เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 16:55:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ย้ายห้องพักใหม่ สอบถามหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ย้ายห้องพักใหม่ สอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 13179 ครั้ง)
kornsonic
เตรียมอนุบาล
*

มือใหม่หัดโพส

« เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2012, 11:20:02 »

ย้ายที่พักห้องแถุวใหม่  สอบถามหน่อยครับ    เราควรจุดธูปบอกเจ้าที่เจ้าทาง  ควรใช้ธูปกี่ดอกครับ

ถ้าใช้  2 ดอกจะดีไหม   

พอดีผมอ่านจากเว็ปมา   ถ้าไหว้เจ้าที่จะใช้2ดอก  แต่ทางบ้านเราเขาบอกใช้5ดอก

แล้วควรทำแบบไหนกันครับ             

ปล.หาร้านแต่งอัลเมร่าอยู่ครับ pm เลย
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 ธันวาคม 2012, 00:00:23 »

เอาของผมน่ะที่ใช้

ก็ก่อนย้ายหอเก่า ก็ขอขมาลาโทษ อโหสิกรรมกับเจ้าที่เก่าก่อน

ก็ตั้งจิตตั้งใจให้นิ่ง  ตั้ง นโม 3 จบ ระลึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และบุญกุศลที่เราได้

กระทำมา ทั้งผลทาน ผลศีล ผลภาวะนา ตั้งแต่อดีตชาติ และชาติปัจจุบันนี้ที่ ข้าพเจ้า..(ชื่อ

เรา)..ได้กระทำมา ขออุทิศบุญกุศลนี้ให้แก่ ท่านเจ้าที่ เจ้าทาง เทวบุตร เทวดา นางฟ้า นางสวรรค์

สัพเวสี ดวงวิญาณทั้งหลาย ที่มีวิมาณอยู่ สิงสถิตอยู่ อาศัยอยู่ ณ ..(สถานที่ ที่เราอยู่)...ขอให้

ท่านทั้งหลายได้รับส่วนบุญ ส่วนกุศลนี้ โดยเสมอ ถ้วนทั่วทุกผู้ทุกตน หากสิ่งใดที่ข้าพเจ้าได้

กระทำไปทั้งกาย วาจา ใจ ที่เป็นการไม่เหมาะสมทั้งหลาย ทั้งตั้งใจและไม่ตั้งใจ ทั้งต่อหน้าและ

ลับหลังขอให้ท่านทั้งหลายเหล่านั้นจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าเจ้าด้วยเทอญ
..(ถ้ามีเวลาก็ไปทำบุญ

สังฆทานหรือบุญต่างๆแล้วอุทิศให้ท่านเหล่านั้นจะดีมาก)

ส่วน...เมื่อไปที่ใหม่ก็ใช้คำกล่าวเดียวกัน เปลีี่่ยนจากสีน้ำเงินเป็น ข้าพเจ้าขอมาพำนัก

พักอาศัย ณ ที่แห่งนี้ เพื่อ...(บอกวัตถุประสงค์ เช่น เรียนหนังสือ พักอาศัย)... ขอท่านทั้งหลาย

เหล่านั้น ได้โปรดเมตตาข้าพเจ้าด้วยเทอญ... ถ้าจะให้ดีก็ไปทำบุญ ถวายสังฆทาน ให้เจ้าที่นั้นๆ

ส่วนเรื่องการจุดธูปนี้ สำหรับตัวผมก็ยึดตามสถานที่ๆเหล่านั้นเขากระทำ เพราะเจ้าที่บ้านเรา

ไม่ใช่บ้านเขา

ปล.ส่วนตัวก็ทำตามนั้นก็ปลอดภัยแคล้วคลาดนอนหลับฝันดีน่ะ ถ้าจะเอาให้ชัวร์ก็สวดกรณีย

เมตตสูตร

* images.jpg (4.67 KB, 284x178 - ดู 10711 ครั้ง.)
หน้า: [1] พิมพ์