เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 11:39:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  มีใครเคยไปแอ่ว ฮ่องกง บ้างครับ ขอข้อมูลหน่อย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มีใครเคยไปแอ่ว ฮ่องกง บ้างครับ ขอข้อมูลหน่อย  (อ่าน 912 ครั้ง)
[T][o][d]SaPhon
My name's Todsaphon
ระดับ ป.ตรี

พื้นที่ส่วนบุคคล

« เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2013, 23:54:28 »

ผมมีแพลน จะไปเที่ยวฮ่องกง ซัก 3 วัน แต่ไม่เคยมีประสบการณ์ใครพอมีประสบการณ์
ขอความรู้หน่อยครับ

งบประมาณเท่าไหร่  ไปกัน 2 คน กับแฟน

หลักๆคือไปเปิดหูเปิดตาเผื่อเจอธุรกิจอะไรเอามาทำที่ไทยได้
งบประมาณที่อยากรู้คือ ไปกลับที่พักกินอยู่ (ไม่รวมชอปปิ้ง)

อะไรประมาณเนี้ยครับ  ยังไม่รู้จะได้ไปเมื่อไหร่แต่อยากศึกษาไว้เนิ่นๆ

Sk8Fang
ชั้นประถม
*

รถแรง+น้ำมันแพง=จอด

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2013, 00:42:34 »

แนะนำให้หาที่พักไกลๆแหล่งช๊อปปิ้งจะถูกหน่อยครับ แต่ต้องทำใจเรื่องขนาดห้องพักด้วย อาจจะแคบหน่อยถ้าเทียบกับบ้านเรา
เคยไปพักห้องละ3500 ย่านจิมซาจุ่ย  ขนาดเล็กกว่าโรงแรม B2 ห้องละ550 เท่านึง

ค่าอาหารแพงหน่อยนะครับ ก๋วยเตี๋ยว,โจ๊ก ชามละประมาณ 150-200 บาท ลองคำนวนดูว่ากินกันวันละกี่มื้อ   ยิ้มกว้างๆ
ถ้าอยากประหยัดแนะนำให้กิน KFC หรือ Mcdonal ถูกมาก มื้อละ80-100 อิ่มแน่นอน
น้ำดื่มก็ราคาสูงพอสมควร เบียร์ โค๊ก น้ำเปล่า ราคาต่างกันไม่มาก เพื่อนผมดื่มเบียร์แทนน้ำเปล่าเลย ราคาพอๆกัน 5555+

เดินทางใช้บริการรถไฟฟ้าก็สะดวกดีครับไปได้ทุกที่  พอไปถึงแนะนำให้ซื้อบัตร Octopus Card คล้ายๆบัตรเติมเงินโทรศัพท์บ้านเรา ใช้เป็นบัตรแทนเงินสด จ่ายค่ารถไฟฟ้า และซื้อของในเซเว่นหรือห้างต่างๆได้

ผมไปกับแฟน 3วัน ทั้งกิน,เที่ยว Shopping หมดรวมกันประมาณ6หมื่นครับ

Ride Fast Die Young
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2013, 00:51:53 »

แนะนำให้หาที่พักไกลๆแหล่งช๊อปปิ้งจะถูกหน่อยครับ แต่ต้องทำใจเรื่องขนาดห้องพักด้วย อาจจะแคบหน่อยถ้าเทียบกับบ้านเรา
เคยไปพักห้องละ3500 ย่านจิมซาจุ่ย  ขนาดเล็กกว่าโรงแรม B2 ห้องละ550 เท่านึง

ค่าอาหารแพงหน่อยนะครับ ก๋วยเตี๋ยว,โจ๊ก ชามละประมาณ 150-200 บาท ลองคำนวนดูว่ากินกันวันละกี่มื้อ   ยิ้มกว้างๆ
ถ้าอยากประหยัดแนะนำให้กิน KFC หรือ Mcdonal ถูกมาก มื้อละ80-100 อิ่มแน่นอน
น้ำดื่มก็ราคาสูงพอสมควร เบียร์ โค๊ก น้ำเปล่า ราคาต่างกันไม่มาก เพื่อนผมดื่มเบียร์แทนน้ำเปล่าเลย ราคาพอๆกัน 5555+

เดินทางใช้บริการรถไฟฟ้าก็สะดวกดีครับไปได้ทุกที่  พอไปถึงแนะนำให้ซื้อบัตร Octopus Card คล้ายๆบัตรเติมเงินโทรศัพท์บ้านเรา ใช้เป็นบัตรแทนเงินสด จ่ายค่ารถไฟฟ้า และซื้อของในเซเว่นหรือห้างต่างๆได้

ผมไปกับแฟน 3วัน ทั้งกิน,เที่ยว Shopping หมดรวมกันประมาณ6หมื่นครับ

ขอบคุณครับ  สงสัยได้กินเบียร์แทนน้ำ(ปกติก็ดื่มแทนน้ำ) ยิงฟันยิ้ม
ttyy
ระดับ ป.ตรี

ซ่อม/ซื้อ/ขาย มือถือทุกรุ่น

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2013, 07:27:17 »

ถ้าเดินทางเยอะ อารมณ์ประมาณเที่ยวทั่ว แนะนำ ซื้อ AE tourist day pass เหมาขึ้นรถไฟไปสนามบิน 2 รอบ พร้อมทั้งตั๋วรถไฟใต้ดิน และรถเมล์บางสาย อีก 3 วัน หรือ 2 วันก็มีครับ

มีเวลา 3 วัน ถือว่าไม่มากและไม่น้อยครับ. แต่คงเที่ยวไม่ครบ ถ้าจะให้ครบคงไม่เต็มที่ครับ

เรื่องที่พักนี่ ถ้าอยากได้แบบประหยัด และทำเลดีๆ ก็คงต้องเข้าไปหาในเวป hostelword.com ครับ คืนละ 1000 กว่าบาทก็มี แต่ก็เห็นตาม คห.บร ล่ะครับ ว่าค่อนข้างแคบมากๆครับ ส่วนใหญ่ คนไทยจะชอบไปพักย่านมงก๊ก ครับ ส่วนย่านจิมซาจุ่ยก็มีบ้าง แต่จะเป็นย่านคนดำอยู่กันเยอะมากกว่าครับ

ค่าอาหาร ไม่แพงอย่างที่คิดครับ โจ๊กชามนึง 120 บาท แต่ 2 คนกินด้วยกันยังอิ่มเลยครับ ส่วนน้ำ เครื่องดื่มถ้าไม่ค่อยชำนาญก็ซื้อตาม 7-11 ก็พอได้ครับ แต่ถ้าอยากประหยัดจริงๆ ก็ซื้อตามข้างทาง ตามแผงหนังสือ เค้าจะมีน้ำมาแบ่งขายไม่แพงครับ

ที่เที่ยวส่วนใหญ่ ถ้าเราวางแผนแม่นๆ ซื้อตั๋วผ่านเนตไปเลยก็ประหยัดกว่าครับ

ร้านอาหาร ระดับภัตตาคาร มักมีโปรโมชั่นดีๆ ทำให้ประหยัดกว่ากินร้านข้างถนนอีกก็มีนะครับ ยกตัวอย่างร้าน federal palace ที่ citygate ไปนั่งกินหลังบ่าย 2 ลดเกินครึ่งราคาครับ

งบประมาณ ไม่รวมตั๋ว นี่ คนละ 8000 บาทก็เหลือเฟือแล้วครับ ได้ทั้ง HK disneyland , the peak , nong ping ค่ากิน ค่านอน ค่ารถ ในนั้นเสร็จ 

เที่ยวให้สนุกนะครับ

ปล. น่าจะไปสัก 3 คืนนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

รับซื้อ-ขาย-ฝาก-ขายฝากคอมพิวเตอร์ PC Notebook โทรศัพท์มือถือ nokia iPhone samsung ทีวี LCD เครื่องเสียง เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดราคาสูง รุ่นเก่า รุ่นใหม่ โทรมาคุยกันได้ครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2013, 16:34:49 »

ตอนนี้เก็บตัง แต่งงานก่อน แล้วค่อยไป  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์