เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 16:43:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  อยากเป็นนักลงทุน ทำอย่างไร
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากเป็นนักลงทุน ทำอย่างไร  (อ่าน 1534 ครั้ง)
daff
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 06 มกราคม 2013, 11:16:53 »

ยิ้มกว้างๆ มีเงินเย็นอยู่100,000 บาท อยากเป็นนักลงทุน ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไร ลงทุนอะไรดี ครับ ท่านไดเป็นนักลงทุน หรือมีประสยบการณ์ ช่วยแน่ะนำหน่อยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
daff
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 มกราคม 2013, 20:52:26 »

;)แว่ะมาดูคำตอบ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม
ซาลาเปา(เฉพาะกิจ)
...เฉพาะกิจเท่านั้น...
ชั้นประถม
*

IN GOD I TRUST

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 มกราคม 2013, 22:12:44 »

หาอ่านได้ตามกระทู้ปักหมุดข้างบนครับ มีเซียนแนะนำให้แล้ว
daff
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2013, 08:57:01 »

หาอ่านได้ตามกระทู้ปักหมุดข้างบนครับ มีเซียนแนะนำให้แล้ว

ขอบคุณกับคำแน่ะนำน่ะคับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
AekChiangrai
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2013, 18:48:11 »

หากคิดจะทำธุรกิจ...ต้องคิดให้ดีและใจเย็น ๆ นะครับ ต้องรู้และศึกษาให้ดีก่อนการลงทุน...การลงทุนก็คือการค้าที่ต้องได้กำไร...หรือขาดทุน หากสนใจจริง ๆ ในการลงทุน...ติดต่อมาคุยกันครับ 085-7215357 (เอก) ปรึกษาหรือแลกเปลี่ยนความคิดกันได้นะครับ มีธุรกิจหลายอย่างที่น่าลงทุน...  อยู่ที่ว่า...เราถนัดในการทำอะไร ? หรือรู้และเข้าใจเกี่ยวกับสิ่งที่จะทำขนาดไหน...เพื่อไม่ให้เราเจ็บตัว ปล.(ในการทำธุรกิจทุกอย่าง...ต้องเป็นคนที่มีคุณธรรมประจำใจ)
daff
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 12:50:46 »

หากคิดจะทำธุรกิจ...ต้องคิดให้ดีและใจเย็น ๆ นะครับ ต้องรู้และศึกษาให้ดีก่อนการลงทุน...การลงทุนก็คือการค้าที่ต้องได้กำไร...หรือขาดทุน หากสนใจจริง ๆ ในการลงทุน...ติดต่อมาคุยกันครับ 085-7215357 (เอก) ปรึกษาหรือแลกเปลี่ยนความคิดกันได้นะครับ มีธุรกิจหลายอย่างที่น่าลงทุน...  อยู่ที่ว่า...เราถนัดในการทำอะไร ? หรือรู้และเข้าใจเกี่ยวกับสิ่งที่จะทำขนาดไหน...เพื่อไม่ให้เราเจ็บตัว ปล.(ในการทำธุรกิจทุกอย่าง...ต้องเป็นคนที่มีคุณธรรมประจำใจ)

ในหัวคิดอยากจะทำอะไรหลายๆอย่าง แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง ไร้ที่ปรึกษา ร้องไห้ ร้องไห้
AekChiangrai
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2013, 18:59:48 »

ยินดีให้คำปรึกษานะครับ...หรือแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ ยิ้ม
nuanna2
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 15:37:42 »

เป็นธุรกิจตัวเองดีที่สุด

ขายไรก็ได้ที่อยากทำ
daff
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 19:25:46 »

คุณพอจะมีข้อมูลเกี่ยวกับที่ทำเลค้าขายดีๆในจังหวัดเชียงรายใหม่ครับ สมมุติว่าผมจะเปิดร้านกาแฟโบราณเล็กๆสักร้านนึง ควรเป็นที่ไหนดีครับ
yuth35
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 15:45:43 »

เปิดร้านกาแฟก็ไม่ใช่การลงทุนซิครับ เพราะเราต้องทำงานแลกเงินเหมือนเดิม  ยิงฟันยิ้ม
:i3abyzeed::
ชั้นประถม
*

086-440-8577

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 12:30:33 »

ยิ้มกว้างๆ มีเงินเย็นอยู่100,000 บาท อยากเป็นนักลงทุน ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไร ลงทุนอะไรดี ครับ ท่านไดเป็นนักลงทุน หรือมีประสยบการณ์ ช่วยแน่ะนำหน่อยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ในหัวคิดอยากจะทำอะไรหลายๆอย่าง แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง ไร้ที่ปรึกษา ร้องไห้ ร้องไห้

คำตอบอยู่ที่ลายเซ็นด้านล่างครับ... ยิ้มเท่ห์

daff
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 08:56:39 »

คำตอบอยู่ที่ลายเซ็นด้านล่างครับ... ยิ้มเท่ห์

ผมไม่ค่อยเข้าใจในปรัชญาของท่าครับ อธิบายให้ผมเข้าใจหน่อย แบบว่าเป็นคนเข้าใจยากน่ะ ขอบคุณครับที่ให้ข้อคิดดีๆ
:i3abyzeed::
ชั้นประถม
*

086-440-8577

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 18:37:17 »

ยิ้มกว้างๆ มีเงินเย็นอยู่100,000 บาท อยากเป็นนักลงทุน ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไร ลงทุนอะไรดี ครับ ท่านไดเป็นนักลงทุน หรือมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมไม่ค่อยเข้าใจในปรัชญาของท่านครับ อธิบายให้ผมเข้าใจหน่อย แบบว่าเป็นคนเข้าใจยากน่ะ ขอบคุณครับที่ให้ข้อคิดดีๆ

ไม่ใช่ปรัชญาอะไร ความหมายตรงตัวเลยครับสำหรับวลีที่ว่า...
"จะเป็นนักลงทุนที่ดีได้อย่างไร..หากในชีวิตยังไม่คิดที่จะลงทุนให้กับตัวเอง"
เพราะหากท่าน daff หรือสมาชิกท่านใด อยากที่จะเป็น "นักลงทุน" ที่ดี
ก่อนอื่นต้องรู้จักการลงทุนในเรื่องสำคัญอย่างการ "ลงทุนให้กับตัวเอง" ก่อน

ความหมายของการ "ลงทุนให้กับตัวเอง" ในที่นี้ก็คือ
การลงทุนเงินในการซื้อหนังสือดีๆมาอ่าน
ลงทุนเวลา(และบางครั้งอาจจะต้องลงทุนเงินด้วยในกรณีที่มีค่าสมัครหรือค่าใช้จ่าย) ในการเข้าคอร์สอบรมสัมนาในสิ่งที่เรายังไม่รู้ อยากรู้เพิ่มเกี่ยวกับเรื่องนั้นๆ หรือในสิ่งที่เรากำลังสนใจ

ซึ่งการลงทุนในส่วนนี้ถือว่ามีความสำคัญมาก เหมือนการลงทุนจ้างสถาปนิกมาเขียนแบบให้ ก่อนลงมือสร้างบ้านหลังใหญ่ๆซักหลัง เพราะหากคุณประหยัดงบในส่วนนี้โดยการเขียนแบบเองหรือจ้างเด็กปีหนึ่งมาเขียนแบบให้ แววที่บ้านหลังนี้จะพังครืน ( หรือเงินที่เก็บสะสมไว้หายวับไปกับตา ) ก็ไม่ใช่เรื่องที่จะเหนือจากความคาดหมายซักเท่าใดนัก ขยิบตา

หรือจะพูดอีกแง่หนึ่งให้เข้าใจได้ง่ายกว่านั้นก็คือ เงินที่เราเจียดออกมาเพื่อลงทุนให้กับตัวเอง ในการเพิ่มเติมความรู้ความเข้าใจในการลงทุน 5-10% อาจจะเป็นตัวกำหนดอนาคตของเงินอีก 90-95% ที่เหลืออยู่ก็เป็นได้ ยิ้ม

ขอให้เดินทางปลอดภัย ( เต็มไปด้วยความรู้ ความเข้าใจ และมีสติอยู่ตลอดเวลา ) บนเส้นทางสายการเงินการลงทุนครับ ยิ้มเท่ห์

daff
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 20:13:07 »

ยิ้มกว้างๆ มีเงินเย็นอยู่100,000 บาท อยากเป็นนักลงทุน ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไร ลงทุนอะไรดี ครับ ท่านไดเป็นนักลงทุน หรือมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมไม่ค่อยเข้าใจในปรัชญาของท่านครับ อธิบายให้ผมเข้าใจหน่อย แบบว่าเป็นคนเข้าใจยากน่ะ ขอบคุณครับที่ให้ข้อคิดดีๆ

ไม่ใช่ปรัชญาอะไร ความหมายตรงตัวเลยครับสำหรับวลีที่ว่า...
"จะเป็นนักลงทุนที่ดีได้อย่างไร..หากในชีวิตยังไม่คิดที่จะลงทุนให้กับตัวเอง"
เพราะหากท่าน daff หรือสมาชิกท่านใด อยากที่จะเป็น "นักลงทุน" ที่ดี
ก่อนอื่นต้องรู้จักการลงทุนในเรื่องสำคัญอย่างการ "ลงทุนให้กับตัวเอง" ก่อน

ความหมายของการ "ลงทุนให้กับตัวเอง" ในที่นี้ก็คือ
การลงทุนเงินในการซื้อหนังสือดีๆมาอ่าน
ลงทุนเวลา(และบางครั้งอาจจะต้องลงทุนเงินด้วยในกรณีที่มีค่าสมัครหรือค่าใช้จ่าย) ในการเข้าคอร์สอบรมสัมนาในสิ่งที่เรายังไม่รู้ อยากรู้เพิ่มเกี่ยวกับเรื่องนั้นๆ หรือในสิ่งที่เรากำลังสนใจ

ซึ่งการลงทุนในส่วนนี้ถือว่ามีความสำคัญมาก เหมือนการลงทุนจ้างสถาปนิกมาเขียนแบบให้ ก่อนลงมือสร้างบ้านหลังใหญ่ๆซักหลัง เพราะหากคุณประหยัดงบในส่วนนี้โดยการเขียนแบบเองหรือจ้างเด็กปีหนึ่งมาเขียนแบบให้ แววที่บ้านหลังนี้จะพังครืน ( หรือเงินที่เก็บสะสมไว้หายวับไปกับตา ) ก็ไม่ใช่เรื่องที่จะเหนือจากความคาดหมายซักเท่าใดนัก ขยิบตา

หรือจะพูดอีกแง่หนึ่งให้เข้าใจได้ง่ายกว่านั้นก็คือ เงินที่เราเจียดออกมาเพื่อลงทุนให้กับตัวเอง ในการเพิ่มเติมความรู้ความเข้าใจในการลงทุน 5-10% อาจจะเป็นตัวกำหนดอนาคตของเงินอีก 90-95% ที่เหลืออยู่ก็เป็นได้ ยิ้ม

ขอให้เดินทางปลอดภัย ( เต็มไปด้วยความรู้ ความเข้าใจ และมีสติอยู่ตลอดเวลา ) บนเส้นทางสายการเงินการลงทุนครับ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากๆเลยครับกับเนื้อหาสาระและขอความดีๆ ฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
singhato
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2013, 10:39:35 »

ให้ท่านเดินทางไปที่แม่สายครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ให้ข้ามด่านไปถามหาโรงแรมเรจจิน่า
เข้าไปโต๊ะที่มีคนมุงเยอะๆแล้วก็เอาเงินไปวางครับ รับรองเจ๊ง
ล้อเล่นนะครับ

ถ้าเป็นผมนะจะแบ่งเป็นสองส่วนอย่างละ 50 50
50 แรกฝากไว้ในหุ้นที่จ่ายปันผลดีๆสักตัว อย่าง CPALL ของท่านวายุ หรือตัวอื่น
50 หลังเล่นแบบนักเล่นหุ้นครับ อย่างหลังนี้ทำให้เราได้เข้าดูพอร์ทบ่อย
บางทีเราอาจได้มากกว่าปันผลก็มีนะครับ แต่ให้ศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนลงทุนนะครับ
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2013, 10:46:39 »

แทงหุ้น ...

โอกาส เพิ่มขึ้นของมูลค่า 100 - 500% (ถ้ามีกึ๋น)

เป็นการเพิ่มมูลค่าได้ง่ายที่สุด เช่น ITD ปลาย ธค. 4 บาท ตอนนี้ 6 บาทกว่า แค่ 1 เดือน กับ 8 วัน

somchai9
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2013, 09:35:35 »

คุณสมชาย บล ธนชาต สาขาเชียงราย ให้คำปรึกษาชี้แนะได้ สนใจติดต่อ 086-9223176
daff
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2013, 19:04:17 »

ตอนนี้หุ้นตัวไหนมาแรงครับ จะได้ศึกษาอย่างจริงจังซะที  โกรธ จะลองดูล่ะ
หน้า: [1] พิมพ์