เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 21:03:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  แคลเซียมโบรอน
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน แคลเซียมโบรอน  (อ่าน 13054 ครั้ง)
sabaidree
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2013, 12:13:45 »

ได้ลองทำแคลเซียมโบร่อน(สูตรที่หาเจอในกูเกิ้ล ยิงฟันยิ้ม)มาพ่นลำใยที่สวน เพราะว่าประหยัดกว่าที่ซื้อตามท้องตลาดมาก

ส่วนสูตรก็ตามนี้ครับ

การทำแคลเซียมโบรอนไว้ใช้เอง
1.ผสมแคลเซียมไนเตรท(15-0-0+แคลเซียม25%) จำนวน 500 กรัม กับน้ำสะอาด 0.5 ลิตร คนให้ละลาย รอจนน้ำใส

2.ผสมโบรอน(กรดบอริก17%)  50-100 กรัม ลงไป คนให้ละลาย ทิ้งไว้ประมาณ 1-2 ชม. ให้น้ำใส
***หมายเหตุ บอแรกซ์ใช้ไม่ได้นะครับ ปุ๋ยจะตกตะกอนครับ ลองมาแล้ว ทิ้งหมดเลยครับ "โดนมาเยอะ เจ็บมาเยอะ" ยิงฟันยิ้ม

3.หากสารละลายที่ได้มีปริมาณยังไม่ถึง1ลิตร ให้เติมน้ำจนครบ1ลิตร แล้วกรองผ่านผ้าขาวบางเพื่อกรองสิ่งสกปรกออก

4.ผสมน้ำตาลทางด่วน(ถ้ามี) โดยใช้น้ำตาลกลูโคสแบบผงที่ขายกันตามร้านขายยา(กระปุก 400 กรัม ราคาประมาณ50-70 บาท) ผสมลงไป 100 กรัม จะช่วยให้พืชดูดปุ๋ยได้เร็วขึ้น และได้สารอาหาร(น้ำตาล)จากกลูโคสอีกด้วย                                              
ตามส่วนผสมข้างต้นจะได้ปุ๋ยน้ำที่มีความเข็มข้นที่ แคลเซียม 12% ,โบรอน 0.85-1.7% และมีไนโตรเจนอีกประมาณ 7% บรรจุในภาชนะปิดฝา และเก็บไว้ในที่ร่ม เก็บไว้ใช้ได้นาน 1-2 ปี
*เปอร์เซนต์ของโบรอนไม่ได้น้อยเกินไปนะครับ เพราะจากที่มีการศึกษาวิจัยมาพืชจะต้องการโบรอนไม่มากไปกว่านี้        

-วิธีใช้ ผสมแคลเซียมโบรอนที่ได้ 20-30 ซีซี./น้ำ 20 ลิตร(ไม่ควรใช้เข้มข้นกว่านี้ เพราะอาจเกิดผลข้างเคียงแก่พืชได้) ใช้ฉีดพ่นพืชได้ในทุกระยะ  

-ประโยชน์ ช่วยเสริมสร้างความแข็งแรงให้กับพืช ทนต่อโรคและเชื้อรา เพิ่มการแตกตายอด-ดอก ขยายรังไข่ในดอก ผสมเกสรติดง่าย ผลดก ขั้วดอก-ผลเหนียว เปลือกหนา ป้องกันผลร่วง ผลแตก ช่วยในการขยายผลให้ผลใหญ่ เนื้อแน่น เพิ่มน้ำหนัก เพิ่มรสชาติที่ดีให้กับผลผลิต

ตัวแคลเซียมกับโบรอนที่ใช้ ตอนนี้ผมซื้อจากที่นี่ครับ
http://www.weloveshopping.com/template/e1/showproduct1.php?pid=24777464&shopid=145117&showm=&groupproduct=all

http://www.weloveshopping.com/template/e1/showproduct1.php?pid=25021163&shopid=145117&showm=&groupproduct=all

คุณภาพโอเคกว่าที่อื่น ราคาก๋ถือว่าไม่ได้บวกเพิ่มมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มกราคม 2014, 15:43:43 โดย sabaidree » IP : บันทึกการเข้า
yordyah
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2013, 12:51:12 »

สารนี้ช่วยกระตุ้นอะไรค่ะแล้วเอามาใส่มะน่าวได้มั่ยค่ะ
ARM REVOLUTION
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2013, 13:33:17 »

ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหนครับ ขอบคุณครับ ^^
กระเจียว
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2013, 13:53:52 »

สารนี้ช่วยกระตุ้นอะไรค่ะแล้วเอามาใส่มะน่าวได้มั่ยค่ะ
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2013, 13:59:32 »

ฉีดใส่ต้นกล้า ได้ไหมครับผม ถ้าได้ขอด้วยคนครับผม อยู่ โรงเรียนเทศบาล 6 นะครับผม อิ๋วครับผมม
กระเจียว
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2013, 14:52:04 »

อยู่แถวไหนครับเผื่อผ่านไป จะแวะขอแบ่งสักนิดนึง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณครับ
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2013, 15:54:31 »

เห็นว่านะครับ ยิงฟันยิ้ม
-ให้นำสารสารละลายแคลเซียมโบรอนอัตรา 10 ซีซี ไปเจือจางในน้ำสะอาด 20 ลิตร ฉีดพ่นให้ทั่วต้นมะนาว ในระยะก่อนดอกบาน ,หลังติดผลอ่อน และ ก่อนการเก็บเกี่ยว 1 เดือน ในช่วงเย็น 2-3 ครั้งติดต่อกัน โดยเว้นระยะการฉีดพ่นให้ห่างกัน ครั้งละ 5-7 วัน จะลดการหลุดร่วงของดอกและช่วยให้มะนาวติดผลได้ดีขึ้น

ประโยชน์แคลเซียมโบรอน
1.เร่งการขยายขนาดของผลได้อย่าางรวดเร็ว เนื้อแน่น
2.ป้องกันการแตกของผลขณะขยายขนาดผลหรือช่วงฝนตกได้ดี
3.เร่งการงอก เพิ่มการติดเมล็ด เมล็ดงอกไว ได้ต้นใหญ่และแข็งแรง
4.เร่งการแตกรากแตกยอดใหม่ ช่วยสร้างระบบรากให้แข็งแรง รากแผ่กระจายมากขึ้น ดูดกินอาหารดีขึ้น
5.ขยายตาดอก สร้างตาดอก ตาดอกที่เล็กแกร็น ไม่สมบูรณ์ ช่วยในการแบ่งเซลล์ เสริมสร้างการเจริญเติบโต
6.ขยายรังไข่ในดอก ช่วยทำให้รังไข่ขยายโตแข็งแรง รอรับการผสมเกสรตัวผุ้ได้ดี ทำให้ติดผลได้มากขึ้น
อันนี้เขาก็ว่ามาอีกนั่นแหละครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตี่หันใจ้นักๆ กะมีพืชผัก มะนาว ส้ม กับบะลำใยนี่ละคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 มกราคม 2013, 10:36:21 โดย sabaidree » IP : บันทึกการเข้า
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2013, 15:58:49 »

ฉีดใส่ต้นกล้า ได้ไหมครับผม ถ้าได้ขอด้วยคนครับผม อยู่ โรงเรียนเทศบาล 6 นะครับผม อิ๋วครับผมม
น่าจะได้นะครับ เห็นเขาว่าแคลเซียมจำเป็นต่อพืชในทุกระยะ(พืชมีความต้องการสูงมากเมื่อเทียบกับธาตุรองและธาตุเสริมตัวอื่นๆ)
ส่วนโบรอนจะไม่ค่อยมีความสำคัญต่อพืชมากนัก แต่จะเป็นตัวช่วยให้พืชใช้ประโยชน์จากแคลเซียมได้ดีขึ้น

อยู่แถวไหนครับเผื่อผ่านไป จะแวะขอแบ่งสักนิดนึง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณครับ
ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหนครับ ขอบคุณครับ ^^

อยู่แม่สรวยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 มกราคม 2013, 16:08:22 โดย sabaidree » IP : บันทึกการเข้า
yordyah
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2013, 18:44:03 »

เห็นว่านะครับ ยิงฟันยิ้ม
-ให้นำสารสารละลายแคลเซียมโบรอนอัตรา 10 ซีซี ไปเจือจางในน้ำสะอาด 20 ลิตร ฉีดพ่นให้ทั่วต้นมะนาว ในระยะก่อนดอกบาน ,หลังติดผลอ่อน และ ก่อนการเก็บเกี่ยว 1 เดือน ในช่วงเย็น 2-3 ครั้งติดต่อกัน โดยเว้นระยะการฉีดพ่นให้ห่างกัน ครั้งละ 5-7 วัน จะลดการหลุดร่วงของดอกและช่วยให้มะนาวติดผลได้ดีขึ้น

ประโยชน์แคลเซียมโบรอน
1.เร่งการขยายขนาดของผลได้อย่าางรวดเร็ว เนื้อแน่น
2.ป้องกันการแตกของผลขณะขยายขนาดผลหรือช่วงฝนตกได้ดี
3.เร่งการงอก เพิ่มการติดเมล็ด เมล็ดงอกไว ได้ต้นใหญ่และแข็งแรง
4.เร่งการแตกรากแตกยอดใหม่ ช่วยสร้างระบบรากให้แข็งแรง รากแผ่กระจายมากขึ้น ดูดกินอาหารดีขึ้น
5.ขยายตาดอก สร้างตาดอก ตาดอกที่เล็กแกร็น ไม่สมบูรณ์ ช่วยในการแบ่งเซลล์ เสริมสร้างการเจริญเติบโต
6.ขยายรังไข่ในดอก ช่วยทำให้รังไข่ขยายโตแข็งแรง รอรับการผสมเกสรตัวผุ้ได้ดี ทำให้ติดผลได้มากขึ้น
อันนี้เขาก็ว่ามาอีกนั่นแหละครับ  ยิงฟันยิ้ม
โห...สรรพคุรเยอะแบบนี้ ขอเลยล่ะกัน จะให้ไปเอาที่ไหนค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ
jukgree
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2013, 21:18:10 »

ผมขอด้วยได้มั้ยครับจะเอาไปพ่นข้าวนาปรังนี้ครับ ผมรบกวนขอที่อยู่หรือเบอร์โทรได้ก่อครับ หลังไมค์มาก็ได้เน้อครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2013, 04:46:25 »

ผมขอด้วยได้มั้ยครับจะเอาไปพ่นข้าวนาปรังนี้ครับ ผมรบกวนขอที่อยู่หรือเบอร์โทรได้ก่อครับ หลังไมค์มาก็ได้เน้อครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ขออภัยทุกท่านเป็นอย่างสูงครับ(ลืมให้เบอร์) เบอร์ผม 0897567758-ไต  บางช่วงอาจติดต่อไมค่อยได้นะครับ(ถ้าเข้าสวนจะไม่มีสัญญาน)
ผมอยู่พะเยากับแม่สรวย จะเตวไปเตวมากู่เดือนคับ
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2013, 09:31:07 »

มาในเมืองเชียงรายตอนไหนบอกด้วยนะครับผม
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2013, 09:34:05 »

มาในเมืองเชียงรายตอนไหนบอกด้วยนะครับผม
ได้ครับ
jukgree
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2013, 12:27:40 »

ขออภัยทุกท่านเป็นอย่างสูงครับ(ลืมให้เบอร์) เบอร์ผม 0897567758-ไต  บางช่วงอาจติดต่อไมค่อยได้นะครับ(ถ้าเข้าสวนจะไม่มีสัญญาน)
ผมอยู่พะเยากับแม่สรวย จะเตวไปเตวมากู่เดือนคับ

อ้ายครับ ถ้าเตวมาพะเยาผมรบกวนติดรถเอามาให้ผมโต้ยได้ก่อครับ ผมอยู่บ้านปูแกง ต.แม่เย็น อ.พานครับ
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2013, 16:11:50 »

ขอตวยได้ก่อเจ้า กะลังจะลงข้าวโพดพอดี (ลงกินเล่นๆ สักกึ่งไร่ ตี้มันเหลือ) อยู่ใกล้กาดพานเจ้า แวะมาแอ่วเมื่อใด ขอติดมือมาสักน้อยเน้อเจ้า เบอร์ก็ตามตังลุ่มเจ้า
NANABABY
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2013, 19:32:25 »

อุปกรณ์การทำแคลเซี่ยมโบรอนหาซื้อได้ที่ไหนครับ รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ วันนี้โทรไปสอบถามแต่โทรแล้วไม่ติดครับ
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2013, 15:52:43 »

อ้ายครับ ถ้าเตวมาพะเยาผมรบกวนติดรถเอามาให้ผมโต้ยได้ก่อครับ ผมอยู่บ้านปูแกง ต.แม่เย็น อ.พานครับ
ขอเบอร์โตยเน้อ
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2013, 15:55:39 »

อุปกรณ์การทำแคลเซี่ยมโบรอนหาซื้อได้ที่ไหนครับ รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ วันนี้โทรไปสอบถามแต่โทรแล้วไม่ติดครับ
ผมซื้อที่ร้านเวิลด์เคมีคอล ติดถนนใหญ่ เยื้องๆกับ สหไพบูลย์2 ส่วนร้านอื่นราคาจะสูงกว่าครับ
youdon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 12:40:05 »

ยังมีเหลือไหมครับ ผมขอด้วยได้ไหมครับ ผมอยู่ในเมืองเชียงรายครับ

0869225229
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 15:46:41 »

พรุ่งนี้จะเข้าในเมือง ช่วงก่อนเที่ยง ใครสนใจบอกก่อนได้นะครับ 0897567758-ไต ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 พิมพ์