เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 พฤษภาคม 2024, 06:04:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขอคำแนะนำจากผู้รู้ครับ สูบน้ำขึ้นเขาประมาณ 1 กม.ใช้เครื่องสูบน้ำอะไรดีครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำจากผู้รู้ครับ สูบน้ำขึ้นเขาประมาณ 1 กม.ใช้เครื่องสูบน้ำอะไรดีครับ  (อ่าน 18747 ครั้ง)
dol
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 09:54:11 »

ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 10:16:43 »

แนะนำให้ไปที่เกษตรพอเพียง.คอมครับ ที่นั่นเป็นแหล่งรวบรวมปรมาจารย์ด้านการเกษตรในทุกๆด้านครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?board=1.0
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
dol
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 18:11:06 »

ขอบใจมากครับที่แนะนำ
nuy20013
เตรียมอนุบาล
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 20:56:39 »

ปั้มชักครับ ขนาด2นิ้ว เป็นปั้มแบบลูกสูบอัดอย่างเดียวระยะทาง1กม.จิ๊บๆ
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 07:14:44 »

ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

เคยเห็นปั๊มพ่นยาไหมครับ 3 สูบ แต่ไปซื้อเอารุ่นใหญ่เลยนะครับ ราคา 8,500 แต่ถ้าในตัวเมืองเชียงราย ราคาอยู่ที่ 8,200 บาท แล้วไปซื้อ รถไถนา มือสอง แถว อำเถอป่าแดด (หลังธนาคาร กสิกรไทย) สาขาป่าแดด มีเพียบ เอาเครื่องพ่นยา3สูบ เชื่อมกับรถไถนา สูบน้ำขึ้นเขาได้เลยนะครับ เขาจะชันขนาดไหนก็ขึ้นหมดล่ะครับ ถ้าเป็น ปั๊มชักขนาด 2'' ถ้าเขาชันมาก เกิน 45องศา
เกิน 200 เมตร ไม่ขึ้นแน่ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
dol
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 20:59:18 »

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับ
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2013, 14:49:13 »

ขอข้อมูลที่ต้องการเพิ่มเพื่อออกแบบทางวิศวกรรมครับ

เดี๋ยวจะคำนวนหื้อ

1. ระยะทางของท่อและชนิดท่อ (ระยะคงประมาณ 1 กม แม่นก่อครับ )
2. ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางท่อ
3. ระดับความสูงของปลายท่อที่ปล่อยน้ำ

3 อย่างนี้จะต้องนำมาคำนวณเพื่อหา "เฮดlost" จะได้รู้ว่าใช้ปั้มขนาดแรงเท่าไร
dol
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2013, 15:59:09 »

ระยะทางประมาณ 1 กม.ครับ
ความสูงจากต้นน้ำถึงปลายน้ำประมาณ 50-60 ม.
ควรใช้ท่อขนาดเท่าไหร่และปั้มขนาดไหนครับ
ขอบคุณมากครับ
nuy20013
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2013, 19:57:21 »

ยังขอยืนยันเป็น...ปั้มชักขนาดสองนิ้ว ครับตามประสบการณ์ที่กำลังใช้อยู่ในปัจจุบันนี้หรือไม่แน่ใจ
ดูในgoogel ดูคลิปการทดสอบปั้มชักสูบน้ำขึ้นเขาก็ได้  เมื่อก่อนผมไม่มีความรู้เรื่องปั้มหรอกพอดูคลิปแล้ววันหลังก็ไปซื้อมาเลย ( ร้านพลภัณฑ์ )ถ้าจำไม่ผิดราคาราวๆ 8500 บาทนี่แหล่ะ ก็แนะนำได้แค่นี้แหล่ะครับผม...
dol
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2013, 00:14:00 »

ครับ ขอบคุณครับ
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2013, 09:31:46 »

น้ำสูง 10เมตร จะได้แรงดันประมาณ 1บาร์ ในกูลเกิ้ลบอกงี้ ยังบ่ามีเวลาหาข้อมูลมาออกแบบหื้อเตื่อเน้อ งานนักขนาด ^ ^

ฉนั้นสูง 60 เมตร ต้องใช้ปั้มน้ำในท่อหื้อแรงดันมากกว่า 6 บาร์
ยังบ่ารวมแรงดันที่สูญเสียในระยะทาง 1 กม. จำบ่าได้ว่าต้องใช้กี่บาร์ตะวาหาเจอในกูลเกิ้ลอยู่
พอรู้แรงดันก่อจะกำหนดขนาดท่อส่งน้ำได้
ท่อใหญ่ๆแรงดันก่อจะต่ำ ท่อเล้กๆแรงดันจะสูง

กึดไปกึดมาแล้ว......

แนะนำว่าเจาะบาดาลได้ก่อครับ

จะถูกกว่า บ่าต้องบำรุงรักษาท่อ

การเดินท่อ 1 กิโล ต้องผ่านที่ดินคนอื่นแน่ๆ  ปัญหาเยอะ

ถ้าได้จะได้บ่าต้องออกแบบหื้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มกราคม 2013, 09:36:36 โดย civilroom » IP : บันทึกการเข้า
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2013, 08:42:15 »

เครื่องสูบแบบนี้นะครับที่ผมใช้ ปจุบัน ผมเปลี่ยนจากเครื่อง เบนซิล5.5แรงม้า มาใช้เครื่องแบบ เครื่องรถไถนาเดินตาม 8แรงม้า เพราะประหยัดน้ำมันมากครับ สูบ สองวันใช้น้ำมัน 5ลิตร ได้น้ำเก็บที่แท้งน้ำ 3.5 หมื่นลิตร ครับผม   

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
ssaaming
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2014, 10:40:07 »

เครื่องสูบแบบนี้นะครับที่ผมใช้ ปจุบัน ผมเปลี่ยนจากเครื่อง เบนซิล5.5แรงม้า มาใช้เครื่องแบบ เครื่องรถไถนาเดินตาม 8แรงม้า เพราะประหยัดน้ำมันมากครับ สูบ สองวันใช้น้ำมัน 5ลิตร ได้น้ำเก็บที่แท้งน้ำ 3.5 หมื่นลิตร ครับผม   

อยากไปดูงานจริงๆ ครับ ผมติดปัญหาปั๊มน้ำขึ้นดอยเหมือนกัน จะติดต่อทางใหนได้บ้าง ขอบคุณครับ
sodajack
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2014, 21:31:55 »

ยังขอยืนยันเป็น...ปั้มชักขนาดสองนิ้ว ครับตามประสบการณ์ที่กำลังใช้อยู่ในปัจจุบันนี้หรือไม่แน่ใจ
ดูในgoogel ดูคลิปการทดสอบปั้มชักสูบน้ำขึ้นเขาก็ได้  เมื่อก่อนผมไม่มีความรู้เรื่องปั้มหรอกพอดูคลิปแล้ววันหลังก็ไปซื้อมาเลย ( ร้านพลภัณฑ์ )ถ้าจำไม่ผิดราคาราวๆ 8500 บาทนี่แหล่ะ ก็แนะนำได้แค่นี้แหล่ะครับผม...

ผมสนับสนุนอีก 1 เสียงครับ กรณีการใช้คือดึงน้ำไปเก็บใช่ไหมครับ...ปั๊มชัก(ลูกสูบ) สามารถส่งน้ำในระยะทางที่ไกล แต่แรงดัน + ปริมาณการส่งต่ำ ส่วนปั๊มหอยโข่งทั่วไป สามารถส่งได้ระยะทางไม่ไกลมาก แรงดันต้นสูงแต่แรงปลายต่ำ เน้นการทำแรงดันในท่อ+ปริมาณน้ำมาก...จขกท ก็เลือกใช้ตามความเหมาะสมของการใช้งานครับ
หน้า: [1] พิมพ์