เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 12:27:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  อายุ25 เรียนหมอได้ไหมคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อายุ25 เรียนหมอได้ไหมคับ  (อ่าน 3277 ครั้ง)
Buddy_degree
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 19:57:09 »

รบกวนถามผู้รู้หน่อยคับ ผมจบ ปวส.คอมธุรกิจมา เรียนต่อป.ตรี บริหารได้ 3 ปีแต่ลาออกแล้ว ตอนนี้ทำงานอยู่ฝ่ายการตลาดของบริษัทแห่งหนึ่ง และมีความคิดอยากเป็นหมอ  ฮืม ตอนนี้ผมอายุ25 ปี ผมคิดว่าผมมีความตั้งใจอยากเรียนจิงๆ มีงบหนึ่งแสน และมีหนี้เงินกู้ กู้เรียนตอนป.ตรี 2 ปี ประมาณแสนห้า โสดไม่มีภาระครอบครัว
ผมเลยอยากรู้ว่า
1.ผมเรียนได้ไหม มีการจำกัดอายุหรืออะไรรึป่าว
2.ผมต้องเตรียมตัวยังไงบ้าง
และอยากได้ข้อเสนอแนะอื่นๆจากท่านผู้รู้ด้วยคับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าคับ

ด.ญ. ฟักทอง
God love you and so do I...
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2012, 18:28:11 »

โดยปกติแล้ว คนที่จบสายวิทยาศาสตร์เท่านั้นที่มีสิทธิ์สอบหมอ แต่ตอนนี้ กสพท.ยืนยัน แล้วว่าคนที่จบสายศิลป์หรือเทียบเท่าสามารถสอบหมอได้แล้ว อ้างอิงจาก http://www.dek-d.com/content/admissions/29279/%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%AE-%E0%B8%81%E0%B8%AA%E0%B8%9E%E0%B8%97.%E0%B8%A2%E0%B8%B7%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B8%B1%E0%B8%99-%E0%B8%A1.6-%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A8%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B8%9B%E0%B9%8C-%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B9%81%E0%B8%9E%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B9%8C%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89.php 

ต้องสอบ   GATกับ PAT และก็ดูในส่วนผลการเรียน ซึ่งเค้าก็จะมีเกณณ์ของเค้าว่าเกรดวิชานี้ต้องได้เท่าไหร่ ต้องติดตามดูว่าเกณฑ์ของแต่ละที่เป็นอย่างไร มีการสอบข้อกากบาท และสอบสัมภาษณ์   

สอนค่าเทอมของรัฐบาลถูกกว่า คิดว่าน่าจะเรียนได้ แต่ถ้าของเอกชนเทอมหนึ่งก็หลายแสนอยู่ อย่างเช่นมอรังสิตค่าเทอมๆประมาณ สามแสน  อ้อ ไม่แน่ใจว่าปีหน้าหรือเปล่าที่มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวงจะเปิดแพทย์แน่นอน แต่ถ้าจะมาสอบที่นี่ก็ต้องเตรียมความพร้อมด้านภาษาอังกฤษอย่างมาก เพราะเรียนเป็นภาษาอังกฤษ นะคะ คิดว่าค่าเทอมที่นี่ก็คงหนักอยู่ คิดว่าถ้าจะใช้เงินกู้เรียนไม่น่าจะพอ เพราะเค้ากำหนดวงเงินว่าถ้าเรียนสาขานี้ๆ วงเงินไม่เกินเท่านี้ ทั้งนี้ขึ้นอยุ่กับบางที่ ข้อสอบแพทย์ที่เพื่อนไปสอบมาก็ค่อนข้างยากอยู่นะคะ แต่ก็ไม่เกินความสามารถหากตั้งใจจริงค่ะ คิดว่าถ้าคุณจะสมัครควรสมัครของรัฐบาลดีกว่านะคะ แล้วก็คุณน่าจะได้สอบ GAT-PAT เพราะปีหนึ่งเค้าเปิดสอบแค่รอบเดียวทั่วประเทศค่ะ ^^

เหตุฉะนั้น สิ่งสารพัดซึ่งท่านปรารถนาให้มนุษย์ทำแก่ท่าน จงกระทำอย่างนั้นแก่เขาเหมือนกัน
เพราะว่านี่คือพระราชบัญญัติและคำของศาสดาพยากรณ์ (มัทธิว 7:12)

ด.ญ. ฟักทอง
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2012, 20:15:56 »

เอาไปอ่าน

http://www.mediafire.com/file/xqaeb58q1bm1zmk/หมอ.pdf

เหตุฉะนั้น สิ่งสารพัดซึ่งท่านปรารถนาให้มนุษย์ทำแก่ท่าน จงกระทำอย่างนั้นแก่เขาเหมือนกัน
เพราะว่านี่คือพระราชบัญญัติและคำของศาสดาพยากรณ์ (มัทธิว 7:12)

Buddy_degree
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2012, 22:45:46 »

ขอบคุณคับที่ช่วยแนะนำ
AIT
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2012, 22:49:33 »

หมอ ยากตอนสอบเข้าครับ
Paul@CR
ระดับ ป.ตรี

- หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข -

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2012, 08:47:45 »

อายุ 25 น่าจะได้อยู่นะครับ
น้องชายเรียนจบเภสัชฯ แล้วมาทำงานสองปี ก็ยังกลับไปเรียนแพทย์ศาสตร์ได้อยู่

..ยุคนี้มันไม่มีใครเห็นแก่บ้านเมืองจริงๆ หร­อก..เกล้าผมอยากรู้นัก มีใครคิดถึงเรื่องของแ­ผ่นดินกันบ้าง..  - ขุนรองปลัดชูฯ -
HomeCopy
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2012, 09:29:46 »

ตกใจ ตกใจ ลองดูคับ
biki073
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 06:29:24 »

จะต้องทำการสมัครและสอบ ดังต่อไปนี้
1. กสพท
2.7วิชาสามัญ
3.มีคะแนน o-net

อยากชิมกล้วยเบรคแตก กล้วยไข่กรอบ อร่อยๆ กด like เลย
https://www.facebook.com/JNbanana
ด.ญ. ฟักทอง
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 20:27:15 »

แจ้งเพิ่มเติม เมื่อสมัยก่อนสอบ O-net  ตอนนี้มีการเปลี่ยนใหม่จาก O-net มาเป็น GAT -PAT แล้วนะคะ^^ เผื่อ งง

biki073
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 22:21:48 »

แจ้งเพิ่มเติม เมื่อสมัยก่อนสอบ O-net  ตอนนี้มีการเปลี่ยนใหม่จาก O-net มาเป็น GAT -PAT แล้วนะคะ^^ เผื่อ งง
O-net ยังมีเหมือนเดิม แต่สอบGat Pat เพิ่ม
การสอบแพทย์กสพทไม่ใช้ gat pat จ้า

อยากชิมกล้วยเบรคแตก กล้วยไข่กรอบ อร่อยๆ กด like เลย
https://www.facebook.com/JNbanana
หน้า: [1] พิมพ์