เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 02:15:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  จะเปิดร้านเน็ต ช่วยแนะนำผู้รับติดตั้งและวางระบบให้ด้วยครับ และขอคำชี้แนะสำหรับมือใหม่ด
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน จะเปิดร้านเน็ต ช่วยแนะนำผู้รับติดตั้งและวางระบบให้ด้วยครับ และขอคำชี้แนะสำหรับมือใหม่ด  (อ่าน 702 ครั้ง)
dumerrx8
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2012, 14:33:16 »

ไม่รู้ว่าถูกห้องหรือปล่าว
รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
พอดีพื้นที่ๆอยู่ยังพอจะเติบโตได้อยู่
แต่ไม่มีความรู้ครับ เล่นเป็นอย่างเดียว
ขอบคุณมากครับ
kengzzzz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2012, 15:00:32 »

ต้องถามก่อนว่ามีงบเท่าไหร่ ( จะได้ จัด spec ถูก ) ได้กี่เครื่อง ระบบยังไง

และระบบตอนนี้ ใช้สบาย ๆ ง่ายทั้ง เจ้าของ และ คนทำ ก็ No HDD

ส่วนช่างที่ทำเก่ง ๆ ในนี้มีเยอะครับ

ท่าน mumuciro คนนี้ อีกคนครับ แนะนำมือดี  ยิงฟันยิ้ม

( ส่วนผมเลิกทำไปนานละครับ แต่พอแนะนำได้ครับ )

dumerrx8
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2012, 15:29:48 »

ต้องถามก่อนว่ามีงบเท่าไหร่ ( จะได้ จัด spec ถูก ) ได้กี่เครื่อง ระบบยังไง

และระบบตอนนี้ ใช้สบาย ๆ ง่ายทั้ง เจ้าของ และ คนทำ ก็ No HDD

ส่วนช่างที่ทำเก่ง ๆ ในนี้มีเยอะครับ

ท่าน mumuciro คนนี้ อีกคนครับ แนะนำมือดี  ยิงฟันยิ้ม

( ส่วนผมเลิกทำไปนานละครับ แต่พอแนะนำได้ครับ )

ขอบคุณครับ ประมาน150000ครับ 10เครื่อง
รวมทุกอย่างพวกโซฟา โต๊ะ ด้วยนะครับ

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2012, 16:21:36 »

พูดตรงๆ

แสนห้า พอแค่ค่าโต๊ะ โซฟา กับคอมครับ

ระบบ คิดว่าไม่น่าจะพอ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2012, 17:24:09 »

10 เครื่อง งบประมาณ 3.5 แสนครับ
รายละเอียดตามนี้
1. คอมหน้าร้าน เครื่องละ 14000 บาท จะเอากี่เครื่องก็ คูณ ไปน่ะครับ
2. คอมคิดเงินหรือเอาไว้เฝ้าร้านนั้นแหละ 19000 บาท พร้อมลำโพงดีๆ 14 ชุด เอาไว้เปิดเพลงเบาๆ
3. เครื่อง Server เอาไว้ แบ่งเน็ต พร้อมค่ามือทำระบบ NO HDD อันนี้ก็ 50000 ครับ
4. เก้าอี้ + โซฟา ชุดนึงก็ 2600 บาท ก็ตามจำนวนเครื่องแล้วกัน
5. เก้าอี้ + โต๊ะ เครื่องคิดเงิน กับ Server อันนี้ก็แล้วแต่น่ะ แระมาณไว้ทั้งหมด สองสามตัวก็ 4000
6. ระบบกล้องวงจรปิด ลบข้อมูลทุกๆ 15 วัน 4 จุด พร้อมโปรแกรมดูผ่านเว็บ 17000 บาท
7. ค่ามือค่าแรงเดินระบบ ทั้งไฟ และ เคลือข่าย พร้อมอุปกร์ที่เกี่ยวข้อง 20000 บาท
8. ลิขสิทธิ์เกมส์ออนไลน์ ของ Asis soft ปีละ 15000 บาท สำหรับ 20 เครื่อง
9. ลิขสิทธิ์เกมส์ Warcraft เครื่อละ 500 บาท สำหรับการเล่น DotA เกมส์ฮิต ทำเงิน
10. ค่าตกแต่งภายใน แล้วแต่จะลงทุน

ยังไม่รวมค่าจิปาถะ ที่มีให้จ่ายน่ะครับ แค่นี้ก็ 3 แสน แล้ว

ถ้าจะให้อยู่ในงบ 1.5 แสนนี่ ถ้าทำอะไรไม่เป็นซักอย่าง 5 เครื่อง ยังไม่พอเลย....
nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2012, 23:08:33 »

NoHdd Server
ผมว่า สำคัญที่ ข้อมูลใช้เวลา access เท่าไหร่ครับ 

ประเด็น คือ
Harddisk  และ ระบบแลน 

ทำ 2 ตัวนี้ให้ Flow ให้ไม่ช้่า 

แล้วแยก ระบบอินเตอเนตมาอีกเส้น 

เครื่องลูก ใส่ การ์ดแลน 2 ใบ 

No Hdd ใส่ใบนึงไปเลย แลนวิ่ง 1000
ระบบเนต เอา 10/100 ใส่ก็ได้

ผมว่า วิ่งลื่นยิ่งกว่านา

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่วนเมนบอร์ด ร้านเกมส์ เน้นยี่ห้อหน่อยไหม  เช่น ASUS / gigabyte
ไม่งั้น จะเหนื่อยนา  เคลมโคตรบ่อยเบย ถ้าใช้ ยี่ห้ออื่น ตัวอย่างเช่น Asr.../EC../Ms..

ใช้ไม่ถึงปี เคลมยกร้าน ก็มี หุหุ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
dumerrx8
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2012, 10:55:01 »

พอดีผมเห็นชุดนี้นะครับ
พี่ๆคิดว่าเป็นไงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2012, 10:58:54 โดย dumerrx8 » IP : บันทึกการเข้า
kengzzzz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2012, 11:07:44 »

พอดีผมเห็นชุดนี้นะครับ
พี่ๆคิดว่าเป็นไงบ้างครับ

ผมว่าหาร้านที่ เค้า เซ้ง มือสอง ดี ๆ จะดีกว่า ลองหาในนี้ ดูครับ เพราะที่เค้าเซ้ง น่าจะได้ดีกว่าทั้งเรื่องราคาและอุปกรณ์
nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2012, 12:32:51 »

...........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2012, 02:57:59 โดย nuypond » IP : บันทึกการเข้า
ambrosia
A-Mon Cafe'
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2012, 13:12:26 »

แสนห้าไม่พอแน่นอนครับ ผมทำ22เครื่องรวมเซิฟเวอร์หมดไป7แสนกว่าๆครับ ฮ่าๆๆ ยิงฟันยิ้ม

ถ้าจะเปิดร้าน วางแลน ทำดิสเลส จ้างผมได้นะครับผมสั่งคอมให้ด้วยครบเลย

A-Mon Cafe'
Tel. 089-111 3397
ambrosia
A-Mon Cafe'
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2012, 13:20:15 »

อีกอย่างนะครับ นี่สำคัญมากๆเลยคือเรื่องลิขสิทธิ์Microsoft ในร้านมีคอมกี่ตัวต้องซื้อตามนั้น

A-Mon Cafe'
Tel. 089-111 3397
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2012, 16:26:38 »

หาร้านที่ขายมือสองในนี้ล่ะครับ มีหลายที่ ขายทั้งร้านน่ะครับ ค่อย ๆ ลงทุนก็ได้ ลงมากไป กว่าจะคืนทุนก็นานไปครับ ส่วนลิขสิทธิ์เกมส์ก็ซื้อเอาตามที่ใช้ครับ ไม่ต้องกวาดหมดทุกเกมส์

หน้า: [1] พิมพ์