับ ผมจะได้วางแผนไว้ก่อน
อ็อด หมูน้อย....
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 15:07:39 »

มาช่วยดัน กิจกรรมดีๆ ครับ ยิงฟันยิ้ม

ชีวิตเปรียบดังกราฟ มีขึ้นและมีลงเสมอ จงอยู่ด้วยจิตใจที่แข็งแกร่ง
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 18:41:59 »

ดีเลยครับสำหรับข่าวประชาสัมพันธ์ ยิ้ม
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 19:16:18 »

ใจเย็นๆใจร่มๆค่อยๆคุยกันครับ

บ้านฮอมฮัก
ID-line cat-cream
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 19:52:29 »

เรื่องศาสนาก็งี้แหละ มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน ยิ้ม ยิ้ม
VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 20:25:42 »

ที่จริงมันก็ไม่มีไรหรอก ผมก็ไม่อาไรมาก เพียงแต่ ผมกำลังประชาสัมพัธ์วัดนี้อยู่ แต่คุณกลับมาพูดในทางลบขอวัดนี้ และบนกระทู้ที่ผมโฟส แบบหักหน้าหักตา โดยไม่เห็นหัวและไม่เกลงใจกันเลย

VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 20:30:09 »

จะดีจะเลวอะไรก็ช่าง ไ่ม่ได้อยู่ที่วัด ไม่ได้อยู่ที่ศาสนา  อยู่ที่คนๆนั้นต่างหาก

ผมสนใจอยากบวช แต่ผมอยู่นครสวรรค์ และจะกลับบ้าน วันที 31 พอดี อยู่บ้านถึงวันที่ 16 

ปล. บวชวันที่ 1 แล้วก็ลาสิกขาวันที่ 10 ใช่หรือเปล่าครับ ผมจะได้วางแผนไว้ก่อน
ใช่แล้วคับ บวชวันที่ 1 สึกวันที่ 10  ถ้าสนใจติดต่อขอรับใบสมัครได้ที่วัดพระแก้ว หรือ เทศบาลนครเชียงราย ได้เลยนะคับ

Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2013, 09:03:35 »

อิด เหนื่อย หน่อยเน้อครับ  หื้อกลังใจ๋คนทํางานครับ

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2013, 19:03:42 »

อิด เหนื่อย หน่อยเน้อครับ  หื้อกลังใจ๋คนทํางานครับ

อิดนิสหน่อยยย ยิ้มกว้างๆ

pechhhhh
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2013, 13:45:49 »

ผมก็ว่าจะไปสมัครบวชด้วยคนครับ ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ
VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2013, 19:06:41 »

บวชวันที่ 1 นี่แล้วเน้อคร๊าฟฟฟ

VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2013, 19:16:06 »

ดันรอบสุดท้าย ใกล้จะถึงแล้วเน้อออ

VIP
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2013, 19:25:20 »

เอาภาพมาให้ชมกันจร้าาา ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1] 2 พิมพ์