เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 09:48:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  <@<@ D-MAX CLUB เชียงราย และใครใช้ ISUZU รุ่นอื่นๆมาคุยกันครับ>@>@>
หน้า: 1 ... 180 181 182 183 184 185 186 187 188 189 [190] 191 192 193 194 195 พิมพ์
ผู้เขียน <@<@ D-MAX CLUB เชียงราย และใครใช้ ISUZU รุ่นอื่นๆมาคุยกันครับ>@>@>  (อ่าน 306124 ครั้ง)
phiraba
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3780 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2015, 22:40:12 »

สอบถามหน่อยคับ รถผมโกลซีรี่เอาไปโหลดมา3"ใช้วิธีตัดสปริง และดัดแหนบตอนนี้มีปัญหาโช้ครั่วคับ รบกวนท่านผู้รู้ให้ความรู้เรื่องโช้คหน่อยคับ คืออยากเปลี่ยนใหม่คับ
~TOP-VC~
มัธยม
**

เสือซุ่ม

« ตอบ #3781 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2015, 10:07:03 »

ขออนุญาติถามผู้รู้หน่อยครับ รถผมเป็น D-max ปี 2011ไฟหน้ารถแบบโปรเจคเตอร์ด้านคนขับมันเอียงเข้าด้านในครับเราจะปรับตั้งใด้อย่างไรครับ เคยเอารถเข้าซ่อมที่อู่ประกันแล้วมันเอียงครับ เอาเข้าศูรย์ก่อปรับไม่ใด้ครับ ใครพอจะรู้บ้างรับ ว่าจะต้องทำอย่างไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าเข้าศูนย์แล้วยังปรับไม่ได้ ที่อื่นผมก็ไม่แน่ใจแล้วครับ
ไม่ทราบว่าที่ศูนย์ปรับไม่ได้ เค้าได้บอกสาเหตุด้วยมั้ยครับ หรือเค้าทำไม่ได้
~TOP-VC~
มัธยม
**

เสือซุ่ม

« ตอบ #3782 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2015, 10:08:40 »

ขอคำแนะนำหน่อยครับรถกระบะผมเวลาเปิดกุญแจสตารท์เครื่องไฟขึ้นปกติแต่ไม่มีเสียงการทำงานของไดสตารท์แต่พอเอาอะไรไปเคาะที่ไดนิดหนึ่งสตารท์ได้ปกติไม่ทราบว่าเป็นเพาะอะไรครับ

ไดสตาร์ทอาจใกล้ถึงเวลากลับบ้านเก่าแล้วครับ ของเอาเข้าไปเช็คแถวๆ ร้านไดนาโม หรือเข้าศูนย์ให้เค้าเช็คอาการดูครับ
~TOP-VC~
มัธยม
**

เสือซุ่ม

« ตอบ #3783 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2015, 10:13:55 »

สอบถามหน่อยคับ รถผมโกลซีรี่เอาไปโหลดมา3"ใช้วิธีตัดสปริง และดัดแหนบตอนนี้มีปัญหาโช้ครั่วคับ รบกวนท่านผู้รู้ให้ความรู้เรื่องโช้คหน่อยคับ คืออยากเปลี่ยนใหม่คับ

ตัดสปริงกับดัดแหนบ เป็นการโหลดที่ไม่แนะนำให้ทำอย่างยิ่งครับเพราะจะเสียของ และแก้ไขไม่ได้

หรือแก้ไขได้ แต่ก็ไม่เหมือนเดิมครับ

โหลดจะให้ไม่เสียของ หน้าต้องใช้สตรัทปรับเกลียว สปริงเดิม

ส่วนด้านหลังรองกล่องได้ไม่เกิน 4 นิ้ว แหนบเดิมไม่ดัด ถอดแผ่นรองสุดท้ายออก

แต่การโหลดแต่ละสเต็บ ไม่ว่าจะโหลดกี่นิ้ว การทำงานของโช้คเดิมก็จะไม่เหมาะสมต่อไป

ไม่ว่าจะเอาไปอัดน้ำมันหรือปรับแต่งโช้คยังไง มันก็แค่แก้ปัญหาได้ชั่วคราว

เพราะระยะยืดสุด-ยุบสุด ของโช้คมันเปลี่ยนแปลงจากเดิมไปแล้ว

จะให้จบ ต้องเปลี่ยนไปใช้โช้คโหลดตามสเต็บการดัดแปลงของรถครับ
~TOP-VC~
มัธยม
**

เสือซุ่ม

« ตอบ #3784 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2015, 10:21:27 »

ตัดสปริงกับดัดแหนบ เป็นการโหลดที่ไม่แนะนำให้ทำอย่างยิ่งครับเพราะจะเสียของ และแก้ไขไม่ได้

หรือแก้ไขได้ แต่ก็ไม่เหมือนเดิมครับ

โหลดจะให้ไม่เสียของ หน้าต้องใช้สตรัทปรับเกลียว สปริงเดิม

ส่วนด้านหลังรองกล่องได้ไม่เกิน 4 นิ้ว แหนบเดิมไม่ดัด ถอดแผ่นรองสุดท้ายออก

แต่การโหลดแต่ละสเต็บ ไม่ว่าจะโหลดกี่นิ้ว การทำงานของโช้คเดิมก็จะไม่เหมาะสมต่อไป

ไม่ว่าจะเอาไปอัดน้ำมันหรือปรับแต่งโช้คยังไง มันก็แค่แก้ปัญหาได้ชั่วคราว

เพราะระยะยืดสุด-ยุบสุด ของโช้คมันเปลี่ยนแปลงจากเดิมไปแล้ว

จะให้จบ ต้องเปลี่ยนไปใช้โช้คโหลดตามสเต็บการดัดแปลงของรถครับ

เพิ่มเติมเรื่องโช้ค

โช้คแต่ละอย่าง แต่ละตัว แต่ละสเต็บ แต่ละยี่ห้อ มันมีค่ามาตรฐานกลางของมันอยู่ครับ

ค่ามาตรฐานกลางในที่นี้ หมายถึง ระยะยุบ ระยะยืด ค่าความดันของน้ำมันหรือแก็สในโช้ค

อย่างเช่น รถยกสูง โช้คจะยาวกว่าโช้คปกติ เพราะต้องใช้ระยะการยืด-ยุบ ตามความสูงของรถ

และค่าแรงดันน้ำมันหรือแก๊สในโช้ค ก็จะต้องเหมาะสมกับการยืด-ยุบของโช้ค ไม่ให้มีอาการกระด้าง

ส่วนรถโหลด จะเอาโช้คของรถสูงมาใช้ ก็ไม่เหมาะสม เพราะระยะยืด-ยุบ และความยาวของช่วงโช้คต่างกัน

การนำรถเดิมๆ มาโหลด ก็มีหลักการเดียวกันครับ โช้คเดิมๆ ที่เหมาะสมกับรถเดิมๆ

จะเอามาใช้กับรถโหลด ที่มีระยะยืด-ยุบ ต่างกัน ค่ามาตรฐานของโช้คเดิมมันก็ใช้ไม่ได้กับรถโหลดครับ
Ginpoodong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3785 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2015, 05:42:33 »

ขอสอบถามหน่อยครับ รกผมปี 50 เวลาติดไฟแดงรถกระตุกครับ เป็นเพราะอะไรครับ รบกวนหน่อยครับ

คิดมาเปลือยสมอง ผ่อนคลายหยุดพักซะบ้าง....
~TOP-VC~
มัธยม
**

เสือซุ่ม

« ตอบ #3786 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2015, 20:46:58 »

ขอสอบถามหน่อยครับ รกผมปี 50 เวลาติดไฟแดงรถกระตุกครับ เป็นเพราะอะไรครับ รบกวนหน่อยครับ

รายละเอียดน้อยไปหน่อยครับ
กระตุกยังไง กระตุกตอนไหน เช่น ใส่เกียร์ว่าง เหยียบเบรคไว้แล้วรถกระตุกเหมือนจะดับ อะไรประมาณนี้หรือเปล่า
รอบเครื่องยนต์ระหว่างจอดรอไฟแดงอยู่ที่เท่าไหร่ ฯลฯ

ต้องเพิ่มเติมรายละเอียดให้อีกหน่อยครับ จะได้วิเคราะห์กันถูก  ยิงฟันยิ้ม
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #3787 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2015, 21:15:09 »

ดันหน่อยครับ ยิงฟันยิ้ม

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
intech
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3788 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2015, 17:04:24 »

ยังอยู่ครับ ยังอยู่ ไม่ได้หายไปไหน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หล่อๆกันจังเลยครับ อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Ginpoodong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3789 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2015, 14:46:09 »

กระตุกยังไง กระตุกตอนไหน เช่น ใส่เกียร์ว่าง เหยียบเบรคไว้แล้วรถกระตุกเหมือนจะดับ อะไรประมาณนี้หรือเปล่า
รอบเครื่องยนต์ระหว่างจอดรอไฟแดงอยู่ที่เท่าไหร่ ฯลฯ

ต้องเพิ่มเติมรายละเอียดให้อีกหน่อยครับ จะได้วิเคราะห์กันถูก  ยิงฟันยิ้ม
รถผมกระตุกตอนใส่เกียร์ว่างระหว่างรอไฟแดงเมินๆครับ กระตุกแบบ อัพเตอร์ซ๊อก อยู่ๆ ก่อปลั๊ก กำเดียวเลยครับ

คิดมาเปลือยสมอง ผ่อนคลายหยุดพักซะบ้าง....
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #3790 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2015, 23:07:52 »

;Goodnight ยิ้มเท่ห์

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
ic2200
ระดับ ป.ตรี

HS5YJH

« ตอบ #3791 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2015, 14:11:55 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
br.9999
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

อยากได้รอยยิ้มของคนอื่น ต้องให้รอยยิ้มของเราก่อน

« ตอบ #3792 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2015, 00:26:43 »

ต้องเพิ่มเติมรายละเอียดให้อีกหน่อยครับ จะได้วิเคราะห์กันถูก  ยิงฟันยิ้ม
รถผมกระตุกตอนใส่เกียร์ว่างระหว่างรอไฟแดงเมินๆครับ กระตุกแบบ อัพเตอร์ซ๊อก อยู่ๆ ก่อปลั๊ก กำเดียวเลยครับ

เวลาแอร์รถทำงานแล้วมีการกระตุก ถามช่างหลายคนแล้วเขาบอก เป็นเรื่องปกติครับ(แต่ก้อไม่น่าจะแรงขนาดนั้นนะครับ แค่พอรู้สึกได้ว่าเหมือนเครื่องมันสะดุด)ตอนแรกคิดว่ารอบต่ำ ช่างบอกรถอีสุ ไม่ได้ใช้แกสไม่เกี่ยกับรอบ(จริงเท็จยังไงไม่รู้เน้อครับ เขาบอกมา) รถอีสุ 4 ประตูไฮแลนเดอร์ 2.5 จะเปนแทบทุกคันที่เคยเจอหลายสิบคันละครับ (รถปี 07,08,09) ผมใช้อยู่ตอนนี้ โกล์ดซีรีส์ก้อเปน ตอนติดเครื่องเปิดแอร์จอดรอคน หรือเข้าเกียร์ว่างรอไฟแดง อาการสะดุดจะมีกึ๊กครั้งเดียวแล้วหาย สักแปบถ้าไฟแดงนานจะมาอีกกึ๊กพอรู้สึกได้
    เพราะการตัดต่อของคอมเพรสเซอร์แอร์ ขณะรอบเครื่องสูง(ตอนรถวิ่ง)เราไม่รู้สึกถึงอาการสดุดของเครื่องยนต์แต่ในรอบเดินเบา(เกียร์ว่างเปิดแอร์)เราจะรู้สึกชัดเจน ว่าเครื่องมีอาการสั่นหรือสดุดตอนคอมเพรสเซอร์แอร์ทำงาน(เขาบอกมา) แต่ถ้าเราปิดแอร์อาการจะปกติไม่มีสะดุด
 เดียวว่างๆจะไปล้างแอร์ดูหน่อย  ใครรู้จักร้านดีๆช่วยแนะนำหน่อยครับ
หรือท่านอื่นอาจจะมีความเห็นแตกต่าง รอฟังอยู่เน้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 พฤษภาคม 2015, 01:01:06 โดย br.9999 » IP : บันทึกการเข้า

........โทร...089 8504449 ....( ต๋อย)  
      .......... Line  Id  : 0898504449 .....
nova dash
ทำอย่างใจคิด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3793 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2015, 17:14:24 »

รบกวนทุกท่านหน่อยครับวาวดักน้ำมันผมเสียผมโทรถามศูนย์ละครับ305ไม่รวมภาษีต้องสั่ง ร้านอื่นในเชียงรายมีไหมครับรบกวนด้วยครับ ขออภัยครับลืมบอกผมทำงานต่างอำเภอตอนนี้ช่างต่อตรงให้ผมใจร้อนไปหน่อยอยากได้เร็วๆ ถ้าไม่มีคงต้องศูนย์

line ohm.speedrun tel.0861163778
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3794 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2015, 00:17:40 »

เจ๋งมาเยี่ยมก่อนนอนครับ

ic2200
ระดับ ป.ตรี

HS5YJH

« ตอบ #3795 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2015, 09:36:49 »

รบกวนทุกท่านหน่อยครับวาวดักน้ำมันผมเสียผมโทรถามศูนย์ละครับ305ไม่รวมภาษีต้องสั่ง ร้านอื่นในเชียงรายมีไหมครับรบกวนด้วยครับ ขออภัยครับลืมบอกผมทำงานต่างอำเภอตอนนี้ช่างต่อตรงให้ผมใจร้อนไปหน่อยอยากได้เร็วๆ ถ้าไม่มีคงต้องศูนย์

อะไหล่หาบาก สั่งศูนย์เลยครับ...
Ginpoodong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3796 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2015, 15:25:23 »

ต้องเพิ่มเติมรายละเอียดให้อีกหน่อยครับ จะได้วิเคราะห์กันถูก  ยิงฟันยิ้ม

เวลาแอร์รถทำงานแล้วมีการกระตุก ถามช่างหลายคนแล้วเขาบอก เป็นเรื่องปกติครับ(แต่ก้อไม่น่าจะแรงขนาดนั้นนะครับ แค่พอรู้สึกได้ว่าเหมือนเครื่องมันสะดุด)ตอนแรกคิดว่ารอบต่ำ ช่างบอกรถอีสุ ไม่ได้ใช้แกสไม่เกี่ยกับรอบ(จริงเท็จยังไงไม่รู้เน้อครับ เขาบอกมา) รถอีสุ 4 ประตูไฮแลนเดอร์ 2.5 จะเปนแทบทุกคันที่เคยเจอหลายสิบคันละครับ (รถปี 07,08,09) ผมใช้อยู่ตอนนี้ โกล์ดซีรีส์ก้อเปน ตอนติดเครื่องเปิดแอร์จอดรอคน หรือเข้าเกียร์ว่างรอไฟแดง อาการสะดุดจะมีกึ๊กครั้งเดียวแล้วหาย สักแปบถ้าไฟแดงนานจะมาอีกกึ๊กพอรู้สึกได้
    เพราะการตัดต่อของคอมเพรสเซอร์แอร์ ขณะรอบเครื่องสูง(ตอนรถวิ่ง)เราไม่รู้สึกถึงอาการสดุดของเครื่องยนต์แต่ในรอบเดินเบา(เกียร์ว่างเปิดแอร์)เราจะรู้สึกชัดเจน ว่าเครื่องมีอาการสั่นหรือสดุดตอนคอมเพรสเซอร์แอร์ทำงาน(เขาบอกมา) แต่ถ้าเราปิดแอร์อาการจะปกติไม่มีสะดุด
 เดียวว่างๆจะไปล้างแอร์ดูหน่อย  ใครรู้จักร้านดีๆช่วยแนะนำหน่อยครับ
หรือท่านอื่นอาจจะมีความเห็นแตกต่าง รอฟังอยู่เน้อครับ
ขอบพระคุณสำหรับความรู้ ผมโล่งใจขึ้นมาเลย นึกว่าจะได้เข้าศูนย์อีกแล้วครับท่าน

pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #3797 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2015, 10:13:31 »

โฉมพิเศษนี้เปิดตัวที่มาเลย์ ไทยน่าจะมีสิทธิ์อยู่เพราะเป็นฐานการผลิต

* isuzu-d-max-diablo-press-2-.jpg (71.15 KB, 850x554 - ดู 236 ครั้ง.)

* 2015-Isuzu-D-Max-Diablo-Edition-11-600x450.jpg (41.86 KB, 600x450 - ดู 233 ครั้ง.)

* 2015-isuzu-d-max-diablo-official-images-6.jpg (55.85 KB, 860x645 - ดู 235 ครั้ง.)
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3798 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2015, 15:25:02 »

โฉมพิเศษนี้เปิดตัวที่มาเลย์ ไทยน่าจะมีสิทธิ์อยู่เพราะเป็นฐานการผลิต

สวยเข้ม

ic2200
ระดับ ป.ตรี

HS5YJH

« ตอบ #3799 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2015, 08:49:00 »

สวยเข้ม

ราคาคงลิบลิ่วครับ....
หน้า: 1 ... 180 181 182 183 184 185 186 187 188 189 [190] 191 192 193 194 195 พิมพ์