เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 11:44:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  จะบวชไปทำไม????
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน จะบวชไปทำไม????  (อ่าน 2633 ครั้ง)
naylex
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 09:00:10 »

หลายท่านอาจมีเหตุผลต่างๆนานาเช่น
บวชเรียน
บวชเพราะไม่มีอาชีพ
บวชเพราะยากจน
บวชเพราะเสียใจบางอย่าง
บวชเพราะเบื่อหน่ายสงสาร
บวชสงสัย
บวชเพราะทดแทนพระคุณ
บวชเพราะจะได้แต่งงาน
บวชเพราะอามิส
บวชเพราะศรัทธา

บวชเพราะ......ฯลฯ
ไม่ว่าท่านจะบวชด้วยเหตุผลใดก็ตาม
แต่เมื่อท่านบวชไปแล้ว ท่านก็คือผูทรงศีล
สิ่งที่ท่านควรกระทำคือการรักษาศีล เจริญจิต อย่างที่สมณะควรจะกระทำ

คำถามที่ว่าบวชไปทำไม จึงอาจมีคำตอบอยู่คำตอบหนึ่งคือ

ไปทำสิ่งที่ดีงาม
ไปทำให้ตนเองสูงขึ้นเจริญขึ้น
ไปทำให้พระพุทธศาสนาดำรงอยู่
ไปทำให้ตนเองเกิดปัญญา และนำปัญญานั้นพัฒนาจิตใจตนเองและสังคมที่ท่านดำรงอยู่
ในวันที่ ๑๔ ตุลาคมนี้ โรงเรียนดอยลานพิทยาจะได้จัดบรรพชาสามเณร จำนวน๔๕รูป ตามโครงการโรงเรียนดีศรีตำบลเพื่อให้เด็กๆเหล่านี้ได้ซึมซับรสของธรรม พัฒนาจิตใจตนเองให้เป็นเด็กดี คนดี ณ วัดจำบอน ต.ดอยลาน อ.เมือง จ.เชียงราย จึงขอเรียนเชิญ บอกบุญ มายังสมาชิก ชรฟก.ทุกท่าน ที่สะดวก ได้ไปร่วมงานบุญ ร่วมทำบุญค่าอัฏฐบริขาร ภัตราหาร ปาณะตามจิตศัรทธา

วันงาน ท่านที่ประสงค์เป็นเจ้าภาพบรรพชาสามเณร(รูปละ๑,๒๐๐)เป็นผู้ถือผ้าไตร พ่อแม่จริงถือบาตร

มีข้อสงสัย หรือประสงค์ร่วมทำบุญ กรุณาสอบถาม
๑.คุณครูศรีวรรณา เรือนสุภา ครูรักษาราชการแทนผู้อำนวยการ ร.ร. ๐๘๙-๘๕๐๑๐๔๕
๒.ครูเล็ก(จขกท.) ๐๘๑-๐๒๕๔๓๒๓
อนุโมทนาบุญครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 09:11:59 โดย naylex » IP : บันทึกการเข้า

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
naylex

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 09:03:41 »

การบวชครั้งนี้ถือเป็นครั้งแรก ที่มีนักเรียนบวชในโครงการโรงเรียนดีศรีตำบล
ด้วยโรงเรียนดอยลานพิทยารับเป็นโรงเรียนดีศรีตำบลนำร่อง
ซึ่งไม่ได้ใช้งบประมาณของโรงเรียน หรือ จากต้นสักกัดเลยแม้แต่น้อย
เงินที่ใช้ในการดำเนินการทุกบาท ได้มาจากผู้ทำบุญทั้งสิ้น

จึงขอกราบอนุโมทนาบุญ ผู้ใจบุญทุกท่าน มา ณ ที่นี้ด้วย

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
naylex

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 09:08:10 »

ครั้งนี้ มีคุณครูบวชในโครงการ๕ท่าน (ซึ่งจะต้องบวชก่อนนักเรียน วันนี้คงบวชแล้ว) เพื่อเตรียมตัวฝึกอบรมมาเป็นพระพี่เลี้ยง ประกอบด้วย
๑. ท่านผอ.โรงเรียน (ท่านบวช๑๐๐วันครับ)
๒. ครูขุน
๓.ครูบอย
๔.ครูหนุ่ม
๕.ครูเฟรม
วันนี้  เป๊กตุ๊พี่หมดแล้วครับ อนุโมทนาครับ

naylex

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 09:15:47 »

จุดประสงค์สำคัญของการโพส
ไม่ใช่ว่าหวังปัจจัย นะครับ
ขอเพียงท่านสมาชิกอนุโมทนาบุญเมื่อได้อ่านกระทู้ก็ถือเป็นสูงสุดแล้วครับ
และขอเชิญไปร่วมงานด้วยครับ

ปล. วันงานมีเจ้าภาพเลี้ยงอาหารแขก(ครูเกษร) น้ำเงี้ยวจำนวน๔๐๐ ถ้วยครับ
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 09:18:36 โดย naylex » IP : บันทึกการเข้า

naylex

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 09:25:18 »

อนุโมทนาบุญ
คุณธัญลักษณ์  อินต๊ะวงค์ (ตานไปหน้า เทวดา นางฟ้าที่ดูแลตน) ๒รูป
คุณอภินันท์ คุณภัทราภร คุณชนะศิลป์  มะโนรพ (ร่วมอนุโมทนา)
คุณธนภร  ริยะเทน พร้อมครอบครัว(อุทิศให้เด็กชายธาดา มูลวงค์ พ่อประเสริฐ วิระเทน ผู้ล่วงลับ)
คุณสุธัญญา  สุนทรธรรมกุล (อุทิศให้นายวิจิตร สุ่มสี นายบรรจงสุ่มสี ผู้ล่วงลับ)

ขออภัยอีกหลายท่านมากๆ ที่ร่วมอนุโมทนาบุญแล้วไม่อาจพิมพ์รายชื่อได้ครับ
เพราะตอนนี้ผมทราบแต่ท่านที่เมตตามอบซองทำบุญมาทางผมครับ
อย่างไรจะสรุปและจ้างผ่านทางเว็บ ชรฟก. เป็นการบอกบุญอีกครั้งครับ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

iiล้วiiต่น้oj
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 18:26:16 »

ดันครับ โครงการดีๆ ผมอยู่ห้วยสัก

ต้องไปร่วมแน่ๆเลยครับ
teerasak1111
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 22:37:45 »

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
naylex

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 18:26:39 »

ดันครับ โครงการดีๆ ผมอยู่ห้วยสัก

ต้องไปร่วมแน่ๆเลยครับ
เรียนเชิญครับ
อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สาธุ
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

khonmieng
เพื่อชีวืต โบราณคลาสสิค
มัธยม
**

ซื้อขายเขาควาย

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 19:55:28 »

จริงๆแล้วการบวชคือการออกจากกองทุกข์ ถ้าบวชแล้วยังไปเอาไปแบกไปหาทุกข์อยู่ก็ไม่ต้องบวชดีกว่าคับเปลืองข้าวโยม.... ยิงฟันยิ้ม

ซื้อขายเขาควาย ปลอกเขาควาย โทรศัพย์มือถือรุ่นเก่า ธนบัตรเก่า ตะเกียงเก่า ของโบราณ ไอดีไลน์ khonmieng โทร 062-2862152
lady_highland
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 17:08:21 »

จุดประสงค์สำคัญของการโพส
ไม่ใช่ว่าหวังปัจจัย นะครับ
ขอเพียงท่านสมาชิกอนุโมทนาบุญเมื่อได้อ่านกระทู้ก็ถือเป็นสูงสุดแล้วครับ
และขอเชิญไปร่วมงานด้วยครับ

ปล. วันงานมีเจ้าภาพเลี้ยงอาหารแขก(ครูเกษร) น้ำเงี้ยวจำนวน๔๐๐ ถ้วยครับ

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
nunmp
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2012, 20:04:14 »

ขอบคุณค่ะครูเล็กที่ได้บอกบุญมาในครั้งนี้  ไปร่วมกิจกรรมดีๆ มาแล้วค่ะ
อิ่มเอมใจค่ะ ยิ้ม

มิสเตอร์ บอย
มัธยม
**

&^_^&คนที่ไม่เคยทำผิดคือคนที่ไม่ได้ทำอะไรเลย

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2012, 09:22:25 »

สาธุ

ถ้าคุณต้องการประสบความ สำเร็จมากขึ้นหนึ่งเท่าตัว จงเพิ่มความล้มเหลวเป็นสองเท่าตัว
naylex

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2012, 12:04:53 »

จริงๆแล้วการบวชคือการออกจากกองทุกข์ ถ้าบวชแล้วยังไปเอาไปแบกไปหาทุกข์อยู่ก็ไม่ต้องบวชดีกว่าคับเปลืองข้าวโยม.... ยิงฟันยิ้ม
สาธุ

การบวชครั้งนี้ ตั้งใจพึ่งเอาคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า มาขัดเกลาจิตใจ และฝึกวินัยให้แก่สามเณร ทุกรูปครับ แม้อาจยังไม่ถึงแก่นว่าจะต้องดับทุกข์
แต่ก็เป็นก้าวแรกให้แก่สามเณร ที่จะเข้าสู้ร่มพระพุทธศาสนา
เชื่อแน่ครับว่าหลังจากลาสิกขาแล้ว
โรงเรียน สังคม ประเทศ จะได้นักเรียนที่มีคุณธรรมไปยิ่งกว่าเดิมครับ

เชื่อแน่ว่าการทำบุญในคราวครั้งนี้ มีผลบุญมากแน่นอนครับ
เพราะสามเณรต้องฝึกตนตามพระวินัย และหลักสูตรทุกวันครับ

naylex

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2012, 12:05:42 »

[/quote]

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
[/quote]
สาธุ

naylex

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2012, 12:06:06 »

ขอบคุณค่ะครูเล็กที่ได้บอกบุญมาในครั้งนี้  ไปร่วมกิจกรรมดีๆ มาแล้วค่ะ
อิ่มเอมใจค่ะ ยิ้ม

สาธุ

naylex

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2012, 12:06:36 »

สาธุ

อนุโมทนาครับ

naylex

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2012, 12:10:09 »

วันนี้ผมจะนิมนต์พระอาจารย์ สำรวจเส้นทางธุดงค์
คาดว่าจะนิมนต์ท่านดูเส้นธนาลัยครับ

ได้เส้นทางชัดเจน วันชัดเจน จะขออนุญาตบอกบุญมากอีกทีนะครับ

ช่วงนี้มีเจ้าภาพถวาย ภัตรหารเช้า เพล ปานะเย็น ปานะดึก หลายท่าน ขออนุโมทนาครับ

ท่านใดประสงค์จะทำบุญถวายภัตรหาร เช้า เพล ปานะ ยังว่างอยู่หลายมื้อครับ
ท่านสามารถแจ้งเพื่อจองเป็นเจ้าภาพได้ที่วัดจำบอน ต.ดอยลาน อ.เมือง จ.เชียงรายครับ
หรือกรุณาโทรติดต่อ ๐๘๑-๐๒๕๔๓๒๓(ครูเล็ก)

naylex

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2012, 12:10:55 »

ขออนุโมทนาบุญ คุณ"สร้อยฟ้า" ร่วมทำบุญโดยโอนผ่านทางบัญชี โรงเรียนครับ

KKonline
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2012, 10:52:16 »

ขออนุโมทนาบุญ คุณ"สร้อยฟ้า" ร่วมทำบุญโดยโอนผ่านทางบัญชี โรงเรียนครับ
สาธุ...

twiwit
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2012, 22:34:17 »

ขออนุโมทนาบุญครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์