เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 04:00:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอคำแนะนำ เรื่อง แบบหนังสือสัญญาค่าเลี้ยงดูบุตร หน่อยค่ะ (ปิดกระทู้เลยค่ะ)
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำ เรื่อง แบบหนังสือสัญญาค่าเลี้ยงดูบุตร หน่อยค่ะ (ปิดกระทู้เลยค่ะ)  (อ่าน 31714 ครั้ง)
Ampie
ระดับ ป.ตรี

คุณแม่ สายสตรอง

« เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2012, 19:07:41 »

อยากทราบว่า ในตัวอย่างนี้ ต้องเพิ่มเติม ขาดตกบกพร่องตรงไหนบ้างค่ะ รบกวรผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ

บันทึก
                                    ที่.........................................................
เรื่อง รับผิดชอบอุปการะค่าเลี้ยงดูบุตร และค่าคลอดบุตร

วันที่.................เดือน...........................พ.ศ.....................
   ข้าพเจ้า..................................................................... เกิดเมื่อ.................................อายุ.....................ปี
เกิดที่จังหวัด................................ประเทศ..............สัญชาติ...............บิดาชื่อ....................................................
มารดาชื่อ...................................................อยู่บ้านเลขที่....................ถนน/ซอย...................หมู่ที่....................
ตำบล............................อำเภอ........................... จังหวัด.................................อาชีพ.........................................
สถานที่ทำงาน.........................................................................................เบอร์โทรศัพท์....................................
   ขอให้ถ้อยคำต่อหน้าพยานด้วยความสัตย์จริงดังต่อไปนี้
   ข้าพเจ้ามีภูมิลำเนาตามที่อยู่ดังกล่าวข้างต้น  ถือบัตรประจำตัวประชาชน  เลขที่...................................ออกให้ ณ....................................................วันออกบัตร...............................บัตรหมดอายุ..................................ขอให้ถ้อยคำด้วยความสัตย์จริงดังนี้
1.   ข้าพเจ้าชื่อ..........................................นามสกุล.....................................................จะขอรับผิดชอบ
อุปการะค่าเลี้ยงดูบุตรและค่าคลอดบุตรของข้าพเจ้า
   2. ข้าพเจ้าขอรับรองว่าบุตรที่เกิดจาก  นางสาว..................... ซึ่งเป็นบุตรนี้ได้เกิดจากข้าพเจ้า
3.ข้าพเจ้าขอรับรองว่า ข้าพเจ้าเป็นผู้รับผิดชอบอุปการะค่าเลี้ยงดูบุตร เดือนละ............................บาททุกวันที่........................ของเดือน
4. ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบเรื่องการคลอดบุตรของ  นางสาว................................
   ขอรับรองว่าถ้อยคำดังกล่าวเป็นความจริงทุกประการ ข้าพเจ้ามิได้มีเจตนาทุจริตแต่อย่างใดหากภายหลังปรากฎว่าเป็นความเท็จ ข้าพเจ้าขอรับผิดทุกประการ และถือเอาคำให้การในวันนี้เป็นพยานในชั้นศาลได้ด้วย
   อ่านแล้วรับรองว่าถูกต้อง จึงลงลายมือชื่อไว้เป็นหลักฐาน

ลงชื่อ..............................................................ผู้ให้ถ้อยคำ
                        (............................................................)
               ลงชื่อ..............................................................ผู้จด/อ่าน
                        (..........................................................)

ลงชื่อ..............................................................พยาน
                                    (.........................................................)
                ลงชื่อ..............................................................พยาน
                                    (.........................................................)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กันยายน 2012, 01:08:48 โดย Ampie » IP : บันทึกการเข้า
Mr.tou
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2012, 20:44:43 »

ไม่ทราบว่าได้มีคำสั่งศาลหรือเปล่าว่าให้เลี้ยงดูบุตร ถ้ามีก็ใช้คำสั่งศาลได้เลยแต่ถ้าไม่มีคุณทำสัญญาไปวันข้างหน้ามีปัญหาขึ้นมาก็่ต้องฟ้องร้องอยู่ดี อยู่ที่ความรับผิดชอบของคู่กรณีครับ
Ampie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2012, 21:22:40 »

ไม่ทราบว่าได้มีคำสั่งศาลหรือเปล่าว่าให้เลี้ยงดูบุตร ถ้ามีก็ใช้คำสั่งศาลได้เลยแต่ถ้าไม่มีคุณทำสัญญาไปวันข้างหน้ามีปัญหาขึ้นมาก็่ต้องฟ้องร้องอยู่ดี อยู่ที่ความรับผิดชอบของคู่กรณีครับ

ไม่มีค่ะ ทำไว้ จะได้ไปฟ้อง เผื่อไม่ส่งค่ะ  ยิ้ม
nanast
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2012, 23:04:25 »

แนะนำนะ ถ้าเรียกเป็นเงินก้อนได้ให้เรียกไว้ก่อนเท่าที่เขาจะให้ได้ ถ้าเป็นเดือนนะ ได้ไม่กี่เดือนเดี๋ยวก็หายจ้อย ถ้าเขามีความรับผิดชอบมันก็ดี แต่ถ้าเป็นคนไม่มีความรับผิดชอบหายแน่ ถึงฟ้อง ก็ให้แค่แรก ๆ เหมือนกัน ไม่นานก็หายอีก เจอมาแล้ว ตอนนี้มีลูกมีเมียใหม่ ไม่เคยแม้แต่จะโทรมาหาลูกเก่าของมัน อะไรก็ไม่ได้จากมันเพราะเชื่อใจมันว่าจะให้ทุกเดือนจนกว่าลูกจะเรียนจบ  ก็หาเลี้ยงลูกคนเดียว 10 กว่าปีมาแล้วละ
muk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2012, 11:32:10 »

แนะนำนะ ถ้าเรียกเป็นเงินก้อนได้ให้เรียกไว้ก่อนเท่าที่เขาจะให้ได้ ถ้าเป็นเดือนนะ ได้ไม่กี่เดือนเดี๋ยวก็หายจ้อย ถ้าเขามีความรับผิดชอบมันก็ดี แต่ถ้าเป็นคนไม่มีความรับผิดชอบหายแน่ ถึงฟ้อง ก็ให้แค่แรก ๆ เหมือนกัน ไม่นานก็หายอีก เจอมาแล้ว ตอนนี้มีลูกมีเมียใหม่ ไม่เคยแม้แต่จะโทรมาหาลูกเก่าของมัน อะไรก็ไม่ได้จากมันเพราะเชื่อใจมันว่าจะให้ทุกเดือนจนกว่าลูกจะเรียนจบ  ก็หาเลี้ยงลูกคนเดียว 10 กว่าปีมาแล้วละ
เห็นด้วยค่ะ ถามหาความรับผิดชอบ ไม่มีค่ะ (มันคงตายไปหมดแล้วค่ะ)
jackie
magdafVE
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2012, 12:35:00 »

เป็นกำลังใจให้คุณแม่ครับ พ่อผมเสียไปตั้งแต่ผมอายุ 12 แม่เลี้ยงผมกับน้องอีก 1 คน จนมีทุกวันนี้ได้ ผมเชื่อในความรักของแม่ที่มีต่อลูกครับ

7
มัธยม
**

....

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2012, 13:36:37 »

แนะนำให้เพิ่ม 10% ในทุกปีครับ เพราะเงินเฟ้อ แถมลูกโตก็ต้องใช้จ่ายเยอะขึ้น

มนุษย์เงินเดือน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2012, 19:44:14 »

จะให้ดีต้องยื่นเรื่องที่ศาลเยาวชนครับ หากไม่ทำตามข้อตกลงสามารถบังคับคดีได้

อาคารพาณิชย์ 3 ชั้น 4 คูหา จากแยกฝั่งหมิ่น 150 เมตร 08 1111 5662
Ampie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2012, 01:08:09 »

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ  เค้าบอกว่าจะไม่รับผิดชอบอะไรทั้งสิ้น ให้แค่ค่าโรงพยาบาลแค่นั้น  ตอนแรกบอกว่าจะให้รายเดือนพอตอนจะทำสัญญา กลับเปลี่ยนเป็นไม่ให้ ไม่รับผิดชอบอะไรเลย เราก็ลงในสัญญาไปด้วยว่า ไม่มีสิทธิในตัวบุตรใดๆทั้งสิ้น และจะไม่มาข้ิองเกี่ยวทุกประการ ฯลฯ

มันเองยังไม่คิดว่าเป็นลูกมัน เราก็ไม่คิดว่ามันเป็นพ่อของลูกเหมือนกันค่ะ หมามันยังรักลูก แต่นี่อะไร ไม่รู้จะเปรียบอะไรดี ขยิบตา
หน้า: [1] พิมพ์