เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 04:35:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ถามเรื่องการขอจดทะเบียน รถมอไซค์ นำเข้าครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ถามเรื่องการขอจดทะเบียน รถมอไซค์ นำเข้าครับ  (อ่าน 8788 ครั้ง)
หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2013, 23:38:46 »

คือผมจะซื้อรถ มอไซค์นำเข้าน่ะครับ เป็นอินวอย  ถ้าจะไปจดทะเบียนให้ถูกต้องตามกฎหมาย ต้องเอารถไปทำยังไงบ้างครับ  เลขเครื่อง เลขโครง ตรงกันครับ เขาจะออกใบอินวอยเป็นชื่อผม ขั้นตอนต่อไปเป็นอย่างไรครับ  ไม่ค่อยรู้เรื่อง แล้วรถ 200cc ต้องเสียประมาณเท่าไรครับ
รถผมอาจจะเป็นรถประมาณแต่ง แต่มีไฟหน้าหลัง ไฟเลี้ยวครบหมดครับ

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
louis
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 08:16:33 »

เมื่อได้ไปอินวอยจากการนำเข้า
ต้องไปเสียภาษีสรรพาสามิต 200ซีซี ราคาต้องดูตามตารมงการประเมิณจากกรมสรรพาสามิตอีกครั้งประมาณ +-15000
แล้วนำเอกสารเสียสรรพาสามิต ไปยื่นขอใบรับรองการตรวจค่าไอเสีย
ค่าใช้จ่ายการตรวจ ไม่แน่ใจราคาครับ เช็คอีกครั้ง
ในการตรวจค่าไอเสียที่ผ่านได้ ขั้นต่ำต้องเป็นเครื่องหัวฉีด รถต้องปีใหม่ๆ
ประมาณรถติดแก็ช น่าจะผ่าน  ค่าตรวจต้องเสียไปเลยนะครับผ่านไม่ผ่านก็ต้องเสีย

ได้ใบรับรองแล้ว นำไปจดทะเบียนที่ขนส่งอีกครั้ง
รวมค่าจดทะเบียน น่าจะอยุ่ราวๆ6-8หมื่น ต่อคัน
และตอนนี้ การจดทะเบียนรถจากการ นำเข้าชิ้นส่วนมาประกอบเองไม่สามารถทำได้แล้สครับ
ต้องนำเข้าเป็นคันเท่านั้น

อย่าเอามีดไปฟันหิน
นอกจากจะไร้ค่า
ยังทำให้มีดเสียคม
Vans of the wall
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 09:17:40 »

ยิงฟันยิ้ม ผมว่าค่าจดทะเบียนจะแพงกว่ารถอีก อ่ะเหื่อๆๆ
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 09:58:47 »

ยิงฟันยิ้ม ผมว่าค่าจดทะเบียนจะแพงกว่ารถอีก อ่ะเหื่อๆๆ
แน่นอนสิ  รัฐบาลร่วมกับ ผู้ผลิตรถในประเทศไทย  อยากให้คนไทยใช้รถที่ผลิตในประเทศ รถนอกภาษีแพงมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ช่วงเอาคืนแล้ว

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
9D
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:05:57 »

ผมเคยไปถาม เอาหัวลากสิบล้อ มาตีทะเบียน
ทางขนส่งแจ้งว่า มันยุ่งยาก และที่สำคัญ ภาษี โคตรแพง
บวก ลบ พอกับซื้อรถไทยเลย
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:21:30 »

ช่วงนี้ผมว่าเก็บเงินซื้อรถมีทะเบียนแท้ ๆ ของไทยน่าจะคุ้มค่าสุดแล้วครับ รอดูของ honda น่าจะตรงใจหลาย ๆ คน ตัว cb500f cb500x นั่นล่ะครับ หรือคาวา z250 ก็หล่อไม่ใช่น้อย

* 2013-Honda-CB500F-ABS_Black.jpg (142.21 KB, 1000x629 - ดู 7040 ครั้ง.)

* Honda-CB500X-13--1.jpg (183.53 KB, 1000x771 - ดู 7833 ครั้ง.)

* kawasaki-z250-black.jpg (178.13 KB, 1000x750 - ดู 25612 ครั้ง.)

*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 11:03:14 »

ถ้าจะเอารถใหม่ อยากได้ D'tracker 250 ครับ แต่เงินยังไม่ถึง ตอนนี้หมาย TW200 ไว้น่ะครับ
ถ้าทำทะเบียน 6-7 หมื่น ผมเสียแต่สรรพสามิต ดีกว่า เฮ้อ...แปงอั้นล้ำเหลือ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รถใหม่ๆงามทั้งนั้น ต้องรอถูกหวยอย่างเดียว แล้วก่อบะเคยซื้อหวยเลย แลบลิ้น แลบลิ้น

ขอบคุณทุกท่านครับ 

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
louis
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 20:53:53 »

ถ้าจะเอารถใหม่ อยากได้ D'tracker 250 ครับ แต่เงินยังไม่ถึง ตอนนี้หมาย TW200 ไว้น่ะครับ
ถ้าทำทะเบียน 6-7 หมื่น ผมเสียแต่สรรพสามิต ดีกว่า เฮ้อ...แปงอั้นล้ำเหลือ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รถใหม่ๆงามทั้งนั้น ต้องรอถูกหวยอย่างเดียว แล้วก่อบะเคยซื้อหวยเลย แลบลิ้น แลบลิ้น

ขอบคุณทุกท่านครับ 

แนะนำนะ ครับ
อย่าเล่น เลยครับ
รถอินวอย สรรพสามิต
เส้นไม่ปึ๊กจริงๆ รอดยากครับ
ไม่เหมือนเมื่อก่อน
ถ้าใจไม่รักในรถคันนั้นจริงๆ

*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 21:55:59 »

ผมก็ยังสงสัยนะ ว่า รถนำเข้ามาเป็นชิ้น เอามาประกอบขาย คนซื้อมาขี่โดนจับตลอด คนนำเข้ามาไม่เห็นมีการป้องกัน แบบนี้ ก็วัวหายล้อมคอกตลอด 
น่าจะมีการนำเข้ามาแล้วทำให้มันถูกต้องสำหรับการจะทำให้ันถูกกฎหมาย
๑. รถนำเข้าเป็นชิ้นส่วน มาประกอบขาย
๒. รถนำเข้ามาเป็นคัน

อันไหนขอทำทะเบียนง่ายกว่ากัน 

JooK Freeway
ระดับ ป.ตรี

Freeway.ChiangRai Thailand.

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2013, 07:55:28 »

รถนำเข้าทั้งคัน น่าจะขอจดทะเบียนง่ายกว่านะครับ เพราะผมสอบถามร้านตัวแทนจำหน่าย ทุกยี่ห้อ เขารับสั่งรถจากตปท.ด้วยครับ

สำหรับรถอินวอยด์ ไม่น่าซื้อมาใช้แล้วครับ เพราะตอนนี้ สพม.เข้มงวดเรื่องการตีทะเบียนรถประเภทนี้มาก

หากโดนจับ ก็จะโดนอายัติ เน้นนะครับว่า "อายัติ" ก่อน แล้วตรวจสอบ หากเสียสพม.แล้ว เค้าจะ "บังคับ" ให้เสียภาษีตามราคาประเมินรถ 30% ครับ

และหากยังไม่ได้เสีย ภาษีสพม. ก็จะโดนปรับอีกสองเท่า ของอัตราภาษีด้วยนะครับ

ดูคำอธิบายจาก จนท.สพม. ตามลิงค์นี้ได้เลยครับ

https://www.facebook.com/photo.php?v=568899543129401

D'tracker X 250.:2012. My Baby Blue.
Two wheel one heart world wide adventure.
บ้านนายช่าง
ระดับ ป.ตรี

หจก.นายช่าง เชียงราย

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2013, 08:48:12 »

มีประโยชน์มากเลยครับ.......

:::::: รับสร้างบ้าน อาคารและสิ่งปลูกสร้าง บนที่ดินของท่าน เราคือมืออาชีพ “ เพื่อความพึงพอใจสุงสุดของลูกค้า เรากล้ารับประกันคุณภาพ ในราคายุติธรรม” ... คุณจะได้ในสิ่งที่คุณต้องการ “ความพึงพึงพอใจ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2013, 10:19:29 »

รับทราบครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ผมเอาไว้ขี่ไปทำงานในค่าย  ยังไงก็จะทำเสียภาษี สพม.ให้เรียบร้อยก่อน  ละกันครับ  อย่างน้อยไม่ถูกต้องทั้งหมดแต่ก็ต้องทำให้ถูกที่สุด
รับปากซื้อรถเขาไว้แล้ว ยังไงก็ไม่อยากผิดคำสัญญา

Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2013, 11:02:55 »

ผมขอ อนุญาติ นำข้อมูลบางส่วน จากหนังสือ Super bigbike Magazine มาให้ข้อมูลเพื่อจะได้เข้าใจครับ

**** รูปอาจจะใหญ่ไปหน่อย แต่ผมย่อแล้ว ตัวหนังสือมันเล็กมากครับ*****

แหล่งกบด่าน www.ocstation.com
little_Rung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2013, 12:24:29 »

แบบนี้คนที่ใช้รถ อินวอย ก็ลำบากกันละสิ ทำทะเบียนแพงขนาดซื้อรถได้อีกคัน
แมวเมียวๆแมวเมี๊ยวๆ
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2013, 16:18:24 »

ความรู้ใหม่ดีๆ ขอบคุณมากๆคับ

pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2013, 17:18:29 »

ตอนนี้รู้สึกผู้ประกอบการรถจดประกอบกำลังมีปัญหากับทางรัฐอยู่นะครับ ถึงขนาดต่อรองขอให้รถที่ค้างจดได้จดอย่างถูกต้อง เพราะรัฐมีนโยบายจะยกเลิกจดประกอบครับ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2013, 18:25:56 »

อยากฮู้แต้ๆ ว่า ตังที่ขอทำทะเบียน นักขนาดนั้นเปิ้นเอาไปยะหยัง รถคัน 4 หมื่น ทำทะเบียน 6 หมื่น แส๋นป่าย
ปัดโท๊ะ ทัมโมสังโค

louis
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2013, 19:00:56 »

อยากฮู้แต้ๆ ว่า ตังที่ขอทำทะเบียน นักขนาดนั้นเปิ้นเอาไปยะหยัง รถคัน 4 หมื่น ทำทะเบียน 6 หมื่น แส๋นป่าย
ปัดโท๊ะ ทัมโมสังโค
เพื่อความปลอดภัยของรถที่จะนำมาใช้งานครับ

ทุกวันผมก็ยังขี่รถสรรพาสามิตอยุ่
และก็จะขี่ต่อไปเรื่อยๆ

*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2013, 21:49:53 »

เพื่อความปลอดภัยของรถที่จะนำมาใช้งานครับ

ทุกวันผมก็ยังขี่รถสรรพาสามิตอยุ่
และก็จะขี่ต่อไปเรื่อยๆ

จะอี้ก่ะ  ยังได้กำลังใจมาบ้าง

Paiumi
Line ID Paiumi
ชั้นประถม
*

บริการซักรองเท้าเริ่มต้นคู่ละ 69

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2013, 07:52:22 »

อยากถามเหมือนกันค่ะ คือซื้อรถมาแล้วได้ใบอินวอยมาแล้ว อินวอยทางร้านเป็นคนจัดการให้ แต่อยากรู้ว่า ถ้าอยากมีป้ายทะเบียน อยากให้รถเป็นชื่อของเรา ต้องทำไงต่อบ้างค่ะ เสียเงินเท่าไหร่  รถของ GPX Classic 2  125 c.c. ซื้อจากงานพ่อขุนจากร้าน เด่นห้ามอเตอร์ค่ะ ซื้อเงินสดค่ะ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^_^

เป็นเพียงแค่ประชาชน
หน้า: [1] 2 พิมพ์