เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 18:23:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  กล้องยาสูบโบราณ(กลางทุ่งนา)
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน กล้องยาสูบโบราณ(กลางทุ่งนา)  (อ่าน 5154 ครั้ง)
แป๊ะยิ้ม
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2010, 12:58:57 »

ท่านไหนพอทราบบ้างว่า
กล้องยาสูบที่ผมลงรูปไว้ ใช้ใน พศ ใด
คือ คุณตาท่านพบกลางทุ่งนา มีอยู่ 2 อัน
แต่อันนี้ สมบูรณ์ที่สุด ท่านผู้รู้ช่วยวิจารณ์้ทีครับ ยิ้ม ยิ้ม

* 100_3630ddd.jpg (69.89 KB, 460x345 - ดู 2401 ครั้ง.)
danai_nat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2010, 16:09:49 »

ในภาษากำเมืองเฮาเปิ่นอ้องว่าบูยาครับ มีพบมากในที่ราบเชียงแสน สมัยเชียงแสนนี้จะปะได้ทั่วไปครับแถบแม่จันเชียงแสนก็ปะในหลายที่แล้วก้มีปะกันนักตวยครับ
danai_nat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2010, 16:11:47 »

กล้องบูยาจากเชียงแสน

* 122_2241.jpg (57.62 KB, 450x338 - ดู 2344 ครั้ง.)
แป๊ะยิ้ม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2010, 17:59:37 »

ของผม ป่าแดด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แต่ดูลักษณะคล้ายๆกันเน๊อะคับ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2010, 20:29:34 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...พบเจออยู่บ่อยๆครับ...แต่สภาพไม่สมบูรณ์แบบนี้....ในสวนข้าวโพดผมก็เจอ..มีทั้งซากหม้อ,ไห,เครื่องครัวเก่าๆ...มันแตกหมดอ่ะครับ..

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2010, 20:34:53 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...พบเจออยู่บ่อยๆครับ...แต่สภาพไม่สมบูรณ์แบบนี้....ในสวนข้าวโพดผมก็เจอ..มีทั้งซากหม้อ,ไห,เครื่องครัวเก่าๆ...มันแตกหมดอ่ะครับ..

เอาไปเก็บไว้วัดสบกกกครับ ลุง

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2010, 21:28:56 »

ยิงฟันยิ้ม...ตุ๊ปี้เปิ้นจะว่าหื้อก้า...

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
แป๊ะยิ้ม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2010, 21:37:18 »

ตอนที่รถไถ่ ไถ่ ก็เจอพวกเศษ หม้อ ชาม ไรเหมือนกันครับ
ตาบอกเมื่อก่อนเคยเจอ เครื่องปั้้นรูปแม่ไก่ มีไข่ด้วย 7ฟอง
เสียดายที่หายไปแล้ว น่าเสียดาย อยากรู้ว่างานจะอี้ อยู่ใน สมัยใด
อั้นบ่าดาย ยิ้ม ยิ้ม
นอร์ทเทิร์นซิตี้
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2010, 11:12:14 »

ท่านไหนพอทราบบ้างว่า
กล้องยาสูบที่ผมลงรูปไว้ ใช้ใน พศ ใด
คือ คุณตาท่านพบกลางทุ่งนา มีอยู่ 2 อัน
แต่อันนี้ สมบูรณ์ที่สุด ท่านผู้รู้ช่วยวิจารณ์้ทีครับ ยิ้ม ยิ้ม

สภาพสมบูรณ์ขนาด

สนใจติดต่อ  093-3092521
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2010, 15:11:56 »

ยิงฟันยิ้ม...ตุ๊ปี้เปิ้นจะว่าหื้อก้า...
ไม่ว่าครับ เเดินหาเก็บตามสวนข้าวโพดและตอนแม่น้ำโขงแห้ง อยู่เหมือนกัน

คนไกลบ้านเกิด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2010, 01:58:24 »

อื่มน่าสน ยิ้ม ยิ้ม
som
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2010, 14:31:43 »

อืม พ่อเราก็เคยพบ แต่เปงสีดำและด้ามยาว น่าเสียดายมันแตกซะแล้ว
bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2010, 14:46:38 »

ไม่ว่าครับ เเดินหาเก็บตามสวนข้าวโพดและตอนแม่น้ำโขงแห้ง อยู่เหมือนกัน

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม....เวลาเราไปหาเก็บนี่ไม่ค่อยจะเจอเลยครับ.....ทีตอนไม่เก็บเจอประจำ.. ฮืม  ฮืม

xtrail999
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 06 มกราคม 2011, 20:12:15 »

เอามาบริจาคเค้าทำศูนย์เรียนรู้ชุมชน  086-316-8223  ศักดิ์สยาม จะนำไปมอบให้ท่านเจ้าอาวาส เจ้าคณะอำเภอที่วัดฝั่งหมิ่น ครับ
Skt_Doungkaw
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 06 มกราคม 2011, 20:22:49 »

อืม..ของบ่าเก่า..
โคะโละจัง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2011, 11:52:38 »

ของเก่างามขนาดเลย
Dora-world
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2011, 11:57:18 »

ที่บ้านสวนมีคนขุดเจอนะครับ มีของเยอะแยะมากมาย แต่เจอเงินที่ใช้ในสมัย ร.5 อ่ะครับ
ไม่รู้ว่าของที่ขุดได้จะเป็นสมัยนั้นรึเปล่า แต่ตอนนี้เอาไปฝังที่เดิมแล้วหละ
มีเรื่องไม่คาดคิดเกิดขึ้น แหะๆๆๆๆ (หลอนแบบเจอกับตัวเลย)

มะหินฝน
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2011, 11:30:51 »

ท่านทั้งหลายควรเก็บรวบรวมไว้ แล้วนำไปมอบให้กับทางพิพิธภัณฑ์เชียงแสนรักษาไว้ให้ลูกหลานศึกษานะครับ  ส่วนตำแหน่งแห่งหนที่พบควรเอาลงแผนที่ แล้วนำส่งไปด้วยพร้อมกัน ทั้งหมดนี้ก็จะช่วยให้เรามองเห็นอดีต วิถีของบุพการีเมืองเชียงรายของเราให้ชัดเจนขึ้นครับ
คำหล้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2011, 14:21:15 »

พ่อกับแม่เคยเจออันหนึ่ง คล้ายๆๆกัน แล้วครอบครัวบ่าค่อยเป๋นสุข พ่อแม่เอารถไปลง
ทะเลาะกั๋นบ่อย เลยไปผ่อหนังสือโบราณ ผลออกมาว่าได้ของเขียวมาจากทางทิศใต้ของบ้านหื้อเอาไปไว้ที่อื่นนอกบ้าน บ่อเป็นมงคลต่อบ้านเฮา  แม่นขนาด

inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 20:56:28 »

เมินแล้วเกยไปขุดจิ๊หลอบป๊ะใส่อันหนึ่งเอาฮื้อป้ออุ้ยไปแล้ว  ตอนนี้บ่าฮู้ไปไหนแล้วเสียดาย

สนใจ โทร 086-9176511
หน้า: [1] 2 พิมพ์