เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 16:33:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ในเชียงรายมีใครเล่น HTPC บ้างครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ในเชียงรายมีใครเล่น HTPC บ้างครับ  (อ่าน 1937 ครั้ง)
InViSiBlE
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2010, 14:21:52 »

ในเชียงรายมีใครเล่น HTPC บ้างครับ ตอนนี้ผมมีอุปกรณ์ครบละ ประกอบเรียบร้อย มีปัญหาตรง Software นี่แหละ ลงได้หมด แต่ตั้งค่าไม่เป็น มือแปดด้านละครับ ใครเก่งๆช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณครับ
‘–’ลูกน้ำกว๊าน‘–’
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2010, 23:49:15 »

ผมก็กำลังศึกษาเรื่องนี้อยุ่เหมือนกันครับ
กำลังเริ่มประกอบล่ะ

InViSiBlE
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2010, 08:14:22 »

ผมก็กำลังศึกษาเรื่องนี้อยุ่เหมือนกันครับ
กำลังเริ่มประกอบล่ะ

ผมประกอบแล้วเมินละครับ แต่ลงโปรแกรมแล้วจะใดก็บ่ดีสักเตื่อ จนปัญญาละ ถ้าได้จะใดแล้วช่วยสอนกันหน่อยนะคับ ยิงฟันยิ้ม  แต่เชียงรายเราคนที่เล่นมีน้อยขนาดเนาะ
x27
มัธยม
**

ฮักเจียงฮายคับ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2010, 09:22:06 »

ว่าจะประกอบอยู่เหมือนกันครับ แต่พอดีเอาเงินไปลงอย่างอื่นจนงบหมดไปก่อน คงต้องรออีกซักพัก
ลองเข้าไปหาข้อมูลหรือสอบถามที่นี่ดูครับ

http://www.overclockzone.com/forums/forum.php
http://forum.thaidvd.net/index.php?http://forum.thaidvd.net/

รู้แล้วก็มาบอกต่อบ้างนะครับ ยิ้มเท่ห์
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2010, 18:02:12 »

ทำเครื่องเดียว คุ้มกว่าเครื่อง Home Entertainment เยอะครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
K€nGja1
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2010, 10:40:43 »

ทำเครื่องเดียว คุ้มกว่าเครื่อง Home Entertainment เยอะครับ

เล่นได้ทั้ง ดูหนังฟังเพลง  แถม เอาเล่นเกมได้ด้วย   แค่คอมสเปกดีๆ จับใส่เคสเล็กๆ นี้เอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รับซ่อม ซื้อขาย คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ อุปกรณ์ IT
IDEAcomputer 082-0186679

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2010, 11:21:25 »

เล่นได้ทั้ง ดูหนังฟังเพลง  แถม เอาเล่นเกมได้ด้วย   แค่คอมสเปกดีๆ จับใส่เคสเล็กๆ นี้เอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แม่นแล้ว ส่วนใหญ่เขาจะทำไว้ดูหนัง Hi-def กัน

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
K€nGja1
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2010, 12:15:47 »

แม่นแล้ว ส่วนใหญ่เขาจะทำไว้ดูหนัง Hi-def กัน
ถ้าอยากเอาดู HD อย่างเดียว แนะนำซื้อ MediaBox ดีกว่า ประหยัดกว่า    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รับซ่อม ซื้อขาย คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ อุปกรณ์ IT
IDEAcomputer 082-0186679

ViRuS_HDD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2010, 14:05:52 »

ผมมีแค่ PC ธรรมดา สำหรับเล่นเกม กะทำงานทั่วไป
ใช้โปรแกรม Windows Media Center ที่ติดมากะ WIN7 ใช้งานง่ายดีนะคับ หน้าตาสวยงามด้วย
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ล่องแพ ณ เขื่อนแม่สรวย
InViSiBlE
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2010, 08:11:04 »

ส่วนการ Config ล่ะครับ ใครทำเป็นบ้าง แบบว่าเปิดขึ้นมาคนที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมก็สามารถใช้ได้เลย โดยใช้รีโมทอ่ะครับ ถ้าทำเป็นผมจะยกเครื่องไปให้ช่วย Config หน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ViRuS_HDD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2010, 09:09:02 »

ส่วนการ Config ล่ะครับ ใครทำเป็นบ้าง แบบว่าเปิดขึ้นมาคนที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมก็สามารถใช้ได้เลย โดยใช้รีโมทอ่ะครับ ถ้าทำเป็นผมจะยกเครื่องไปให้ช่วย Config หน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พอดี ผมกำลังหาซื้อรีโมทอยู่  ยังไม่ได้ลองใช้รีโมทกับโปรแกรม Windows Media Center  หาซื้อรีโมทได้ที่ไหนครับ

* windows--media-center.jpg (29.08 KB, 450x357 - ดู 205 ครั้ง.)

InViSiBlE
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2010, 12:49:41 »

ส่วนการ Config ล่ะครับ ใครทำเป็นบ้าง แบบว่าเปิดขึ้นมาคนที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมก็สามารถใช้ได้เลย โดยใช้รีโมทอ่ะครับ ถ้าทำเป็นผมจะยกเครื่องไปให้ช่วย Config หน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พอดี ผมกำลังหาซื้อรีโมทอยู่  ยังไม่ได้ลองใช้รีโมทกับโปรแกรม Windows Media Center  หาซื้อรีโมทได้ที่ไหนครับ

ลองไปดูแถว DN Computer แถวหนองบัวดูครับ ผมเห็นมีขายอยู่ 200-300 มั้งครับ ผมก็ว่าจะซื้อมาละ แต่ตั้งค่า Software ยังไม่ได้เลยคับ เลยยังไม่ได้ซื้อ หากใช้ได้ยังไงบอกกันหน่อยเน้อ
ViRuS_HDD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2010, 12:46:13 »

ลองไปดูแถว DN Computer แถวหนองบัวดูครับ ผมเห็นมีขายอยู่ 200-300 มั้งครับ ผมก็ว่าจะซื้อมาละ แต่ตั้งค่า Software ยังไม่ได้เลยคับ เลยยังไม่ได้ซื้อ หากใช้ได้ยังไงบอกกันหน่อยเน้อ

ตั้งค่า Software อะไรหรอครับ เผื่อรู้จะได้ช่วยได้ ยิงฟันยิ้ม

* WMC (Large).jpg (98.33 KB, 1024x819 - ดู 171 ครั้ง.)

InViSiBlE
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2010, 08:21:20 »

ตั้งค่า Software อะไรหรอครับ เผื่อรู้จะได้ช่วยได้ ยิงฟันยิ้ม

ก็ประมาณนี้แหละครับ HTPC เครื่องนี้ผมเอาไว้ดูหนังฟังเพลงอย่างเดียวเลย คือสามารถให้คนที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมก็สามารถใช้ได้น่ะครับ เปิดมาก็สามารถเลือกเล่นหนังจากในเครื่องหรือจากแผ่นได้เลย ส่วนมากผมเน้น Hidef ผมหาข้อมูลมานานละ แต่งงตรงที่ให้เจ้า wmc เวลาเราจะดูหนังให้มันเปิดไปที่ Power dvd อย่างไร เวลาจะฟังเพลงแล้วให้มันเปิดไปที่ foolbar or winamp อย่างไร ประมาณนี้น่ะครับ
aphiwat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2010, 09:26:35 »

ไม่แน่ใจจะตรงที่ต้องการหรือเปล่าลองดูนะครับ
http://www.thaib777.com/html/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=3905
maoking
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2010, 21:22:56 »

โปรแกรมดูหนังผมใช้  PureCode
ไปเอาข้อมูลได้ตรงนี้ http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/306440-มี-codec-เทพมาแนะนำ

เรื่องเพลงผมก็ใช้ Foobar เหมือนกันแต่ก็ไม่ค่อยได้เปิดเพลงนัก ดูแต่หนัง

ผมเป็นคนหนึ่งที่เล่น HTPC  แต่ไม่ได้ถึงกับว่า ต้องใช้ Remote บังคับ นะครับ ก็ใช้ Bluetooh Mouse นี่แหละ
เครื่องนี้ผมจะต่อ Net โหลดหนัง Hidef จาก Bit จากนั้นก็เปิดดูด้วยเครื่องนี้เลย  มีความสุขดีแล้วละ

InViSiBlE
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2010, 14:47:23 »

โปรแกรมดูหนังผมใช้  PureCode
ไปเอาข้อมูลได้ตรงนี้ http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/306440-มี-codec-เทพมาแนะนำ

เรื่องเพลงผมก็ใช้ Foobar เหมือนกันแต่ก็ไม่ค่อยได้เปิดเพลงนัก ดูแต่หนัง

ผมเป็นคนหนึ่งที่เล่น HTPC  แต่ไม่ได้ถึงกับว่า ต้องใช้ Remote บังคับ นะครับ ก็ใช้ Bluetooh Mouse นี่แหละ
เครื่องนี้ผมจะต่อ Net โหลดหนัง Hidef จาก Bit จากนั้นก็เปิดดูด้วยเครื่องนี้เลย  มีความสุขดีแล้วละ

พี่มีหนัง Hidef เยอะไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Zyrem
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2010, 07:00:01 »

ไม่เล่น HTPC แต่นิยมSFF
InViSiBlE
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2010, 13:12:10 »

แล้วมันคืออะไรอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Zyrem
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2010, 05:33:20 »

แล้วมันคืออะไรอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เคสเล็กโคตรๆ
Small form factor
หน้า: [1] พิมพ์