เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 12:23:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ขอความอนุเคราะห์ผู้ชำนาญตั๋วเมืองจ๋วยอ่านกำครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอความอนุเคราะห์ผู้ชำนาญตั๋วเมืองจ๋วยอ่านกำครับ  (อ่าน 1694 ครั้ง)
jungle28
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 20:44:35 »

ผมได้ไปถ่ายฮูปตี๋วัดเจ็ดยอด เป๋นฮูปพื้นเพดานตางหน้าป่ะตู๋โบสถ์ มีฮูปอยู่ฮูปหนึ่งมีตั๋วหนังสือเข้าใจ๋ว่าเป๋นตั๋วเมืองกำกับไว้ยาวตามแนวขอบฮูป ผมถ่ายขยายเป๋นส่วนๆ ตามตี่กล้องจะซูมได้ถามตุ๊ลุงตี่อยู่หน้าโบสถ์ก่อบ่าฮู้รายละเอียด เผื่อไผ่อ่านแล้วจะบอกว่าคนมะเก่าเปิ้นเขียนไว้ว่าจะได ครับ

natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 21:43:22 »

สวยงามมากคับ  เเต่มันถ่ายปลิ้นหัวคับตัวหนังสือมันปลิ้นคับ
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 21:45:43 »

แต่น่าจะเปนกถานาคับประเภทเมตตากาคับหันมีกาฮ้องเฮียกหื้อมาทั้งนั้น อ่านยากคับมันกลับหัว
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 22:07:42 »

ดวงกลางน่าจะเป็นยันต์นาคขบ้วงบาศ   คาถาทั้งมวลเป็นการเรียกจิตรคนให้มาหามาสู่มาระทำในสิ่งที่ดี ๆ
jungle28
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 22:19:40 »

ผมก่อบ่าฮู้ว่ามันปิ้นจะลิ๊น แก้ไขแล้ว ขอสูมาโตยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 22:31:43 โดย jungle28 » IP : บันทึกการเข้า
jungle28
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 22:40:59 »

ผ่อตี่ฮูปนี้นะครับที่ปื้นกรอบตางลุ่มจะเป๋นตั๋วเมืองเขียนยาวๆ โตยแนวขอบตลอดผมซูมมาเป็นตอนๆ จะได้หันตัวใหญ่หน่อย อันนี้ละครับตี่ไค่ฮู้ว่าเปิ้นเขียนว่าจะได
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 19:48:09 »

อมงาช้างธิราชขุนจรขุนธรกูก็มาเนอกูจักวอนคณะนาฏธิดากูก็มาเนอมาดาธิราชหนุ่มหน้อยนายนาฏกูก็มาเน้อ//อมช้างพายสานเเสนหมู่กูก็มาเน้อนางอ่อนชู้พันคนกูก็มาเน้อทิพพมนต์หื้อท่านอ่อนก็มาเน้อพระเจ้านั่งเเท่นเเก้วเเสนตนกูก็มาเน้อรูปนางเเหวนแอ่นกล้าพระเจ้า.........
               อ่านออกมากะบ่ฮู้จะถ่ายทอดเสียงจะไดกะเลยพิมพ์มาเเบบนี้คับ บ่ฮู้จะพิมพ์จะไดเเต้ๆๆ
jungle28
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 22:05:13 »

อมงาช้างธิราชขุนจรขุนธรกูก็มาเนอกูจักวอนคณะนาฏธิดากูก็มาเนอมาดาธิราชหนุ่มหน้อยนายนาฏกูก็มาเน้อ//อมช้างพายสานเเสนหมู่กูก็มาเน้อนางอ่อนชู้พันคนกูก็มาเน้อทิพพมนต์หื้อท่านอ่อนก็มาเน้อพระเจ้านั่งเเท่นเเก้วเเสนตนกูก็มาเน้อรูปนางเเหวนแอ่นกล้าพระเจ้า.........
               อ่านออกมากะบ่ฮู้จะถ่ายทอดเสียงจะไดกะเลยพิมพ์มาเเบบนี้คับ บ่ฮู้จะพิมพ์จะไดเเต้ๆๆ
ขอบใจ๋นั๊กๆ ครับ ก๋ายเป๋นคาถาตึงหมดเลย ในใจ๋กึ๊ดว่าน่าจะเป๋นการเขียนกำกับเล่าตี๋มาตี๋ไปของการเขียนฮูป เลยบ่ฮู้ว่าไผเป๋นคนเขียน เขียนไว้ตั้งแต่เมื่อใด ตุ๊เจ้าตี่ท่านนั่งอยู่หน้าโบสถ์ก่อบ่าฮู้รายละเอียด ขะนาดตั๋วเมืองที่ผมถ่ายฮูปท่านยังบ่าเห็นเลย มาฮู้ต่อนตี่ผมถาม เปิ้นว่าบ่าได้ผ่ออย่างละเอียด
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2012, 22:05:10 »

กาถาตึงปึกหน่อคับ
หน้า: [1] พิมพ์