เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 21:51:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอ ขอบคุณ...
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอ ขอบคุณ...  (อ่าน 1715 ครั้ง)
My_Boss
ระดับ ป.ตรี

ผู้ที่ปองร้ายต่อมิตร ถือเป็นผู้ที่ทราม

« เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2010, 09:28:56 »

นัยอันล้ำลึกของคำว่า "ขอบคุณ"
ขอบคุณความไม่รู้  ที่ทำให้รู้วิธีลุกขึ้นสู้
ขอบคุณความยากจน   ที่ทำให้เป็นคนมุมานะ
ขอบคุณความล้มเหลว   ที่ทำให้เกิดความเชี่ยวชาญ
ขอบคุณความผิดพลาด  ที่ทำให้ฉลาดยิ่งกว่าเดิม
ขอบคุณความริษยา   ที่ทำให้กล้าสร้างสรรค์สิ่งใหม่
ขอบคุณคำวิพากษ์วิจารณ์   ที่ทำให้ผลิบานอย่างไร้ข้อตำหนิ
ขอบคุณความไม่รู้  ที่ทำให้รู้จักครูที่ชื่อประสบการณ์
ขอบคุณความผิดหวัง  ที่ทำให้ตั้งสติเพื่อลุกขึ้นมาใหม่
ขอบคุณศัตรูที่แกร่งกล้า  ที่ทำให้รู้ว่าเรายังไม่ใช่มืออาชีพ
ขอบคุณมหกรรมคอรัปชั่น  ที่ทำให้เราอยากสร้างสรรค์การเมืองใหม่ขอบคุณความป่วยไข้  ที่ทำให้เราตั้งใจดูแลสุขภาพ
ขอบคุณความทุกข์ที่  ทำให้เรารู้ว่าความสุขมีค่าแค่ไหน
ขอบคุณความพลัดพราก  ที่ทำให้เราสละจากความยึดมั่น ถือมั่นขอบคุณเพลิงกิเลส  ที่ทำให้เรามีเหตุอยากถึงพระนิพพาน
ขอบคุณความตาย   ที่ทำให้ฉากสุดท้ายของชีวิตสมบูรณ์แบบ
ขอบคุณความรัก ที่ทำให้ชีวิตมีค่าและรู้ว่าอยู่เพื่ออะไร และทำเพื่อใคร
ว.วชิรเมธี
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2010, 10:13:25 »

โออออ..........  ขอขอบคุณเช่นกันค่ะ

ที่เอาสิ่งดีดีมาแบ่งปัน

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
ccjjoe@C.R.S.C.#รักในหลวง#
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2010, 14:12:31 »

ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม
เจียงฮายรำรึก
ชั้นประถม
*

เชียงราย....หนาวมาก

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 00:10:00 »

ขอบคุณมากครับ มีกำลังใจขึ้นตั้งเยอะ

"The only thing in life achieved without effort is failure."
มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ควาพยายามมากมายคือ...ความล้มเหลว
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 00:21:11 »

เอามาเพิ่มด้วยคนครับ
 4 อย่างที่นำพาชีวิตไปสู่ความสุข‏
การบรรยายธรรมะโดยท่าน ว.วชิรเมธี ท่านได้ให้พร 4 ข้อ ดังนี้
> 1. อย่าเป็นนักจับผิด 
คนที่คอยจับผิดคนอื่น แสดงว่า หลงตัวเองว่าเป็นคนดีกว่าคนอื่น ไม่เห็นข้อบกพร่องของตนเอง 'กิเลสฟูท่วมหัว ยังไม่รู้จักตัวอีก'  คนที่ชอบจับผิด จิตใจจะหม่นหมอง ไม่มีโอกาส 'จิตประภัสสร' ฉะนั้น จงมองคน มองโลกในแง่ดี ' แม้ในสิ่งที่เป็นทุกข์ ถ้ามองเป็น ก็เป็นสุข '
> 2. อย่ามัวแต่คิดริษยา   
'แข่งกันดี ไม่ดีสักคน  ผลัดกันดี ได้ดีทุกคน' คนเราต้องมี พรหมวิหาร 4 คือ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขาคนที่เราริษยาเป็นการส่วนตัว มีชื่อว่า 'เจ้ากรรมนายเวร'  ถ้าเขาสุข เราจะทุกข์ ฉะนั้น เราต้องถอดถอน   ความริษยาออกจากใจเรา เพราะไฟริษยา เป็น 'ไฟสุมขอน' (ไฟเย็น) เราริษยา 1 คน เราก็มีทุกข์ 1 ก้อนเราสามารถถอดถอนความริษยาออกจากใจเราโดยใช้วิธี 'แผ่เมตตา' หรือ ซื้อโคมลอยมา แล้วเขียนชื่อคนที่เราริษยา แล้วปล ่อยให้ลอยไป
> 3. อย่าเสียเวลากับความหลัง 
90% ของคนที่ทุกข์ เกิดจากการย้ำคิดย้ำทำ 'ปล่อยไม่ลง ปลงไม่เป็น'
มนุษย์ที่สลัดความหลังไม่ออก เหมือนมนุษย์ที่เดินขึ้นเขาพร้อมแบกเครื่องภาระต่างๆ ไว้ที่หลังขึ้นไปด้วย ความทุกข์ที่เกิดขึ้นแล้ว จงปล่อยมันซะ ' อย่าปล่อยให้คมมีดแห่งอดีต มากรีดปัจจุบัน  อยู่กับปัจจุบันให้เป็น '  ให้กายอยู่กับจิต จิตอยู่กับกาย คือมี 'สติ' กำกับตลอดเวลา
> 4.. อย่าพังเพราะไม่รู้จักพอ   
'ตัณหา'ที่มีปัญหา คือ ความโลภ ความอยากที่เกินพอดี เหมือนทะเลไม่เคยอิ่มด้วยน้ำ ไฟไม่เคยอิ่มด้วยเชื้อ  ธรรมชาติของตัณหา คือ 'ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม'  ทุกอย่างต้องดู ' คุณค่าที่แท้จริง ' ไม่ใช่ คุณค่าเทียม  เช่น คุณค่าที่แท้ของนาฬิกาคืออะไร ? คือไว้ดูเวลาไม่ใช่ใส่เพื่อความโก้หรู คุณค่าที่แท้ของโทรศัพท์มือถือคืออะไร ? คือไว้สื่อสาร แต่องค์ประกอบอื่นๆ ที่เสริมมาไม่ใช่คุณค่าที่แท้จริงของโทรศัพท์  เราต้องถามตัวเองว่า 'เิกิดมาทำไม' คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน ตามหา ' แก่น ' ของชีวิตให้เจอ
คำว่า 'พอดี'  คือ ถ้า 'พอ' แล้วจะ 'ดี'    รู้จัก 'พอ' จะมีชีวิตอย่างมีความสุข

NEONAZI
ชั้นประถม
*

รัก กล้วยไม้ รักษ์ ต้นไม้

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 00:44:57 »

ขอบคุณสำหรับทุกสิ่งดีๆที่มีแบ่งปันให้แก่กัน

อย่าทำดี เพียงเพื่อ ดีกว่าคนอื่น
สาวเหลือน้อย
มัธยม
**

การเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่บางครั้งก็ดีบางทีก็ไม่ใช่

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 15:51:43 »

ขอบคุณเจ้า
hino
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 19:05:00 »

ขอบคุณเหมือนกัน ภูมิใจท่านด้วย ท่านเป็นคนเชียงราย
Jajae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 14:55:43 »

ขอบคุณนะค่ะที่ทำให้ได้อ่านเรื่องราวดีๆ  ยิงฟันยิ้ม
Auto IT Service
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 14:58:39 »

ขอบคุณมากค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ถ้าคุณมีเหตุผล ในการลดน้ำหนักนี้ ให้เซโอะช่วยดูแลจัดการเรื่องนี้แทนคุณได้อย่างง่ายๆ
นานา..จิตตัง รักพ่อค่ะ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 15:03:18 »

ขอ ขอบคุณเช่นกันค่ะ ที่เอาสิ่งดีๆมาให้อ่าน ยิ้มกว้างๆ

ไม่มีใครเเก้ไขอดีตได้ เเต่เลือกที่จะทำวันนี้ให้ดีที่สุด
             เพื่อพรุ่งนี้ที่ดีกว่าเมื่อวาน
  เพื่อลูกๆ เพื่อพ่อเเม่ เเละเพื่อตัวของเราเอง
taekeuk_poomse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 15:34:37 »

ขอบคุณมากๆเลยครับ
สาวเหลือน้อย
มัธยม
**

การเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่บางครั้งก็ดีบางทีก็ไม่ใช่

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 16:59:18 »

ว่างๆก็เข้าไปกราบนมัสการท่านได้ค่ะ ที่ไร่เชิญตะวัน บ้านสันป่าเหียง ต.ห้วยสัก อ.เมือง จ.เชียงราย เจ้า ( ไม่การันตีว่าจะเจอรึปล่าวนะคะ แต่ท่านจำพรรษาอยู่ที่เชียงรายค่ะ)
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 17:05:13 »

ว่างๆก็เข้าไปกราบนมัสการท่านได้ค่ะ ที่ไร่เชิญตะวัน บ้านสันป่าเหียง ต.ห้วยสัก อ.เมือง จ.เชียงราย เจ้า ( ไม่การันตีว่าจะเจอรึปล่าวนะคะ แต่ท่านจำพรรษาอยู่ที่เชียงรายค่ะ)
ไปเมื่อต้นเดือน ประตูปิดครับ ไม่มีใครอยู่
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 18:30:59 »

ขอบคุณที่เอามาแบ่งปัน

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
หน้า: [1] พิมพ์