เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 14:56:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  ครอบครัวนกน้อยในรั้วบ้าน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ครอบครัวนกน้อยในรั้วบ้าน  (อ่าน 1943 ครั้ง)
ch_doi
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2010, 07:31:38 »

เป็นครอบครัวนกกินปลีคอเหลืองที่มาอาศัยชายคาบ้านผมทำรัง
ได้สักพักหนึ่งแล้ว  ข่วงนี้เห็นพ่อแม่นกคาบอาหารมาป้อนลูกน้อย
แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าพ่อแม่นกได้สมาชิกเพิ่มมาอีกกี่มากน้อย ยิงฟันยิ้ม

* DSC_6816.jpg (172.55 KB, 900x605 - ดู 215 ครั้ง.)

* DSC_6818.jpg (164.84 KB, 900x604 - ดู 220 ครั้ง.)

* DSC_6848.jpg (150.98 KB, 900x604 - ดู 225 ครั้ง.)
ch_doi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2010, 07:38:35 »

พ่อแม่นกผลัดกันหาอาหารมาป้อนลูก  อย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย ยิงฟันยิ้ม

* DSC_6855.jpg (154.16 KB, 900x605 - ดู 214 ครั้ง.)

* DSC_6856.jpg (131.14 KB, 900x604 - ดู 216 ครั้ง.)

* DSC_6868.jpg (131.58 KB, 900x604 - ดู 220 ครั้ง.)

* DSC_6870.jpg (171.03 KB, 900x604 - ดู 233 ครั้ง.)

* DSC_6872.jpg (148.31 KB, 900x604 - ดู 214 ครั้ง.)
ch_doi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2010, 07:50:29 »

มือใหม่ถ่ายนกก็มีหลุดๆเกินๆไปบ้าง 
คงได้มีโอกาสฝึกปรือก่อนที่ครอบครัวนกเขาจะจากผมไป ยิงฟันยิ้ม

* DSC_6879.jpg (152.91 KB, 900x604 - ดู 209 ครั้ง.)

* DSC_6880.jpg (159.6 KB, 900x604 - ดู 199 ครั้ง.)

* DSC_6888.jpg (139.04 KB, 900x604 - ดู 202 ครั้ง.)

* DSC_6908.jpg (159.31 KB, 900x604 - ดู 206 ครั้ง.)
ch_doi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2010, 07:55:48 »

ลีลาพ่อแม่นกขณะคาบอาหารมาป้อนลูกน้อย ยิงฟันยิ้ม

* DSC_6910.jpg (172.24 KB, 900x605 - ดู 194 ครั้ง.)

* DSC_6912.jpg (153.27 KB, 900x604 - ดู 189 ครั้ง.)

* DSC_6914.jpg (223.48 KB, 900x605 - ดู 200 ครั้ง.)

* DSC_6916.jpg (143.87 KB, 900x604 - ดู 193 ครั้ง.)
ch_doi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2010, 08:14:59 »

มันเป็นแค่แม่หมาตัวหนึ่ง....

บ้านพักผมอยู่ชานเมือง ส่วนที่ทำงานอยู่ในเมือง  ระยะทางจากบ้าน
พักถึงที่ทำงานประมาณ 3 กิโลเมตร  ผมมีรถส่วนตัวขับไปทำงาน
ทั้งไปและกลับ.. 

วันหนึ่งช่วงเช้าผมขับรถไปทำงานตามปกติ  เส้นทางนี้เป็นถนนสองเลน
ลาดยางมะตอย  สองข้างทางบางช่วงไม่มีบ้านคน จะมีบางช่วงที่เป็นที่
ชุมนุมชนมีตลาดเล็กๆ อยู่ข้างทาง  รถราบนถนนไม่ค่อยมีเพราะไม่ใช่
ถนนสายหลัก  แต่ก็ มีวิ่งอยู่เรื่อยๆไม่ถึงกับเปลี่ยว..

ขับมาได้ซักครึ่งทาง ใช้ความเร็วพอประมาณไม่เกิน 80  ผมมองเห็นมีหมา
ตัวหนึ่งยืนอยู่ริมถนนทางด้านซ้ายมือ  มัน ยืนเก้ๆกังๆอยู่ข้างถนนบนไหล่
ทาง  ผมลดความเร็วพลางคิดว่า  มันจะวิ่งข้ามถนนหรือเปล่า ?  จนมาถึง
ใกล้ๆระยะประมาณ 20 เมตรเจ้าหมาตัวนี้ก็ยังยืนอยู่เฉยๆ    มองเห็น
นมยานเป็นแถวเห็นได้ชัดเจนเป็นคงหมาแม่ลูกอ่อน ความที่ผมกลัวมันจะ
วิ่งออกมาที่ถนน จึงกดแตรบีบไล่เพื่อให้มันหลบออกไป  แต่แทนที่มันจะ
หลบออกไปข้างทาง มันกลับวิ่งทื่อออกมากลางถนน ผมตกใจเอาเท้าแตะ
เบรกเบาๆเพื่อชะลอความเร็วของรถ 

ทำให้มันวิ่งผ่านหน้ารถผมไปได้  ไปอยู่อีกเลนทางด้านขวามือ  ช่วงฉุกละหุก
ผมไม่ได้สังเกตุว่ามีรถอีกคันหนึ่ง  วิ่งมาจากทางด้านหลัง พอผมชะลอความเร็ว
รถคันนี้ก็แซงออกไปทางด้านขวา 

มันเกิดขึ้นรวดเร็วมาก  เจ้าหมาแม่ลูกอ่อนวิ่งกำลังจะพ้นผิวจราจรของถนนอยู่
แล้วแต่ไม่อาจทันความเร็วของรถที่วิ่งมาถึงพอดี  ด้านหน้าของรถทางด้านขวา
ซัด  เข้าไปที่บั้นท้ายช่วงขาหลังอย่างแรง เสียงเหล็กกระทบเนื้อของเจ้าสัตว์
ตัวเล็ก ดังตึ๊บ !!  ตัวกระเด็นลอยสูงไปตามแรง  หมุนคว้าง แล้วก็ตกลงไป
ในพงหญ้าข้างทาง

ไม่มีเสียงร้อง ซัก แอะ ! ผมตกใจมือไม่สั่นเพราะมันเกิดขึ้น ต่อหน้าต่อตา
พอหายตกตะลึง  ผมเอารถจอดข้างทาง ในใจนึกเป็นห่วงเจ้าหมาแม่ลูกอ่อน
ตัวนี้ขึ้นมาในทันที คงเป็นเพราะผมเป็นต้นเหตุให้มันถูกชน ผมไม่น่าบีบแตร
ไล่มันเลย  ถ้าไม่บีบมันคงไม่วิ่งออกมากลางถนน และที่สำคัญมันเป็นหมา
แม่ลูกอ่อน ถ้ามันตาย  ลูกมันจะเป็นอยู่อย่างไร ?

ผมเปิดประตูรถออกมายืนข้างถนน มองไปทางตำแหน่งที่หมากระเด็นตกลง
ไปไม่นานผมได้ยินเสียงร้องด้วยความเจ็บปวด จากเสียงค่อยๆ จนถึงดังแรงขึ้น
ซึ่งแสดงถึงความเจ็บปวดที่ทวีความรุนแรงขึ้น พอรู้ว่ามันยังไม่ตาย ผมวิ่งข้าม
ถนนไปยังตำแหน่งที่เจ้าหมาตกลงไป..เดินแหวกหญ้าลงไปตามเสียงร้องที่
บางครั้งเบา บางครั้งก็แรงขึ้น..เป็นระยะๆ

ผมเดินจนไปถึงตัวมัน ภาพที่เห็นทำเอาผมใจห่อเหี่ยวและหดหู่อย่างบอกไม่ถูก
ขาหลังทั้งสองข้างหักพับงอ  ขี้เยี่ยวเปรอะเรี่ยราด  ขาหน้าทั้งสองข้างสั่น ดิกๆ.
.คงเพราะความเจ็บปวด แต่ที่ทำให้ผมปวดร้าวใจมากแทบกลั้นความสงสารไว้ไม่
อยู่  คือสายตาของเจ้าหมาที่มองมายังผม มันเป็นสายตาที่วิงวอนและโหยหา..
ผมไม่เคยเห็นแววตาของหมาแบบนี้มาก่อนเลย..

แถวๆนี้ไม่มีบ้านคน เลยไม่รู้ว่าใครเป็นเจ้าของ ผมยืนเก้ๆกังๆทำอะไรไม่ถูก
สมัยนั้น (พ.ศ. 2520) โรงพยาบาลสัตว์ไม่เคยมี สัตว์แพทย์ผมก็ไม่รู้จัก  ผมไม่รู้
จะทำอย่างไงดี ?กลับไปที่รถ หยิบกระติกน้ำและขนมปังที่ติดอยู่ในรถ เอามาให้
เจ้าหมากิน ..                     

Rainy:
เอาผ้าเช็ดรถมาปูให้มันนอน หาเศษไม้แถวๆนั้นทำเป็นเสาสี่ต้นเตี้ยๆ เอาเสื้อยืด
เก่าๆของผมที่อยู่ท้ายรถเอามาทำหลังคา เพื่อกันแดดให้มัน ..

“นังแม่ลูกอ่อน นอนอยู่นี่ก่อนนะ เดี๋ยวจะไปตามหาเจ้าของ  มาให้” ใครจะ
ว่าบ้าก็ได้  ผมพูดกับหมา ก่อนจากออกมา..

ผมขับรถออกมาประมาณ 300 เมตร  มาถึงบ้านหลังหนึ่ง อยู่ข้างถนน จอด
รถเสร็จ  เดินลงไปที่หน้าบ้านมีคนอยู่ในบ้าน 3-4 คน  ถามเค้าว่า ได้เลี้ยง
หมาแม่ลูกอ่อนบ้างหรือเปล่า ? มันถูกรถชนบาดเจ็บอยู่ใกล้ๆบ้าน นี่ แหละ !
ปรากฏไม่มีใครสนใจหรือยอมรับอะไร พวกเล่นส่ายหน้าอย่างเดียว ดูแล้ว
ไม่ตื่นเต้น  คงคิดว่าแค่หมาถูกรถชน..

ไปแวะถามอีก 3-4 หลัง  ก็ไม่มีใคร รับเป็นเจ้าของ อีกทั้งไม่มีใครใส่ใจอะไร
ผมจึงรีบขับรถไปทำงานก่อน เดี๋ยวไปเข้าสาย เจ้านายจะด่าเอา. วันทั้งวันนั่ง
ทำงานไม่รู้เรื่อง  เพราะใจพะวงห่วงหมาแม่ลูกอ่อน..

พองานเลิก 4 โมงครึ่ง ผมรีบกลับออกไปดูทันทีด้วยความเป็นห่วง  จอดรถ
เสร็จรีบเดินลงไปดู ในใจคิดว่าผมจะเอาตัวแม่กลับบ้านไปด้วย แต่ต้องค้นหา
ลูกให้เจอก่อน  ต้องเอาไปให้หมดทั้งแม่ทั้งลูก  เดินไปถึงจุดเดิมที่เจ้าหมานอน
เจ็บเมื่อเช้า  เสื้อยืดที่ผมเอามาทำหลังคายังอยู่ ..

พอก้มตัวมองลอดเข้าไปผมต้องตกใจ เพราะพื้นที่ว่างเปล่า !  ไม่มีแม่หมา
นอนอยู่  นึกดีใจคิดว่าคงไม่เป็นอะไรมากน่าจะกลับไปหาลูกได้แล้ว  แต่ก็ข้อง
ใจอยู่นิดๆเพราะบาดแผลที่ผมเห็นตอนเช้ามันสาหัสพอดูแต่ก็ไม่คิดอะไรมาก
คิดเข้าข้างตัวเองว่าบางที่หมาก็หนังเหนียวเหมือนกัน

ตอนที่ เดินกลับขึ้นมาที่ริมถนน  สายตาผมสังเกตเห็นที่พื้นถนนมีรอยเลือด
น้อยๆและเศษขี้ของหมา รอยเป็นทางเหมือนลากของ  จากฝั่งที่ผมยืนอยู่ไป
ยังฝั่งตรงกันข้าม ก็คือจุดที่แม่หมายืนอยู่ครั้งแรก ก่อนที่จะข้ามถนนมาถูกรถชน

ด้วยความสงสัย จึงเดินตามรอยไป พบว่าร่องรอยไปหยุดอยู่ที่โพรงไม้ซึ่ง
อยู่ห่างจากริมถนนไปไกลพอสมควร  ผมก้มตัวมองเข้าไปในโพรง ได้ยิน
เสียงลูกหมาแว่วๆมาเข้าหู แต่เสียงอ่อนและแหบเต็มที

ผมดีใจสุดๆที่พบลูกหมาแล้ว  และคิดว่าแม่มันคงอยู่ไม่ไกล ผมจัดการรื้อ
โพรงไม้นั้นออก ไม่นานก็เจอตัวแม่หมานอนเหยียดยาวให้ลูกกินนม ลูก
หมายังไม่ลืมตามีอยู่หกตัว

ทุกตัวนอนกลิ้งเกลือกอยู่ตรงเต้านมแม่  แต่แข่งกันร้องกันเสียงระงมไปหมด
  เหมือนร้องเพราะความหิว  ผมมองไปที่ขาหลังของแม่หมา พลางคิดว่ามัน
ไม่น่าเดินทางมาถึงโพรงไม้นี้ได้เพราะ สภาพหักยับเยินไปหมด  ผมคิดว่าจะ
อุ้มแม่หมาไปที่รถก่อน ลูกหมามาเอาอีกเที่ยว.. 

พลันที่สายตาผมมองไปที่หน้าของมัน ผมใจหายวูบ และความรู้สึกที่ตามมาคือ
มันเหมือนมีอะไรมาจุกที่คอหอย หายใจติดขัดขึ้นมาทันใด..

ภาพที่ทำร้ายจิตใจผมจนหดหู่เกินบรรยาย คือ แม่หมานอนลืมตาโพลง    มีมดตัว
เล็กๆมาตอมอยู่รอบๆดวงตา..

อนิจจา  แม่หมาได้ตายไปแล้ว ไม่รู้ว่าตายไปตั้งแต่เมื่อไหร่ ผมเดินถอยออกมานั่ง
ลงกับพื้นหญ้าใกล้ๆ ยอมรับว่าทำอะไรไม่ถูก มันช็อกความรู้สึกไปชั่วขณะ ผมคิด
ถึงแม่ขึ้นมาทันทีเกิดความรักแม่ขึ้นมากะทันหัน..

ความรักลูกของแม่หมาตัวนี้  (คงไม่ใช่เฉพาะตัวนี้ตัวเดียวคงเหมือนกันทั้งหมด)
ยื่งใหญ่สุดที่จะบรรยาย  ขนาดตัวเจ็บเจียนตาย แต่ด้วยสำนึกของความเป็นแม่
ยังแข็งใจยอมทนความเจ็บปวด กลับมาให้นมลูก เพราะห่วงลูก  โดยไม่ห่วงตัวเอง..
เลยซักนิด...

ผมจ้างคนแถวนั้นให้ฝังแม่หมา  แล้วเอาลูกหมามาเลี้ยง...ยังคิดว่าพวกมันเมื่อ
เติบใหญ่ขึ้นมา  มันจะรู้มั๊ยว่า ครั้งหนึ่งแม่ของพวกมันได้ทำอะไรไว้ให้บ้าง
และจะทำตัวเป็นหมาที่ดีหรือเปล่า ??

ที่มาของเจ้าของเรื่อง คุณราส์ส กิโลหก

ผมเคยอ่านเจอเรื่องนี้ไม่ว่าหมาหรือนกมันก็รักลูกของตัวเองไม่เคยทิ้งลูก
ทำให้นึกถึงแม่บางคนที่ได้ชื่อว่าเป็นมนุษย์แต่กลับทิ้งลูกน้อยของตัวเอง ได้ลงคอ  ยิงฟันยิ้ม

* DSC_6918.jpg (196.28 KB, 900x605 - ดู 187 ครั้ง.)

* DSC_6919.jpg (205.11 KB, 900x605 - ดู 203 ครั้ง.)

* DSC_6920.jpg (203.69 KB, 900x604 - ดู 186 ครั้ง.)

* DSC_6928.jpg (155.46 KB, 900x604 - ดู 186 ครั้ง.)
ch_doi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2010, 08:27:45 »

แต่ที่แน่ๆเมื่อลูกนกโตขึ้น  แม่นกคงต้องฝึกจนลูกๆ แข็งแรง ฝึกบินได้อย่างมั่นคงปลอดภัย
แล้วทั้งพ่อนกแม่นก และลูกนก..ก็จะบินแยกทางจากกันไป   ลูกนกบินแยกออกไปเผชิญโลก
และเพื่อสร้างครอบครัวของตัวเอง  ผมจะรอดูจนกว่ามันจะบินจากชายคาบ้านของผมไปทั้งครอบครัว
ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชม  ขอบคุณพื้นที่ดีดีของเชียงรายโฟกัส ยิงฟันยิ้ม

* DSC_6946.jpg (151.85 KB, 900x604 - ดู 174 ครั้ง.)

* DSC_6949.jpg (206.14 KB, 900x604 - ดู 185 ครั้ง.)

* DSC_6950.jpg (199.57 KB, 900x605 - ดู 190 ครั้ง.)
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2010, 12:30:46 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ..นกอะไรครับนี่...ตัวผู้คอสีน้ำเงินใช่ไหมครับ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
ch_doi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2010, 16:37:35 »

เห็นเขาเรียกกันว่านกกินปลีคอเหลือง  ให้ผู้รู้มาตอบดีกว่า
ผมเองก็เพิ่งถ่ายนกเหมือินกัน ยิงฟันยิ้ม
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2010, 18:00:13 »

ชอบทั้งคำบรรยายและภาพก้สวยๆทั้งนั้นเลยครับลุง
เรื่องนกต้องยกให้ลุงลมหลวงมาอธิบายครับท่าน บีเอ็ม

xman
เชียงรายเลิฟโฟโต้ดอทคอม
ระดับ :ป.โท

เชียงรายเลิฟโฟโต้ดอทคอม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2010, 19:16:54 »

สวยงามมากเลยครับ  ยิ้มเท่ห์
ch_doi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 10:52:32 »

ชอบทั้งคำบรรยายและภาพก้สวยๆทั้งนั้นเลยครับลุง
เรื่องนกต้องยกให้ลุงลมหลวงมาอธิบายครับท่าน บีเอ็ม
ขอบคุณมากครับท่านap.41 ยิงฟันยิ้ม

สวยงามมากเลยครับ  ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณมากครับ ยิงฟันยิ้ม
คนหลังเขา
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 11:06:08 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

*ความรัก*ไม่ลึกซึ่งเหมือนกาลเวลา
** ว่างๆเข้ามาพูดมาคุยและฟังเพลงเพราะๆได้จากห้องไหลๆของเราชาวเชียงรายโฟกัสนะคะ
** http://www.chiangraifocus.com/forums/chatroom/index.php **
แก้วซอมพอ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 11:08:15 »

สีสันสวยสดใส งามมาก ๆ เลย ครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...มากคนมากเรื่องรู้.......................ตอแหล
จริงบ่จริงตอแย.............................เร่งเร้า
          มากมายเรื่องวอแว........................จักขุ่น...ใจเฮย
           เพียงคิด หยิกหยอกเย้า ................อย่าได้  หาความ
nutjunior
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

น้องแพน แพน

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 13:52:21 »

สวยครับ ข้อความข้างบนก็กินใจเหลือเกิน ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

นัท 083-5752391
Line nutjuniorr
นู๋นิดออนไลน์
ชั้นประถม
*

สนใจแฟรนไชส์ชาลาลา 0956936986

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 03:42:21 »

ข้อความ  รูปภาพ ประทับใจ

สนใจติดต่อ  0956936986
แคคตัสคาเฟ่
ละอ่อนโบราณ

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 07:36:49 »

ภายสวยมากครับ...นับถือความอดทนที่ต้องรอจับภาพ ไม่ใช่ง่ายๆเลย...เยี่ยมครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มันเป็นแค่แม่หมาตัวหนึ่ง...อ่านแล้วอึ้ง..คิดถึงแม่

ขอบคุณครับสำหรับภาพสวยๆและบทความดีๆ

..............
chowwart
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2010, 07:28:46 »

สวยดีครับถ้าเพิ่มค่าfกับสปีดชัตเตอร์อีกหน่อยวัดแสง-evลดลงนิดนึงจะสวยมากๆครับ
หยอยคุง

จำหน่าย ชุดยูนิฟอร์มสำเร็จรูป.........

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2010, 15:13:55 »

สงสารหมาอ่ะ.......
เศร้าจัง......

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

https://www.facebook.com/WasakornTeekasang
 เบอร์08363616ห้าสี่/090-5419หกหกหก
https://www.facebook.com/harrotchiangmai/
จำหน่าย ชุดยูนิฟอร์มสำเร็จรูป ซ๊ะป๊ะอย่าง...
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2010, 15:52:16 »

ภาพสวยงาม
ดูเป็นธรรมชาติมากเลยครับ ....
แค่เห็นภาพแล้ว ไม่ต้องมีคำบรรยายก้อมีความสุขครับ

ความรักของพ่อแม่ที่มีต่อลูก
อย่าว่าแต่คนเลย แม้แต่สัตว์ .... มันก้อมีไปไม่น้อยกว่าคนครับ

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
~sarapao~
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2010, 19:55:39 »

ภาพสวย  ซึ้งมากมายเลยค่ะ ขอบคุณที่นำภาพสวย และเรื่องราวดีดีมาให้อ่านค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์