เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 13:49:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  คนแก่ กับ ไฟถอย
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน คนแก่ กับ ไฟถอย  (อ่าน 2850 ครั้ง)
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2010, 14:08:00 »

อยากติดตั้ง หรือแก้ไขไฟถอยรถ New Honda City 2009
เนื่องจากสายตาไม่ค่อยดี มีที่ไหนแนะนำบ้างไหมครับ ... ??

ขอแบบแจ่ม ๆ แจ้ง ๆ ชัดเจน และถูก ๆ ครับ  อิอิ

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
D-max
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2010, 14:25:45 »

ใส่ไฟสปอร์ตไลท์เลยครับ ยิ้มกว้างๆ
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2010, 17:50:38 »

ลองติดเซนเซอร์ หรือ กล้องถอยหลังไหมอ่ะคับ

แม่ผมก็บ่นแบบนี้ เหมือนกัน

เลยจัดให้ซะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
Autocar_เชียงราย
มัธยม
**

nineyin

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2010, 21:29:34 »

ลองติดเซนเซอร์ หรือ กล้องถอยหลังไหมอ่ะคับ

แม่ผมก็บ่นแบบนี้ เหมือนกัน

เลยจัดให้ซะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เซ็นเซ่อร์กะระยะ+กล้องมองหลัง

ถอยหลังแบบไม่มองกระจกหลังยังได้ครับ ยิงฟันยิ้ม
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2010, 22:07:06 »

เซ็นเซอร์ถอย ติดแล้วครับ แต่ไม่มีกล้อง
สงสัยต้องใช้สปอร์ตไลท์ แน่ ๆ

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2010, 22:08:05 »

ท่าน PSK_caraudio
มีสปอร์ตไลท์ติดแบบเนียน ๆ ไหมครับ
แยกสวิทซ์นะครับ

**เสงเคง **
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2010, 22:52:53 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Autocar_เชียงราย
มัธยม
**

nineyin

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2010, 02:05:13 »

ท่าน PSK_caraudio
มีสปอร์ตไลท์ติดแบบเนียน ๆ ไหมครับ
แยกสวิทซ์นะครับ

มีครับ

แต่.....มันจะงามก๊ะ ท่าจะแปลกๆ ยิงฟันยิ้ม
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2010, 10:36:03 »

เอ...นั่นน่ากะ
หรือใช้ไฟฉายเอา 5555

D-max

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2010, 10:58:10 »

ใส่กล้องก็แจ่มหนาคับ
ทีแรกผมก็คิดว่าเอามายะหยังกล้อง อี้กะ
แต่ตอนนี้ถ้าไม่มีกล้อง ไม่ค่อยมันใจเวลาถอยหลังครับ  ยิ้มกว้างๆ
กล้องช่วยได้เยอะครับ ฟันธง ยิงฟันยิ้ม
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2010, 11:49:22 »

อยากติดกล้องเหมือนกันครับ
แต่ .... ต้องถามราคาก่อน  555
ท่าน PSK_caraudi  มีสินค้าไหมครับ ขอทราบราคาด้วย
รวมทั้ง ขอราคาไฟถอยครับ บางทีอาจจะเอามาติดใต้ท้องรถด้านหลัง
น่าจะเซฟได้เยอะกว่ากล้อง ... ไม่ได้เอาสวย เอาแค่ใช้งานแก้ไขปัญหาได้ก้อโอเคแล้ว

ChaN
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2010, 10:23:22 »

นึกไปนึกมา

ไฟหน้าเปี่ยนหลอดเพิ่มรีเรย์ทำให้สว่างขึ้นได้

แล้วไฟถอยจะเปี่ยนหลอดเพิ่มวัตเพิ่มรีเรย์ได้ป่าวน้อ

ถ้าได้โคมมันจะรับได้ป่าวอีกล่ะซิ ...... น่าลอง ๆ

shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2010, 10:42:06 »

นึกไปนึกมา

ไฟหน้าเปี่ยนหลอดเพิ่มรีเรย์ทำให้สว่างขึ้นได้

แล้วไฟถอยจะเปี่ยนหลอดเพิ่มวัตเพิ่มรีเรย์ได้ป่าวน้อ

ถ้าได้โคมมันจะรับได้ป่าวอีกล่ะซิ ...... น่าลอง ๆ

เออนะ ... น่าจะได้เน๊าะ
ส่วนโคมคงไม่ใช่ปัญหา เพราะเราไม่ได้ใส่เกียร์ถอยตลอด
แนวคิดเขาท่าดีครับ  น่าจะได้ข้อสรุป 2 อย่างพร้อมกัน คือ
1.เปลี่ยนขนาดหลอดไฟถอย + รีเลย์
2.ใส่ไฟถอยเพิ่ม โดย DIY โคมไฟท้ายตรงที่ติดกับไฟหรี่ (มีช่องไว้ให้แล้ว)
ทำทั้ง 2 อย่างนี้ ก้อน่าจะขับรถถอยหลังแทนได้เลยนะเนี่ย .... 555

ขอบคุณสำหรับแนวคิด ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ

ChaN
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2010, 11:23:08 »

ขอบคุณสำหรับแนวคิด ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ

อั้นรอลุงตู่ทำก่อนครับ ถ้าได้ผลจะได้ทำโตยพ่อง

ถ้าบ่าได้ผลก่อจะได้รอดตั๋วไป อิอิ .....
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2010, 13:10:38 »

อั้นรอลุงตู่ทำก่อนครับ ถ้าได้ผลจะได้ทำโตยพ่อง

ถ้าบ่าได้ผลก่อจะได้รอดตั๋วไป อิอิ .....

ได้ยังไงเนี่ย ....
พรุ่งนี้ไปทำพร้อมกันเลยดีกว่า
เลือดสุพรรณน่า ... หลุก้อจะได้หลุเหมือนกันไง ... ไม่มีใครเสียเปรียบ 555

txoov
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2010, 14:34:15 »

ผมใช้ civic 92 ครับ แต่รู้สึกแอร์ไม่ค่อยเย็น เป็นเพราะอะไรครับ
ChaN
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2010, 15:23:19 »

ผมใช้ civic 92 ครับ แต่รู้สึกแอร์ไม่ค่อยเย็น เป็นเพราะอะไรครับ

- น้ำยาแอร์ใกล้หมดหรือหมด
[หาคอมแอร์ในห้องเครื่องดูครับ แล้วดูที่ตาแมวมัน มีฟองเป็นเม็ดเล็ก ๆ แสดงว่าใกล้หมด ถ้าไม่มีอะไรดิ้น ๆ เลยแสดงว่าไม่มีน้ำยาแอร์เลย]

** แก้ไข ๆ บ่าน่าฮ๊องว่วาคอมแอร์คับ มันลักษณะคล้ายพวกประป๋องน้ำอัดลม แล้วจะมีตามดหรือตาแมวใส ๆ ไว้หื้อดูน้ำยาน่ะแหล่ะครับ

- ระบบรั่ว ทำให้น้ำยาแอร์หาย

- คอมแอร์มีปัญหา

- แผงรังผึ้งตัน ทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ดี

- หนักสุดคือต้องเปลี่ยนทั้งระบบ ชุดนี้กำตังไว้หมื่นต้น ๆ ได้เลยครับ

ยังไงก้อต้องเข้าร้านแอร์ให้ช่างเค้าเช็คดูอีกทีอยู่ดีครับ

ลป.รอบหน้าตั้งกระทู้ถามใหม่ดีกว่าเน้อคับ เด๋วเนื้อหามันจะมั่วกันไปหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 กันยายน 2010, 08:14:08 โดย ChaN » IP : บันทึกการเข้า
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2010, 20:13:02 »

เจอ กูรู แล้ว อิอิ
ดี ๆ ๆ ๆ มาช่วยลุงตอบคำถามหน่อย
หลายเรื่อง ไม่รู้เรื่องเหมือนกัน
ถือเป็นการแลกเปลี่ยนกัน
เดียวสิ้นปีมีโบนัสให้อ๊ะ ...

♥ idogpom ♥(บุคคลไปทั่ว)
ระดับ ป.ตรี

อินเตอร์เน็ตความเร็วศูนย์ HS7UUP

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2010, 22:58:45 »

ได้ยังไงเนี่ย ....
พรุ่งนี้ไปทำพร้อมกันเลยดีกว่า
เลือดสุพรรณน่า ... หลุก้อจะได้หลุเหมือนกันไง ... ไม่มีใครเสียเปรียบ 555

ของผมครับ  ละเมิดลิขสิทธิ์   ยิงฟันยิ้ม
oldpeak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2010, 20:49:05 »

อยู่เฉยๆ  บ่ต้องทำอะอย่าง  บ่อต้องเสียสตางค์  ก่อนออกรถเดินไปฝ่อหลัง
รถก่อน   รับรองปลอดโปร่ง   ปลอดภัย.....ปิ๊กบ้านสบายใจ๋......555555
หน้า: [1] 2 พิมพ์