เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 23:30:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  สอบถามเรื่องไฟแนนท์ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามเรื่องไฟแนนท์ครับ  (อ่าน 587 ครั้ง)
IIIstol2merIII
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 15:06:52 »

พอดีว่าผมต้องการเปลี่ยนชื่อผู้เช่าซื้อเพื่อเคลียร์เครดิตบูโรของแฟน เพื่อเตรียมกู้เงินสร้างบ้านของข้าราชการธนาคารครู(ที่จริงก็ว่าจะขายแต่เสียดาย) อยากทราบว่าท่านที่เคยทำใช้เงินในการโอนย้ายเปลี่ยนชื่อผู้เช่าซื้อกันเท่าไหร่ครับ พอดีผมโทรไปสอบถาม ทางบริษัทที่แฟนเช่าซื้อ
เขาบอกว่าต้องจ่าย
1.ค่าธรรมเนียมโอนย้ายเปลี่ยนชื่อ 4500 (อันนี้เข้าใจว่าต้องมี แต่ที่อื่น ไม่สูงขนาดนี้)
2.ค่างวด 2 งวด ล่วงหน้า (อันนี้แล้วแต่บริษัทแต่ที่นี่เก็บก่อนสองงวด)
3.ค่าประกันชั้นสอง บังคับทำ 5000+ (อันนี้ไม่รู้ที่อื่นแบบนี้หรือเปล่า)
4.บังคับทำประกันชีวิต 20000 บาท (ผมฟังแล้วอึ้งเลย ว่าตอนจัดใหม่ยังไม่มีเลย แต่เปลี่ยนชื่อ
สัญญา มี หรือที่อื่นก็แบบนี้)
5.ค่าทำเรื่อง เครดิตบูโร 1000 บาท
รวมทั้งหมด น่าจะอยู่ที่ 42000-43000 หรือมากกว่านี้
ทำไมมันแพงอย่างงี้ครับ
เพราะตอนออกรถ ผมใช้เงิน ดาวน์ 20000 ประกันชั้นสอง 6000+ ค่าโอน3500+ (คนละครึ่ง)
ออกรถครั้งแรกจ่ายน้อยกว่าเปลี่ยนสัญญาอีกครับ

ชีวิตที่ยังต้องดิ้นรน เปิดโอกาสให้กับตัวเองสูโลกกว้าง แล้วคุณจะเจอ..........(จริงรึเปล่า)
ic2200
ระดับ ป.ตรี

HS5YJH

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 11:11:59 »

1.แล้วแต่ไฟแนนท์
2.ส่วนใหญ่เก็บสองถึงสี่งวดแล้วแต่ไฟแนนท์เช่นกันครับ
3.ประกันเดิมหมดแล้วเหรอครับ ถ้ายังไม่หมด ทำเรื่องขอคืนค่ากรมธรรม์เก่าที่เหลือก่อนแล้วค่อยทำของใหม่ ราคาประมาณนั้นครับ
4.อันนี้ต่อรองถ้าไม่สะดวกในการจ่าย (ทำได้ก็ดีอนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน จะได้ไม่ทิ้งภาระคนข้างหลัง)
5.ซื้อความสะดวกครับ ...
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 14:16:27 »

2.ส่วนใหญ่เก็บสองถึงสี่งวดแล้วแต่ไฟแนนท์เช่นกันครับ
3.ประกันเดิมหมดแล้วเหรอครับ ถ้ายังไม่หมด ทำเรื่องขอคืนค่ากรมธรรม์เก่าที่เหลือก่อนแล้วค่อยทำของใหม่ ราคาประมาณนั้นครับ
4.อันนี้ต่อรองถ้าไม่สะดวกในการจ่าย (ทำได้ก็ดีอนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน จะได้ไม่ทิ้งภาระคนข้างหลัง)
ขอบคุณครับ แต่ข้อ 4 ลองต่อรองแล้ว เขาบอกว่าบังคับทำ ก็เลยสงสัย

ชีวิตที่ยังต้องดิ้นรน เปิดโอกาสให้กับตัวเองสูโลกกว้าง แล้วคุณจะเจอ..........(จริงรึเปล่า)
ic2200
ระดับ ป.ตรี

HS5YJH

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2013, 08:50:51 »

ขอบคุณครับ แต่ข้อ 4 ลองต่อรองแล้ว เขาบอกว่าบังคับทำ ก็เลยสงสัย

ตอนผมออกรถใหม่ไฟแนนท์ก็พูดแบบนี้ครับ ตื้อจะให้ทำให้ได้เพื่อจะเอายอด แต่ผมปฏิเสธเพราะไม่พร้อมที่จะจ่าย เค้าก็บอกกลับมาว่าไม่ทำก็ได้แต่ถ้ามีคนโทรมาสอบถามให้บอกว่าแนะนำแล้วเรื่องประกันแต่เราไม่พร้อมที่จะจ่าย ไมมีการบังคับครับ ...
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2013, 10:24:20 »

ก็ว่านะครับ ประกันชีวิตผมกะทำอยู่แล้ว ยังจะให้ทำอีก

หน้า: [1] พิมพ์