เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 08:11:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เคยไปเที่ยวเกาหลีแล้วติดตม.จะไปอีกรอบได้ไหม
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน เคยไปเที่ยวเกาหลีแล้วติดตม.จะไปอีกรอบได้ไหม  (อ่าน 26385 ครั้ง)
Bobsfalo
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 11:11:49 »

จริงๆ แล้วส่วนตัวไม่เคยไป ครับ แต่เท่าที่ทราบมา จากเพื่อนๆ อ่าน พันทิป บ้าง

ประเทศในเขต เอเชีย ที่ ผู้หญิงไทย เข้ายาก ก็จะมี ญี่ปุ่น กะ เกาหลี นี่แหละ ครับ

ของปุ่น ทราบรายละเอียดมาจาก เพื่อนๆ ชาวปุ่น กะ สถานทูต ว่าถ้าเป็ฯ ญ เดินทางคนเดียว

ไม่มีญาติพี่น้อง วีซ่าท่องเที่ยว  จะถูกขอดูเงินฝากใน บช ต้องไม่น้อยกว่า สองแสน ประมาณนี้

น่ะครับ ถึงจะเดินทางเข้าได้สะดวก (ปล. ข้อมูลจากเพื่อนๆ น่ะครับ ไม่รู้เท็จจริงเพียงใด)

ส่วนจากประสบการณ์ตรงที่เคยไปปุ่น มา ส่วนใหญ่ ช ไม่ค่อยมีปัญหา

เมกา ที่ว่าเข้ายากแล้ว ไปจริงๆ ก็ไม่ยากอย่างที่คิด เพียงแค่ว่า เค้าจะถามจุกจิก เยอะแยะ กว่าปุ่นมากมายยยย

คนดีต้องมีที่ยืน...
auddy2507
" ผู้มีความกล้า " ย่อมมี " ความหวังเสมอ "
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 11:28:12 »

จริงๆ แล้วส่วนตัวไม่เคยไป ครับ แต่เท่าที่ทราบมา จากเพื่อนๆ อ่าน พันทิป บ้าง
ประเทศในเขต เอเชีย ที่ ผู้หญิงไทย เข้ายาก ก็จะมี ญี่ปุ่น กะ เกาหลี นี่แหละ ครับ
ของปุ่น ทราบรายละเอียดมาจาก เพื่อนๆ ชาวปุ่น กะ สถานทูต ว่าถ้าเป็ฯ ญ เดินทางคนเดียว
ไม่มีญาติพี่น้อง วีซ่าท่องเที่ยว  จะถูกขอดูเงินฝากใน บช ต้องไม่น้อยกว่า สองแสน ประมาณนี้
น่ะครับ ถึงจะเดินทางเข้าได้สะดวก (ปล. ข้อมูลจากเพื่อนๆ น่ะครับ ไม่รู้เท็จจริงเพียงใด)
ส่วนจากประสบการณ์ตรงที่เคยไปปุ่น มา ส่วนใหญ่ ช ไม่ค่อยมีปัญหา
เมกา ที่ว่าเข้ายากแล้ว ไปจริงๆ ก็ไม่ยากอย่างที่คิด เพียงแค่ว่า เค้าจะถามจุกจิก เยอะแยะ กว่าปุ่นมากมายยยย
        อืมมม! น่าจะประมาณนี้ล่ะครับ ผมเคยไปเที่ยวกับกรุ๊ปทัวร์ เวลาผ่านช่องทางตรวจ
ถ้าเป็นผู้ชายก้อไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าเป็น ญ เขาจะตรวจละเอียดมาก ดูตั้งแต่หัวจรดเท้าเลยล่ะ
ไกด์ จะแนะนำและเน้นว่า (โดยเฉพาะผู้หญิง) ให้ทำ 2 อย่าง
1. ให้สบตากับ ตม./ห้ามหลบตาเด็ดขาด และ
2. ให้ยิ้มอย่างเป็นมิตร ครับ

"เมื่อมีจงรู้จักให้  เมื่อได้จงรู้จักพอ  เมื่อขอจงรู้จักคุณค่า"
pudongsan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 11:40:19 »

ไปมาครั้งหนึ่ง ไม่เคยติด ต.ม นะครับเเต่ดันเพลออยู่นานไปหน่อย8ปี ตอนนี้มาอยู่ประเทศใหม่ละ ที่ new calidonia เป็นอาณานิคมฝรั่งเศส วันอาทิตย์ที่9 ใกล้ถึงนี้จะเข้าไปเยี่ยมเกาหลีอีกสักครั้ง (พอดีรอเครื่องนาน)ตอนนี้ยังมีวีซ่าของ  new calidonia อยู่ ถ้าเข้าได้หรือไม่ได้ยังไง จะเเว๊ะถามเผื่อให้ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

นกน้อย ทํารังแต่พอตัว ^__^
kunchiang16
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

สวยโสดโคตร...น่าฮัก...ฮ่าๆ^__^

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 14:00:48 »

ไปมาครั้งหนึ่ง ไม่เคยติด ต.ม นะครับเเต่ดันเพลออยู่นานไปหน่อย8ปี ตอนนี้มาอยู่ประเทศใหม่ละ ที่ new calidonia เป็นอาณานิคมฝรั่งเศส วันอาทิตย์ที่9 ใกล้ถึงนี้จะเข้าไปเยี่ยมเกาหลีอีกสักครั้ง (พอดีรอเครื่องนาน)ตอนนี้ยังมีวีซ่าของ  new calidonia อยู่ ถ้าเข้าได้หรือไม่ได้ยังไง จะเเว๊ะถามเผื่อให้ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

แจ้งข่าวด้วยน่ะค่ะ ช่วงนี้หิมะกะลังตกเร้ย อยากเห็นๆ
ส่วนตัววันที่ติดตม วันนั้น เช็คบอกโทรศัพท์ ด้วย กระเป๋ามีไร ดูหมดค่ะ มีทั้งสมุดบ/ชบัตรเครดิตหลายอย่างมาก รู้ว่าเราไปเที่ยวเพราะเอาหนังสือเกี่ยวกับภาษาเกาหลีไปด้วย ยังไม่ผ่านเร้ยค่ะ สงสัยมากค่ะว่าจะไปอีกรอบได้ไหม  จะลองลุ้นไปอีกสักรอบ ฝากถามด้วยน่ะค่ะ ว่าติดตมครั้งแรก เข้าได้อีกไหม มีระยะเวลาไหม  ไม่ผ่านอีกที จะไม่ไปเหยียบเร้ยค่ะเกาหลี

โลกนี้มีคนที่ดีกว่าเราเสมอ  ดังนั้น หยุดเปรียบเทียบตัวเองกับคนอื่น และเป็นตัวเองให้ดีที่สุด...
Yungying-yingyung
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 18:32:46 »

น้าเราเคยไป ไปกับคณะทัวร์เพราะเรียน ป โท พอไปถึง ตม เกาหลีมันไม่ให้ผ่านทั้งๆที่คนอื่นๆก้อผ่านกันหมด เพราะน้าเราพูดอังกฤษไม่คล่องมันก้อถามไปถามมาจนตอบไม่ได้ คนอื่นที่มาด้วยมายืนยันว่าเปนนักศึกษามันก้อไม่เชื่อ มันกลัวว่าจะไปทำงาน ต้องโทรมาถามที่มหาลัยที่เรียนอยู่ที่ไทยให้ยืนยันว่ามีนักศึกษาคนนี้อยู่จิง โดนกักตัวเกือบสามชั่วโมง เพราะฉะนั้นที่สำคัญที่สุดต้องพูดอังกฤษให้คล่องเค้าถึงจะไม่สงสัย
kunchiang16
มัธยม
*

สวยโสดโคตร...น่าฮัก...ฮ่าๆ^__^

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 19:01:37 »

น้าเราเคยไป ไปกับคณะทัวร์เพราะเรียน ป โท พอไปถึง ตม เกาหลีมันไม่ให้ผ่านทั้งๆที่คนอื่นๆก้อผ่านกันหมด เพราะน้าเราพูดอังกฤษไม่คล่องมันก้อถามไปถามมาจนตอบไม่ได้ คนอื่นที่มาด้วยมายืนยันว่าเปนนักศึกษามันก้อไม่เชื่อ มันกลัวว่าจะไปทำงาน ต้องโทรมาถามที่มหาลัยที่เรียนอยู่ที่ไทยให้ยืนยันว่ามีนักศึกษาคนนี้อยู่จิง โดนกักตัวเกือบสามชั่วโมง เพราะฉะนั้นที่สำคัญที่สุดต้องพูดอังกฤษให้คล่องเค้าถึงจะไม่สงสัย

ค่ะ น๊านแร่ะค่ะ เค้าถามซอกแซกถี่ไปเราก้อไม่คล่องภาษาเร้ยตอบไม่ได้ เฮ้ออออหนักใจค่ะ วัดดวงไปเร้ย รอบสองเนี้ยะ ชอบเกาหลีแต่ไม่ชอบ ตม.. ร้องไห้

โลกนี้มีคนที่ดีกว่าเราเสมอ  ดังนั้น หยุดเปรียบเทียบตัวเองกับคนอื่น และเป็นตัวเองให้ดีที่สุด...
Patu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 20:54:45 »

ไม่อยากให้เสี่ยงไปอีกนะคะ จะเสียเงินฟรีอีกเปล่าๆ เพราะเขามีบันทึกไว้ค่ะ ยิ่งถ้าเวลาไม่ห่างกันนักเขาก็ย่อมสงสัยได้ ด้วยปกติคนเราเสียเงินฟรีไปเป็นหมื่นๆมักจะเข็ดไม่อยากเสียอีก แต่คุณยอมเสียรอบ 2 เขาสงสัยแน่ๆ และคุณก็จะไม่ได้เข้าเมืองค่ะ ไปประเทศอื่นก่อนดีกว่า ประเทศจีนมีประวัติศาสตร์ วัฒนธรรม และที่ท่องเที่ยวน่าสนใจกว่าเกาหลีมากมาย หิมะก็มี ลองไปเที่ยวกับกรุ๊ปทัวร์ก่อนนะคะ พอพาสปอร์ตมีตราประทับของจีน คุณก็น่าจะเข้าเกาหลีได้ (เมืองจีนต้องขอวีซ่าซึ่งบริษัททัวร์จัดการให้ได้)
kunchiang16
มัธยม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 21:02:41 »

ไม่อยากให้เสี่ยงไปอีกนะคะ จะเสียเงินฟรีอีกเปล่าๆ เพราะเขามีบันทึกไว้ค่ะ ยิ่งถ้าเวลาไม่ห่างกันนักเขาก็ย่อมสงสัยได้ ด้วยปกติคนเราเสียเงินฟรีไปเป็นหมื่นๆมักจะเข็ดไม่อยากเสียอีก แต่คุณยอมเสียรอบ 2 เขาสงสัยแน่ๆ และคุณก็จะไม่ได้เข้าเมืองค่ะ ไปประเทศอื่นก่อนดีกว่า ประเทศจีนมีประวัติศาสตร์ วัฒนธรรม และที่ท่องเที่ยวน่าสนใจกว่าเกาหลีมากมาย หิมะก็มี ลองไปเที่ยวกับกรุ๊ปทัวร์ก่อนนะคะ พอพาสปอร์ตมีตราประทับของจีน คุณก็น่าจะเข้าเกาหลีได้ (เมืองจีนต้องขอวีซ่าซึ่งบริษัททัวร์จัดการให้ได้)

ใช่ค่ะ คิดอยู่ค่ะ ขอบคุนน่ะค่ะ ที่อยากไปคือจะไปหาแนวทางทำธุรกิจเล็กๆน้อยๆกันที่นุ้น แต่อาจจะรอเวลาสักพักตามที่คุนแนะนำค่ะ ดีกว่าเสี่ยงเสียตังฟรี ให้ชัีวร์สัก 80%ก้อยังดีเน๊าะ ขอบคุนมากค่ะ

Moo Mengkato
มัธยม
**

กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย...น้ำเต้าอันลอยนั้นจะถอยจม

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 21:10:54 »

คนแถวบ้านไปเกาหลีกะหนีเข้าทำงานแต่หน้าไม่ให้เลยโดนส่งกลับ.........หลังจากนั้นกลับมาทำงานเป็นเลขานายกเทศมนตรีแล้วใหเทศบาลส่งไปศึกษาดูงานที่เกาหลีอีกรอบ(โดยงบประมาณแผ่นดิน)รอบนี้เข้าได้ครับ(คงเพราะตม.เกาหลีคงนึกไม่ถึงว่านักการเมืองไทยจะทำแบบนี้กระมัง)ทุกวันนี้ท่านเลขายังหนีทำงานที่เกาหลี ยิงฟันยิ้ม
kunchiang16
มัธยม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 21:13:16 »

คนแถวบ้านไปเกาหลีกะหนีเข้าทำงานแต่หน้าไม่ให้เลยโดนส่งกลับ.........หลังจากนั้นกลับมาทำงานเป็นเลขานายกเทศมนตรีแล้วใหเทศบาลส่งไปศึกษาดูงานที่เกาหลีอีกรอบ(โดยงบประมาณแผ่นดิน)รอบนี้เข้าได้ครับ(คงเพราะตม.เกาหลีคงนึกไม่ถึงว่านักการเมืองไทยจะทำแบบนี้กระมัง)ทุกวันนี้ท่านเลขายังหนีทำงานที่เกาหลี ยิงฟันยิ้ม

เง้ออออ.......ตำแหน่งช่วยได้....แจ่มป่ะเนี้ยะ หุหุ

boondham
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 22:37:32 »

เพิ่งไปเที่ยวเกาหลี มา ไปดู งานฯ

ถูกซักเยอะเหมือนกัน ครับ...

เขาก็ถามคำถามทั่วไป  เที่ยวไหน พักไหน อยุ่กี่วัน ฯลฯ

ถ้าตอบได้ก็ไม่มีปัญหา

ประเด็น คือ ตอบไม่ได้

คนไทยแอบไปทำงาน ที่เกาหลีเยอะครับ..

กลุ่มคุยแลกเปลี่ยน เรื่องการพัฒนา สิ่งปลูกสร้าง เรื่องราวต่างๆของเชียงราย https://www.facebook.com/groups/273622956012759/
ซาลาเปา(เฉพาะกิจ)
...เฉพาะกิจเท่านั้น...
ชั้นประถม
*

IN GOD I TRUST

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 22:48:49 »

เอ....แปลกเหมือนกันนะ
เท่าที่รู้เราได้วีซ่าเข้าประเทศเขาแล้วก็น่าจะผ่านทุกอย่าง ไม่น่าจะกักถึงขนาดนั้น

jackie
magdafVE
มัธยม
**

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 23:09:11 »

เท่าที่รู้เราได้วีซ่าเข้าประเทศเขาแล้วก็น่าจะผ่านทุกอย่าง ไม่น่าจะกักถึงขนาดนั้น

คนไทยไปเกาหลีใต้ไม่ใช้วีซ่าครับ

ซาลาเปา(เฉพาะกิจ)
...เฉพาะกิจเท่านั้น...
ชั้นประถม
*

IN GOD I TRUST

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2012, 23:31:37 »

คนไทยไปเกาหลีใต้ไม่ใช้วีซ่าครับ
เหรอครับ มิน่าตม.ที่นั่นจึงสอบถามหนัก  ยิงฟันยิ้ม
auddy2507
" ผู้มีความกล้า " ย่อมมี " ความหวังเสมอ "
มัธยม
**

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2012, 09:21:51 »

เห็นด้วยกับท่าน Patu ผมว่าอย่าเสี่ยงเลยดีกว่าครับ มีโอกาสเสียเงินฟรีรอบสองนะครับ
ผมเคยไปเที่ยวทั้งจีนและเกาหลี ถ้าให้เลือกไปรอบสอง ผมเลือกจีนดีกว่าครับ เพราะว่า
ศิลปะ วัฒนธรรม ประวัติศาสตร์ น่าศึกษา และน่าดูชมกว่าเยอะ ประการสำคัญ อาหารน่าจะ
ถูกปากคนไทยอย่างพวกเราด้วย..ครับ

"เมื่อมีจงรู้จักให้  เมื่อได้จงรู้จักพอ  เมื่อขอจงรู้จักคุณค่า"
Gundamrx78-2
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2012, 14:14:58 »

เคยไปมาแล้วเหมือนกันครับ  แนะนำให้ไปเที่ยวประเทศอื่นก่อน จะดีที่สุดครับ เอาถูก ๆ ก็พม่า ลาว จีน สิงคโปร์

* ช่วงที่ไป ก็ไปกับทัวร์ โดยไปกันทั้งหมด 25 คน โดยมีคนที่ไม่เคยไปเที่ยวที่เกาหลีเลย ประมาณ 20 คนได้
ผลปรากฎ ว่า ไม่ผ่าน ตม. แค่คนเดียว ซึ่ง หนึ่งเดียวคนนั้นที่ไม่ผ่าน ก็เพราะ หน้าหนังสือเดินทาง ขาวสะอาด ไม่เคยเดินทางไปไหนเลย  สุดท้าย หัวหน้าทัวร์ และ เพื่อน กับ ผู้ใหญ่บางท่าน ต้องช่วยกันเซ็นชื่อ รับรอง ถึงจะผ่าน ตม.ได้นะครับ ฉะนั้น แนะนำเลยนะครับ ควรจะไปเที่ยวประเทศอื่น ๆ มาก่อนน่าจะทำให้ ผ่าน ตม.ได้ง่ายขึ้นนะครับ *
Moo Mengkato
มัธยม
**

กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย...น้ำเต้าอันลอยนั้นจะถอยจม

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2012, 19:01:00 »

ลำบากขนาดนี้อย่าไปเลย...ไปมัลดีฟดีกว่า... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ผมอยากไปมัลดีฟ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
N'ออย-->ดำมอย
--> อมยิ้ม <--
มัธยม
**

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2012, 23:43:55 »

ออยคนนึงทค่อยากไปเกาหลี แต่ไม่มีตังเลยไม่ได้ไปสักที

ทุเรียนหมอนทองอบกรอบ ทุเรียนหมอนทองแท้  100% สนใจ pm หรือ ID LINE : aoyoil_oil
HELLO MY NAM'S MODDAM
ระดับ :ป.โท

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2012, 09:20:57 »

มันไม่แน่ไปซะทุกประเทศนะครับ ถ้าคุณไปทำมีพิรุจที่ ตม. พิรุจที่ว่านี้ก็คือตอบคำถามแบบกวำกวมไม่ชัดเจน ตอบแบบติดขัดเพราะว่าภาษาไม่ได้หรือตื่นเต้น คุณก็ไม่ได้เข้าประเทศนั้นๆแล้วครับ เพราะว่าเค้ากลัวไปแล้วไม่ยอมกลับประเทศตัวเองนะครับ เพราะว่าช่วงแรกๆจะมีคนทำแบบนั้นกันเยอะพอช่วงหลัง ตม. ก็จะตรวจมากขึ้นนะครับ

มาใช้บริการกันได้นะครับผม http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=514700.0
holanla
เตรียมอนุบาล
*

จงอย่าหวังรอ "น้ำบ่อหน้า" เราต้องวิ่งตามหา แม่น้ำ

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2012, 22:54:06 »

ผมกลัว จขกท. จะโดนแบล็คลิส แล้วล่ะสิ เศร้า ถ้าไม่โดน ผมแนะนำว่าหาเที่ยวประเทศอื่นก่อนครับ จะได้มีแสตมป์วีซ่าไว้โชว์ ตม. นะ เพราะคนไทย(บางส่วน) เข้าเกาหลีแบบกรุ๊ปทัวร์แล้วหนีแทค (คือแอบเข้าไปทำงานโดยผิดกฏหมาย) เค้าเลยเข้มกับ ญ ไทยครับ

โซนนี้ไม่เคยไป เคยไปแต่ตะวันออกกลาง กับ ปาปัวนิวกีนี
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์