เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 20:45:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ระหว่างNissan march กับ susuki swift ซื้อรุ่นไหนดีค่ะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ระหว่างNissan march กับ susuki swift ซื้อรุ่นไหนดีค่ะ  (อ่าน 10037 ครั้ง)
Mi_onas
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 10:46:37 »

รบกวนปรึกษาผู้รู้ค่ะ
คือใกล้หมดโครงการคืนภาษีรถยนต์แล้ว
แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะซื้อยี่ห้อไหนดีอ่ะค่ะ
ระหว่าง ระหว่างNissan march กับ susuki swift

รบกวนพี่ๆ น้องๆในเชียงรายโฟกัส แนะนำหน่อยค่ะ
ขอบคุณเจ้า ยิ้ม
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 10:49:51 »

suzuki swift   +1

แต่จองนานมาก
Mi_onas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 11:13:28 »

มาอ่านในchiangrai focus แล้วเกิดเขว เล็กน้อย
เริ่มสนใจ NISSAN ALMERA แล้วหล่ะซิ
Ting4949
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 11:44:34 »

ลองขับ ทั้ง 2 รุ่นดูแล้วหรือยังครับ.....ถ้าชอบรูปทรงภายนอก ทั้ง 2 รุ่น จากนั้นก็ลองมาพิจารณาว่า....

- เลือกรุ่น ที่ขับแล้วรู้สึกถูกใจเรา ลองขับทั้งในเมือง และ นอกเมือง ( ไม่ต้องเกรงใจเซลล์ เพราะเขายินดีให้ลองขับจนเราพอใจอยู่แล้ว ) จับความรู้สึกในด้าน  อัตราเร่ง  น้ำหนักพวงมาลัย  เบรก  มุมมองรอบคันขณะขับรถอยู่
 - การประกอบโดยรวม และ ภายใน สวิฟ ดูดีกว่า มาร์ช  แต่มาร์ช โฉมปัจจุบัน ก็ถูกปรับปรุงให้ดีขึ้น มาเรื่อย ๆ  เช่นกัน
 - อัตราการกินน้ำมัน ใกล้เคียงกัน
 - ความทนทาน ใกล้เคียงกัน และ ของแต่งมีเยอะ พอ ๆ กัน
 - ช่วงล่าง สวิฟหนึบแน่น กว่า มาร์ช แต่ถ้าเป็นคนขับรถไม่เร็ว มาร์ช จะรู้สึกนุ่มนวลกว่า
 - มาร์ชเครื่อง 3 สูบ ส่วน สวิฟ เครื่อง 4 สูบ ใช้งานได้ดีเหมือนกัน
 - ศูนย์บริการ นิสสัน มี เยอะกว่า ซูซูกิ

สรุปง่าย ๆ ครับ 2 รุ่นนี้ คุณสมบัติโดยรวมใกล้เคียงกัน เป็นผมจะเลือก คันที่ขับแล้ว รู้สึกเข้ากับสไตล์ การขับรถของเรา , ส่วนลด ของแถม , ระยะเวลาการรับรถ , ได้สีที่ถูกใจ ,  

Benja31
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 11:48:25 »

susuki swift ดีกว่าครับ ดูแล้ว น่ารักดี  ยิ้ม
Ting4949

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 12:07:26 »

มาอ่านในchiangrai focus แล้วเกิดเขว เล็กน้อย
เริ่มสนใจ NISSAN ALMERA แล้วหล่ะซิ

อัลเมร่า ด้านความคล่องตัวในเมือง สู้ มาร์ช และ สวิฟ ไม่ได้ครับ แต่ถ้าอยากได้ ecocar คันใหญ่ ๆ  อัลเมร่า ก็คุ้มสุด ล่ะครับ.....
NP!
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 12:26:59 »

susuki swift ทรงสวยแบบสปอร์ตๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

สนใจสินค้า ติดต่อ.098-5845275 .086-9178386
InViSiBlE
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 12:50:26 »

รถตัวเองขับ ผมว่าถามใจตัวเองดีกว่าครับ ลองขับทั้งสองยี่ห้อเลยครับ แล้วเปรียบเทียบดู ชอบอันไหนเลือกอั้นนั้นครับ แต่ถ้าถามผม ผมเลือก swift  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ⓊⓁⓉⓇⒶⓂⒶⓃ King
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 13:11:50 »

ดูมาหลายรุ่นเหมือนกัน แต่สวิฟจองนานแท้ แถมเซลล์ไม่ง้อเลย ออก ALMERA คุ้มและน่าจะลงตัวสุดสำหรับผมตอนนี้ (แอบปันใจให้ สวิฟเกียร์ธรรมดา ถูกโคตร ๆ ถ้ารอไหวอ่ะ)
Mi_onas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 13:26:47 »

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ ช่วยได้เยอะเลยค่ะ ยิ้มกว้างๆ
eaktime
บ่าวเจียงฮาย
ชั้นประถม
*

เสือขาวลงเขา

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 13:55:01 »

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ ช่วยได้เยอะเลยค่ะ ยิ้มกว้างๆ
สวิฟเกียร์กระปุกเดือนเดียวได้ อัพเอา

คนเมือง 100 %
คนเชียงราย1000%
Mi_onas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 14:39:16 »

สวิฟเกียร์กระปุกเดือนเดียวได้ อัพเอา

ไม่ได้รีบค่ะ ระหว่างอัพเอาเอง กับที่เค้าติดตั้งมาแล้วอะไรจะดีกว่ากันค่ะ
คือแบบว่า ไม่รู้เรื่องรถเลยเจ้าาา
Ting4949

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 15:01:31 »

ไม่ได้รีบค่ะ ระหว่างอัพเอาเอง กับที่เค้าติดตั้งมาแล้วอะไรจะดีกว่ากันค่ะ
คือแบบว่า ไม่รู้เรื่องรถเลยเจ้าาา

ใช้รถเกียร์อะไรครับ.....ถ้าเป็นผม เอารุ่นที่ติดตั้งมาจากโรงงานดีกว่าครับ...พร้อมใช้งานได้เลย ไม่ต้องเสียเวลา เพิ่มนั่น เพิ่มนี่ อีกทีหลัง มันง่ายกว่า และ ไม่ต้องเสี่ยง เหมาะสำหรับ ท่าน ๆ ที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถเลย น่ะครับ...... ยิ้มเท่ห์
eaktime
บ่าวเจียงฮาย
ชั้นประถม
*

เสือขาวลงเขา

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2012, 11:50:25 »

ใช้ในการตัดสินใจครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=230239.0

คนเมือง 100 %
คนเชียงราย1000%
capricorn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2012, 13:47:42 »

March ขนาดมิติตัวรถจะเล็กกว่า Swift นะครับ

Swift เกียร์ ออโต้ ล่าสุดได้รถ ส.ค. 56 นู้น จองข้ามปี

ผมว่าลองมอง Almera ดูอีกหนึ่งทางเลือกครับ ขนาดมิติใหญ่กว่า March

หน้าตา Almera ก็สดใหม่กว่า March

เรื่องสมรรถนะไม่ได้ต่างกันมากหรอก ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยู่ที่ตัวผู้ซื้อเองแหล่ะครับ

Why so serious?
anuchit09
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

093-1388509 / anuchit0906@hotmail.com

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 10:09:06 »

ผมว่าถ้าไม่รีบนะ รองาน Thailand Motor Expo ก่อนก็ดีนะครับ
ช่วงนั้นศูนย์ต่างๆ อาจมีข้อเสนอพิเศษให้
และอีกอย่างนะครับ รถใหม่จะมาเพียบเลย อาจได้ตัวเลือกที่เพิ่มขึ้น เช่น

Toyota อาจมี Vios โฉมใหม่ปี 2013 และเปิดตัว Eco car (อันนี้ไม่แน่ใจว่าจะเปิดตัวทันไหม แต่ปี 2013 มาแน่)

็Honda Brio ซีดาน ตัวนี้ก็มาแน่
แต่ผมก็ยังไม่แน่ใจว่าจะเปิดตัวปีนี้ทันไหม เพราะหลังจากที่ Honda จัดเต็มไปทั้ง แจ๊ซ ไฮบริด และ ซิตี้ CNG ไป ก็ทำให้คนที่กำลังมอง Eco car ต้องมีเปลี่ยนใจไปหายคน เนื่องจากอัตราการกินน้ำมันที่น่าตกใจจน eco car บางรุ่นยังอาย

แต่โดยส่วนตัวแล้วนั้น ผมใช้ March ครับ จากกระทู้นี้
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=161687.320

Phone : 093-1388509
Line : anuchit09
Mi_onas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 13:09:35 »

ขอบคุณเพื่อนๆมากค่ะ ทำให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นมากกกกค่ะ ยิ้ม
ตกลงแล้วตอนนี้สนใจ
Swift GL MT ค่ะ 467,000 บาทอ่ะค่ะ
Zone_ic
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 17:52:38 »

เชียร์สวิฟด้วยคน ผมซื้อมาใช้แล้วไม่ผิดหวัง เข้าโค้งดีมาก ตอนนั้นก็ลังเล ระหว่างสวิฟ กับ อัลเมร่า เหมือนกัน
Mi_onas
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 17:57:11 »

แล้วงานมอเตอร์โชว์ จะจัดอีกครั้งเมื่อไหร่ค่ะ

วันนี้ถามเพื่อนๆที่ใช้มิราจ ก็บอกว่าดี ราคาถูก ฟังชั่นเยอะ เลยเริ่มหูเบา อีกแล้วววอ่ะค่ะ
เอาไงดีหว่า....
puriwat boonnak
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2012, 02:22:46 »

มอเตอร์โชว์เชียงรายเพิ่งจัดเสร็จไปครับ (ที่เซ็นทรัลช่วงปลายเดือนที่แล้ว) แต่สวิฟไปร่วมเฉย ๆ ไม่ได้มีโปรอะไรครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์