เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 18:28:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ถามเรื่องสายต่อเข้าทีีีวีครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ถามเรื่องสายต่อเข้าทีีีวีครับ  (อ่าน 1528 ครั้ง)
tui911
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2010, 10:34:05 »

พอดีเมนบอร์ดผมมันเป็นออนบอร์ด ผมใส่การ์ดจอเพิ่ม แล้วสลอทที่เหลือตรงเมนบอร์ดผมจะเอา สายมาต่อเข้าทีวีไว้ดูหนังมันจะใช้ได้หรือเปล่าครับ อีกนิดครับสายต่อระหว่างคอมกับจอนี่มันมีแบบยาวๆหรือป่าวครับ ราคาปะมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2010, 13:00:21 »

ถ้าเป็น LCD หรือ LED TV รุ่นใหม่ๆ จะมีพอร์ม HDMI หรือ VGA ของทีวีเลยครับ

หรือ ถ้าทีวี มีช่องเสียบ DVI-D ก็ใช้สายแบบนี้เลยครับ

ปล. สำหรับ AV นี่ ต้องใช้การ์ดจอที่มี TV-out โดยเฉพาะครับ

* hdmi%20dvi.jpg (37.59 KB, 450x300 - ดู 321 ครั้ง.)

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
tui911
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2010, 13:44:25 »

ถ้าเป็น LCD หรือ LED TV รุ่นใหม่ๆ จะมีพอร์ม HDMI หรือ VGA ของทีวีเลยครับ

หรือ ถ้าทีวี มีช่องเสียบ DVI-D ก็ใช้สายแบบนี้เลยครับ

ปล. สำหรับ AV นี่ ต้องใช้การ์ดจอที่มี TV-out โดยเฉพาะครับ

ขอบคุณครับ หน้าตาเป็นแบบนี้ควรใช้สายแบบไหนดีครับ

* tv.jpg (101.23 KB, 800x600 - ดู 235 ครั้ง.)
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2010, 14:23:23 »

หลังทีวี ใช่มั้ยครับ

เห็นมีช่อง HDMI IN , VGA IN (โห ช่องเข้าเพียบเลย เลือกต่อได้ตั้งสองทาง)

ถ้าหลังคอมเรามีช่อง HDMI ก็สายใช้ HDMI ต่อเลยครับ

ถ้าไม่มีก็ใช้สาย VGA ( สายที่เหมือนสายของจอคอม LCD น่ะครับ)

แต่การ์ดจอรุ่นใหม่ๆ เดี๋ยวนี้มี HDMI ทั้งนั้นครับ

แล้วก็ เปิดทีวีในโหมด computer เลยครับ

ปล. เลือกต่ออันไหนก็ได้ครับ แต่ HDMI ภาพจะแจ่มที่สุด

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
tui911
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2010, 17:39:03 »

เห็นมีช่อง HDMI IN , VGA IN (โห ช่องเข้าเพียบเลย เลือกต่อได้ตั้งสองทาง)

ถ้าหลังคอมเรามีช่อง HDMI ก็สายใช้ HDMI ต่อเลยครับ

ถ้าไม่มีก็ใช้สาย VGA ( สายที่เหมือนสายของจอคอม LCD น่ะครับ)

แต่การ์ดจอรุ่นใหม่ๆ เดี๋ยวนี้มี HDMI ทั้งนั้นครับ

แล้วก็ เปิดทีวีในโหมด computer เลยครับ

ปล. เลือกต่ออันไหนก็ได้ครับ แต่ HDMI ภาพจะแจ่มที่สุด

ขอบคุณมากๆครับบบบบ
jengpyu
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 02:39:15 »

ราคาสายถ้าเป็น hdmi มียาวสุดที่เห็น ก็ยาว 5 เมตร ราคาแล้วแต่คุณภาพครับ เตรียมเงินไว้เลย 1000 บาท แต่ถ้าเป็น สาย vga ยาว 5 เมตรก็ 300-500 บาท
gigza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2010, 22:26:48 »

เยี่ยมมากน้องชาย
aphiwat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2010, 09:47:10 »

แนะนำถ้าการ์ดจอมีแบบ HDMI และ VGA เราก็ใช้แค่การ์ดตัวเดียวก็พอครับไม่ต้องใส่การ์ดจอเพิ่ม เราสามารถเล่นเน็ต พิมพ์งานที่หน้าจอคอมของเรา แล้วดูหนังจากจอ LCD ทีวี โดยตั้งโหมดการ์ดจอแบบ Extened นะครับ ถ้าโหมด Clone จะเหมือนกันทั้งสองจอครับ
tui911
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2010, 20:20:53 »

แนะนำถ้าการ์ดจอมีแบบ HDMI และ VGA เราก็ใช้แค่การ์ดตัวเดียวก็พอครับไม่ต้องใส่การ์ดจอเพิ่ม เราสามารถเล่นเน็ต พิมพ์งานที่หน้าจอคอมของเรา แล้วดูหนังจากจอ LCD ทีวี โดยตั้งโหมดการ์ดจอแบบ Extened นะครับ ถ้าโหมด Clone จะเหมือนกันทั้งสองจอครับ
รบกวนอีกนิดครับ ต้ังการ์ดจอแบบextend ทำไงครับทำไม่เป็นขอบคุณครับ
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2010, 21:06:41 »

รบกวนอีกนิดครับ ต้ังการ์ดจอแบบextend ทำไงครับทำไม่เป็นขอบคุณครับ

คลิกขวาหน้าจอครับ เลือก Nvidia control panel  > หน่วยการแสดงผล > ตั้งค่าหลายหน่วยแสดงผลครับ

tui911
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2010, 22:35:43 »

คลิกขวาหน้าจอครับ เลือก Nvidia control panel  > หน่วยการแสดงผล > ตั้งค่าหลายหน่วยแสดงผลครับ

ขอบคุณมากมายครับมาตอบให้ทุกคำถามเลยเกรงใจจริงๆ
เดี๋ยวยังไงถ้าอัพคอมใหม่จะนึกถึงเป็นร้านแรกจลยครับ
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2010, 10:01:11 »

ยินดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

tui911
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2010, 13:51:42 »

ยินดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มันขึ้นแบบเนี้ยครับ ไปต่อยังไงดีครับ

* nvidia.JPG (54.37 KB, 676x452 - ดู 152 ครั้ง.)
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2010, 15:22:08 »

ยินดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มันขึ้นแบบเนี้ยครับ ไปต่อยังไงดีครับ

น่าจะเป็นที่ Video Overlay Setting นะครับ

ของผมมันประมาณนี้  แล้วคลิกขวา ที่สี่เหลี่ยมนั่น แล้วเลือกได้เลยน่ะครับ ว่าจะต่อแบบไหน

* aaa.jpg (134.46 KB, 974x718 - ดู 153 ครั้ง.)

หน้า: [1] พิมพ์