เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 15:39:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  หาความรู้...ฝากเงินธนาคารเรื่้อยๆ หรือฝากกรมธรรณ์ประกันดีกว่ากันครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หาความรู้...ฝากเงินธนาคารเรื่้อยๆ หรือฝากกรมธรรณ์ประกันดีกว่ากันครับ  (อ่าน 1257 ครั้ง)
yaionchaina
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2012, 00:06:04 »

ตอนนี้ชีวิตเริ่มอยู่ตัว มีรายได้ มีค่าใช้จ่าย ที่สามารถจัดการบริหารได้....ก็อยากทำอะไรไว้เผื่ออนาคต..ชีวิตคนเราไม่แน่ไม่นอน...อย่างน้อยทั้งตัวเราและคนข้างหลัง ยังมีกิ่งไม้ไว้ยึดไว้เกี่ยว

ตอนนี้ผมกำลังศึกษาว่า ผมจะเอาเงินฝากธนาคาร ฝากออมทรัพย์ธรรมดานี่แหละ..เรื่องดอกเบี้ยไม่ใช่จุดประสงค์หลัก แต่คือต้องการเก็บเงินไว้เรื่อยๆ  ข้อนี้ผมคิดว่า มันก็ดี ไม่มีกฎเกณฑ์หรือข้อบีบบังคับให้เราต้องจ่ายต่อเดือนเท่าไหร่ ทำให้เราไม่เครียด...บางทีฉุกเฉินก็อาจถอนออกมาใช้ได้อีก

สองกรรมธรรณ์เงินฝาก..อันนี้ก็น่าสน มีเงินปันผล มีดอกเบี้ย มีรายรับที่สูง  แถมมีประกันพ่วง แต่ก็มีข้อคิดข้อแนะเยอะตามที่คนเคยทำแนะนำมา...ส่งต่อเดือนก็ไม่สูง ตั้งใจทำหลายๆใบ ใบละนิดละหน่อย แต่มันก็มีข้อเสียคือ หากคนเป็นตัวแทนไม่มั่นคง ก็เหนื่อยหน่อย...

เพราะตอนนี้ยังไม่คิดทำธุรกิจอะไรเพิ่ม เพราะตอนนี้ทำร้านอาหารอยู่ต่างประเทศ โกยเงินเข้าบ้านก่อน เพราะว่าอัตราแลกเปลี่ยนมันดีกว่าเงินไทย...รอให้แก่นิดเบื่อหน่อย ก็ตั้งใจไปใช้แรงกายที่ทำมาตอนแก่ที่เชียงรายนี่แหละครับ....อันใหนน่าสนใจกว่ากันครับ เล่นทองก็กลัวหาย แต่ก็เก็บบ้างนิดๆหน่อยๆ   หรือใครมีอะไรแนะนำ ฝากด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
Ni KruNi
086-114-7787
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2012, 09:26:25 »

เยี่ยมเลยค่ะ
น้อยคนนักที่จะคิดได้แบบนี้ 555+ ส่วนใหญ่ขอแค่มีวันนี้ มีพรุ่งนี้ก็พอแล้ว แต่เรื่องอนาคตไม่ได้คิดต่อ
วิธีคิดแบบนี้ถือว่าได้พัฒนามาอีกขั้นแล้ว สู้ๆ จ้าาาาา ถ้าสนใจจะฝากออมทรัพย์ก็สอบถามหลังไมค์ได้นะคะ
ยินดีบริการค่ะ ^^  ยิ้มกว้างๆ

ยามเฮาตุ๊ก ตึงบ่มีไผตวย ยามเฮารวย คนตวยเป็นปุ๊ก
somchart.
สะพานทาน มีแล้วแบ่งปัน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2012, 16:05:03 »

ที่ผมอ่านดู ผิดถูกขออภัยนะครับ หากไม่ตรงคำถาม
ช่วงนี้คุณมีรายได้เข้ามาสม่ำเสมอจนเหลือใช้ มีพอเก็บ
คุณคิดถึงอนาคตที่ไม่แน่นอน รายได้ส่วนที่เหลือคุณต้องการ
ที่จะเก็บออม ให้เกิดประโยชน์ในอนาคต เพื่อ ฯลฯ
แต่ก็ไม่อยากมีข้อพูกมัดในการเก็บออมแต่ละเดือน ที่สำคัญ
คุณสามารถเบิกใช้เงินกอนนี้ได้ทันทีเมื่อจำเป็น  ยิงฟันยิ้ม

1. คุณต้องเข้าใจเรื่องการออม นะครับ ในห้องนี้มีกระทู้ดีเกี่ยวกับเรื่อยนี้อยู่ครับ
    "การออม" ผมเคยอ่านเจอ รองดูนะครับ

2. การทำเงินออมของคุณให้เกิดประโยชน์สูงสุด ก็อีกนั้นแหละครับ อยู่ในห้องนี้ล่ะ

ยังไงก็รองอ่านดูก่อนนะครับ อาจจะมีข้อความโดนใจท่านบ้าง หากผมเจอจะนำมาฝาก
ให้ในนี้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ข้อคิดเห็นส่วนตัว คุณควรแบ่งเงินออมออกเป็น 2 ส่วน คือ ทั้งออมในรูปเงินฝาก และ
การทำประกันชีวิตแบบการออมเพื่ออนาคต น่าจะตรงคำถามนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
Ni KruNi
086-114-7787
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 14:35:10 »

ส่งรายละเอียดในเมลล์นะคะ

ยามเฮาตุ๊ก ตึงบ่มีไผตวย ยามเฮารวย คนตวยเป็นปุ๊ก
หน้า: [1] พิมพ์