เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 09 มิถุนายน 2024, 14:48:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ต้องการคนกรีดยางพร้อมดูแลสวนยาง ต.สันมะเค็ด อ.พาน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ต้องการคนกรีดยางพร้อมดูแลสวนยาง ต.สันมะเค็ด อ.พาน  (อ่าน 957 ครั้ง)
inter
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 15:35:28 »

ผมมีสวนยางจำนวน 8 ไร่ เปิดกรีดแล้ว อยู่ บ้านใหม่ท่าเรือ ต.สันมะเค็ด อ.พาน ต้องการคนกรีดยาง พร้อมดูแลสวน รายได้แบ่งกันตามตกลง

ขอคุณสมบัติขอตามนี้ครับ
         1. ซื่อสัตย์ จริงใจ (เป็นสิ่งสำคัญมาก เพราะต้องอยู่ร่วมกันอีกนาน ถ้าซื่อสัตย์และจริงใจต่อกัน ก็อยู่กันได้นานท่านมีอาชีพ มีรายได้ ผมเจ้าของสวนก็มีรายได้และสบายใจครับ)
         2. ขยัน อดทน (งานในสวนยาง ต้องกรีดกลางคืน เก็บยางตอนเช้า หากขยันก็ทำยางแผ่น รายได้ก็เพิ่มขึ้น กลางวันมีเวลาเหลือก็สามารถไปทำอย่างอื่นได้อีก)
         3. นิสัยดี คุยง่าย ไม่กร้าวร้าว (เจ้าของสวนและคนกรีดยาง ต้องพึ่งพาอาศัยกัน มีอะไรก็คุยกันได้ โดยใช้เหตุผล ไม่ใช้อารมณ์ ถือว่าต่างคนต่างได้ Win Win ครับ)
         4. รักอาชีพชาวสวน (คนกรีดยางต้องรักอาชีพของตนเอง รักสวน รักต้นยาง พยายามพัฒนาตนเอง เช่น การกรีด การดูแลรักษาสวน การทำยางแผ่น (ถ้าอยากมีรายได้เพิ่ม) ฯลฯ เพราะสวนยางเป็นอาชีพที่มั่นคงสามารถทำได้ตลอด หากกรีดดี ดูแลรักษาดี สามารถกรีดได้ 20 - 30 ปี ท่านก็ไม่ต้องดิ้นรนไปทำอาชีพอื่นแล้วครับ)
         5. ถ้ากรีดยางและดูแลสวนเป็นจะดีมาก  แต่ถ้ากรีดไม่เป็นจะสอนให้หรือส่งไปเรียนกับ สกย.
         6. ถ้าเป็นคนในพื้นที่จะดีมาก เพราะไม่ต้องเสียเวลาในการเดินทางไกล เป็นการลดค่าใช้จ่ายของท่าน และมีอาชีพอยู่ในพื้นที่

ถ้าใครสนใจติดต่อกลับมาที่ผมได้ ชนินต์ธร ครับ โทรศัพท์ 08 2758 0345, 08 6517 7249  หรือถ้ารู้จักใครก็ช่วยแนะนำให้ผมด้วย จะขอบคุณมากครับ

inter
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 12:43:34 »

ยังหาอยู่ครับ
KINGHANLEE
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 23:18:58 »

ผมมีสวนยางจำนวน 8 ไร่ เปิดกรีดแล้ว อยู่ บ้านใหม่ท่าเรือ ต.สันมะเค็ด อ.พาน ต้องการคนกรีดยาง พร้อมดูแลสวน รายได้แบ่งกันตามตกลง

ขอคุณสมบัติขอตามนี้ครับ
         1. ซื่อสัตย์ จริงใจ (เป็นสิ่งสำคัญมาก เพราะต้องอยู่ร่วมกันอีกนาน ถ้าซื่อสัตย์และจริงใจต่อกัน ก็อยู่กันได้นานท่านมีอาชีพ มีรายได้ ผมเจ้าของสวนก็มีรายได้และสบายใจครับ)
         2. ขยัน อดทน (งานในสวนยาง ต้องกรีดกลางคืน เก็บยางตอนเช้า หากขยันก็ทำยางแผ่น รายได้ก็เพิ่มขึ้น กลางวันมีเวลาเหลือก็สามารถไปทำอย่างอื่นได้อีก)
         3. นิสัยดี คุยง่าย ไม่กร้าวร้าว (เจ้าของสวนและคนกรีดยาง ต้องพึ่งพาอาศัยกัน มีอะไรก็คุยกันได้ โดยใช้เหตุผล ไม่ใช้อารมณ์ ถือว่าต่างคนต่างได้ Win Win ครับ)
         4. รักอาชีพชาวสวน (คนกรีดยางต้องรักอาชีพของตนเอง รักสวน รักต้นยาง พยายามพัฒนาตนเอง เช่น การกรีด การดูแลรักษาสวน การทำยางแผ่น (ถ้าอยากมีรายได้เพิ่ม) ฯลฯ เพราะสวนยางเป็นอาชีพที่มั่นคงสามารถทำได้ตลอด หากกรีดดี ดูแลรักษาดี สามารถกรีดได้ 20 - 30 ปี ท่านก็ไม่ต้องดิ้นรนไปทำอาชีพอื่นแล้วครับ)
         5. ถ้ากรีดยางและดูแลสวนเป็นจะดีมาก  แต่ถ้ากรีดไม่เป็นจะสอนให้หรือส่งไปเรียนกับ สกย.
         6. ถ้าเป็นคนในพื้นที่จะดีมาก เพราะไม่ต้องเสียเวลาในการเดินทางไกล เป็นการลดค่าใช้จ่ายของท่าน และมีอาชีพอยู่ในพื้นที่

ถ้าใครสนใจติดต่อกลับมาที่ผมได้ ชนินต์ธร ครับ โทรศัพท์ 08 2758 0345, 08 6517 7249  หรือถ้ารู้จักใครก็ช่วยแนะนำให้ผมด้วย จะขอบคุณมากครับ

inter
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2012, 00:01:22 »

ยังหาไม่ได้ครับ
inter
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2012, 22:14:24 »

หาต่อครับ
ลุงใจ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2012, 07:16:33 »

ยางงามแต้แต้ ตกใจ
ไขได้จ๊ะนี้ผ่อง ยิงฟันยิ้ม
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2012, 14:48:33 »

ยางงามแต้แต้ ตกใจ
ไขได้จ๊ะนี้ผ่อง ยิงฟันยิ้ม
ใจ้ขี้หมูของลุงน๊านก๊ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
inter
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2012, 15:17:44 »

หาคนกรีดต่อครับ ใครช่วยแนะนำหน่อย
2520
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2012, 21:55:15 »

คนดีๆ หายากแต๊เจ้า ส่วนมากเข้ามากะจะเอาอย่างเดียว บ่ยอมดูแลต้นยาง หรือว่าเขาบ่คิดที่จะอยู่กะเฮานานๆ บ่ฮู้ ที่สวนตอนนี้กะกำลังได้คนงาน ผ่อเลาะปีนี้จะมีรุ่นที่ 7 ก่อ ข้อที่ระวังที่สุดกะคือ มือใหม่เจ้า หน้ายางพังหมด แกนทั้งนั้นหน้ายางยุบไปแล้ว เอาหยังคืนมาบ่ได้ เฮาอุตส่าปลูกทนุ ถนอม อย่างดี เห็นหน้ายางยุบแล้วใจ๋ขึ้น
inter
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2012, 20:43:03 »

เป็นห่วงหน้ายางอยู่เหมือนกัน แต่ไม่รู้จะทำยังไงเพราะมีงานประจำอยู่ ไม่มีเวลากรีดเองครับ
Khimmiiz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2013, 11:20:49 »

ติดต่อมาครับผมกรีดมา11ปี อยู่เบตงครับ กลับมาบ้านเราแล้ว ดูๆก็หน้าห่วงเหมือนกันครับ ที่เบตง ยางอายุไม่ถึง20ปี เค้าไม่ให้กรีด2หยุด1 ครับ ต้องกรีดวันเว้นวันครับ เจ้าของสวนยางบ้านเราบางคนก็จะเอาท่าเดียวเหมือนกันครับเห็นยางราคาแพงก็เล่นเบิ้ล2-3วัน ก็ตายสิครับ เปลือกยางอายุน้อยๆ10-20 มันภูมิต้านทานโรคต่ำครับกรีดๆอยู่โดนฝนก็ต้องทายากันยกให้หน้ายางมีแต่สีกันเต็มครับ ที่เบตง จะทาก็ต่อเมื่อฝนตกหนักๆ กับทาปิดหน้ายาง สวนต้นใหนเป็นโรคก็ทาเป็นต้นๆ ไม่ทาทั้งสวน อยู่กับสวนยางมาสิบกว่าปีแล้วครับเห็นอะไรมาเย่อะ กรีดหน้ากรีดบาง ตื้น ลึก กรีดให้ยางออกเย่อะ ให้ออกน้อย ได้หมดครับ แต่ละฤดูกรีดไม่เหมือนกันครับ ความหนาบางๆแต่ละฤดูจะกรีดไม่เหมือนกันครับ
Khimmiiz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2013, 11:25:04 »

คนดีๆ หายากแต๊เจ้า ส่วนมากเข้ามากะจะเอาอย่างเดียว บ่ยอมดูแลต้นยาง หรือว่าเขาบ่คิดที่จะอยู่กะเฮานานๆ บ่ฮู้ ที่สวนตอนนี้กะกำลังได้คนงาน ผ่อเลาะปีนี้จะมีรุ่นที่ 7 ก่อ ข้อที่ระวังที่สุดกะคือ มือใหม่เจ้า หน้ายางพังหมด แกนทั้งนั้นหน้ายางยุบไปแล้ว เอาหยังคืนมาบ่ได้ เฮาอุตส่าปลูกทนุ ถนอม อย่างดี เห็นหน้ายางยุบแล้วใจ๋ขึ้น
ต้องกรีดให้ดูก่อนครับ มือใหม่ต้องกรีดยางแก่อย่างเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 ธันวาคม 2013, 11:37:59 โดย Khimmiiz » IP : บันทึกการเข้า
yuttasart kulnapang
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2013, 19:54:29 »

ตอนนี้ได้คนกรีดยางยังครับ
หน้า: [1] พิมพ์