เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 16:12:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับการเรียนพิเศษของเด็ก
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับการเรียนพิเศษของเด็ก  (อ่าน 3226 ครั้ง)
Mamae
We can't dip into the future.
มัธยม
**

อยากยิ้ม แต่ยิ้มไม่ออก

« เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 08:06:54 »

ตอนนี้ลูกชายเรียน ป.1 ค่ะ ทุก ๆ เย็นหลังเลิกเรียนจะเรียนพิเศษทุกวัน
ช่วงปิดเทอมก็ได้พักแค่หลังปิดเทอม 1 อาทิตย์ แล้วก่อนเปิดเทอมอีก 1 อาทิตย์
แล้วตอนนี้ทางโรงเรียนเสนอให้เรียนพิเศษเสาร์-อาทิตย์อีก
บางครั้งก็คิดว่าเป็นการดีที่ให้เด็กได้เรียน แต่บางครั้งก็สงสารเด็กค่ะ ต้องเรียนทุกวัน อยากให้เขามีเวลาพักบ้าง
ใครมีความคิดเห็นยังไง ช่วยแชร์ความคิดเห็นด้วยนะคะ

เพื่ออะไร กับการ "รอคอย" ที่ไม่มี "ความหมาย"
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

.... Up to mE ....

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 19:24:23 »

พอดีมีหลานอยู่ ป.1 เหมือนกันค่ะ หลานเราจะเรียนพิเศษช่วงเย็นหลังเลิกเรียนทุกวัน แต่จริงๆคือการคุมให้เด็กทำการบ้านให้เสร็จจากโรงเรียน กลับมาจะพาไปขี่จักรยาน หรือพาไปวิ่งกับหมา จะได้ไม่เครียด
ส่วนวันหยุดจะเรียนแค่ 9-12 น. เป็นการเรียนที่เหมือนย้ายทั้งห้องไปเรียนบ้านครู ถ้าเขาไปแล้วแฮปปี้ไม่เครียด ก็ถือว่าโอเคนะคะ
เพราะถ้าอยู่บ้านเธอจะดูทีวี เล่นคอม เลยคิดว่าให้ไปเรียนดีกว่า
แล้วค่อยพาไป relax แบบอื่น เช่นถ้าทำการบ้านเสร็จเร็วจะพาไปเที่ยวนะ อะไรประมาณนี้
ก็ต้องสังเกตค่ะ ถ้าเค้าไม่อยากไปเรียน งอแง ก็ลองคุย ถามและลองลดจำนวนวันเรียนพิเศษลง
เด็กเก่งหรือไม่ อยู่ที่สุขภาพจิตด้วยค่ะ ถ้าจับเรียนๆๆ สมองบวมพอดีค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
Mamae
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 20:45:57 »

พอดีมีหลานอยู่ ป.1 เหมือนกันค่ะ หลานเราจะเรียนพิเศษช่วงเย็นหลังเลิกเรียนทุกวัน แต่จริงๆคือการคุมให้เด็กทำการบ้านให้เสร็จจากโรงเรียน กลับมาจะพาไปขี่จักรยาน หรือพาไปวิ่งกับหมา จะได้ไม่เครียด
ส่วนวันหยุดจะเรียนแค่ 9-12 น. เป็นการเรียนที่เหมือนย้ายทั้งห้องไปเรียนบ้านครู ถ้าเขาไปแล้วแฮปปี้ไม่เครียด ก็ถือว่าโอเคนะคะ
เพราะถ้าอยู่บ้านเธอจะดูทีวี เล่นคอม เลยคิดว่าให้ไปเรียนดีกว่า
แล้วค่อยพาไป relax แบบอื่น เช่นถ้าทำการบ้านเสร็จเร็วจะพาไปเที่ยวนะ อะไรประมาณนี้
ก็ต้องสังเกตค่ะ ถ้าเค้าไม่อยากไปเรียน งอแง ก็ลองคุย ถามและลองลดจำนวนวันเรียนพิเศษลง
เด็กเก่งหรือไม่ อยู่ที่สุขภาพจิตด้วยค่ะ ถ้าจับเรียนๆๆ สมองบวมพอดีค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ

อิอิ เนียนเชียว ยิ้มกว้างๆ
ทุกวันนี้ทำการบ้านที่โรงเรียนค่ะ พอกลับถึงบ้านเปลี่ยนเสื้อผ้าแล้วหายจ๋อยเลย
พอดีทางโรงเรียนกะลังมีโครงการให้เด็กได้เรียนในช่วงเสาร์-อาทิตย์ด้วย
ลองดูตารางแล้ว ก็คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะช่วงเช้าเรียนวิชาทั่วไป แต่ช่วงบ่ายมีเรียนว่ายน้ำ
เคยลองถามดูแล้ว ก็ไม่มีปัญหาอะไร เพราะเด็กได้เจอเพื่อน

แต่อยากแชร์ประสบการณ์จากผู้ปกครองหลาย ๆ ท่านดูค่ะ ว่าแต่ละท่านมีความคิดเห็นแตกต่างกันอย่างไร

เพื่ออะไร กับการ "รอคอย" ที่ไม่มี "ความหมาย"
@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 21:03:12 »

...อย่าถามแต่ครูนะครับ ถามลูกของท่านด้วยนะครับ... ยิ้มเท่ห์
Mamae
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 22:34:25 »

...อย่าถามแต่ครูนะครับ ถามลูกของท่านด้วยนะครับ... ยิ้มเท่ห์

อ๋อ ที่ถามนี่ถามเด็กค่ะ เด็กก็ไม่มีปัญหาอะไร เค้าบอกว่าเรียนก็ได้ ไม่เรียนก็ได้
แต่ถ้าได้ไปก็จะได้อยู่กับเพื่อน เพราะถ้าอยู่บ้านเสาร์-อาทิตย์นี่ ซนมากค่ะ

@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 22:48:43 »

อ๋อ ที่ถามนี่ถามเด็กค่ะ เด็กก็ไม่มีปัญหาอะไร เค้าบอกว่าเรียนก็ได้ ไม่เรียนก็ได้
แต่ถ้าได้ไปก็จะได้อยู่กับเพื่อน เพราะถ้าอยู่บ้านเสาร์-อาทิตย์นี่ ซนมากค่ะ

..อ่อ ครับ ไม่ใช่อะไรครับ พอดีผมรู้จักพี่อยู่คนนึงชอบบังคับให้ลูกเรียนนู่นเรียนนี่
จนเด็กเครียด เพราะไม่พร้อม ที่สุดก็ไปไม่ไหว ตอนนี้การเรียนยิ่งแย่กว่าเดิม... อายจัง
sunee2529
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 22:54:25 »

ความเห็นส่วนตัวน่ะค่ะ เราคิดว่าสงสารเด็กเหมือนกัน เสาร์ อาทิตย์แทนที่จะได้อยู่บ้านกะพ่อแม่ แต่ก็ต้องไปเรียน และคิดว่่าเริ่มเรียนพิเศษตั้งแต่ป 1 อีกหน่อยชั้นสูงๆขึ้นไปก็จะต้องเรียนพิเศษ แต่เห็นว่ามีว่ายน้ำด้วย ก็โอเค่ะ ถ้าเด็กไม่บ่นว่าเหนื่อย ไม่อยากไป อยากอยู่บ้าน ก็ส่งไปเรียนเถอะค่ะ แค่คิดย้อนกลับไปสมัยตัวเองเรียนตอนมัธยม เสาร์ อาทิตย์ ยังต้องเรียนพิเศษ เบื่อมากๆ

จำหน่ายเสื้อผ้าเด็กแนวเกาหลี
https://www.facebook.com/pages/Fergie-Babyroom/158289107614943?ref=hl
Mamae
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 07:57:33 »

..อ่อ ครับ ไม่ใช่อะไรครับ พอดีผมรู้จักพี่อยู่คนนึงชอบบังคับให้ลูกเรียนนู่นเรียนนี่
จนเด็กเครียด เพราะไม่พร้อม ที่สุดก็ไปไม่ไหว ตอนนี้การเรียนยิ่งแย่กว่าเดิม... อายจัง

ค่ะ ตอนแรกก็กลัวเด็กจะเครียดเหมือนกัน เพราะได้เรียนตลอด
ก็เลยแค่อยากแชร์ประสบการณ์จากผู้ปกครองหลาย ๆ ท่านดูค่ะ
เพราะโดยส่วนตัวแล้ว ไม่ได้เลี้ยงเด็กเองค่ะ

Mamae
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 08:05:18 »

ความเห็นส่วนตัวน่ะค่ะ เราคิดว่าสงสารเด็กเหมือนกัน เสาร์ อาทิตย์แทนที่จะได้อยู่บ้านกะพ่อแม่ แต่ก็ต้องไปเรียน และคิดว่่าเริ่มเรียนพิเศษตั้งแต่ป 1 อีกหน่อยชั้นสูงๆขึ้นไปก็จะต้องเรียนพิเศษ แต่เห็นว่ามีว่ายน้ำด้วย ก็โอเค่ะ ถ้าเด็กไม่บ่นว่าเหนื่อย ไม่อยากไป อยากอยู่บ้าน ก็ส่งไปเรียนเถอะค่ะ แค่คิดย้อนกลับไปสมัยตัวเองเรียนตอนมัธยม เสาร์ อาทิตย์ ยังต้องเรียนพิเศษ เบื่อมากๆ

ค่ะ ขอบคุณที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ค่ะ
ตอนแรกก็ไม่อยากให้ไปค่ะ อยากให้เขาได้เล่นซนตามประสาเด็ก
แต่อีกใจนึงก็อดห่วงไม่ได้ เพราะซนมาก คิดว่าเรียนพิเศษน่าจะดีกว่า
เขาน่าจะมีเพื่อนเยอะ แล้วอีกอย่างครูที่โรงเรียนก็ได้ดูแลด้วย

realword
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 22:52:40 »

แสดงความรักให้เขาสัมผัส  เพื่อสร้างภูมิคุ้มกันทางอารมณ์ดีที่สุด
Ironmaiden
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2012, 10:09:13 »

"จินตนาการ สำคัญกว่าความรู้"....เอ่อ...ท่านไอสไตน์ได้กล่าวไว้น่ะ...
Mamae
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2012, 11:45:14 »

แสดงความรักให้เขาสัมผัส  เพื่อสร้างภูมิคุ้มกันทางอารมณ์ดีที่สุด
ค่ะ ตามนั้น แต่ตอนนี้ที่ทำได้ก็คือ โทรคุยกับเด็กทุกวัน เพราะเด็กอยู่กับตากะยายค่ะ ยิ้ม

Mamae
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2012, 11:45:48 »

"จินตนาการ สำคัญกว่าความรู้"....เอ่อ...ท่านไอสไตน์ได้กล่าวไว้น่ะ...
อืม ค่ะ ท่านไอสไตน์กล่าวตามนี้ แต่ความคิดเห็นของท่านไอร่อนกล่าวแบบไหนคะ
พอดีอยากแชร์ความคิดเห็นจากหลาย ๆ ท่านค่ะ

Ironmaiden

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2012, 16:25:46 »

อืม ค่ะ ท่านไอสไตน์กล่าวตามนี้ แต่ความคิดเห็นของท่านไอร่อนกล่าวแบบไหนคะ
พอดีอยากแชร์ความคิดเห็นจากหลาย ๆ ท่านค่ะ
แปลว่า ฝึกให้เขาคิด ให้เขาใช้สมองวิเคราะห์ และสร้างสรรค์ ดีกว่าหักโหมในการท่องจำ....
อย่างพวกสถาบันสอนคณิตศาสตร์เด็กๆ ชอบสอนให้จำสูตร วิธีลัดต่างๆ....สู้เอาไปเรียนดนตรีดีกว่า  (อ้อ...ไอสไตน์เขาก็เป็นมือเดี่ยวไวโอลินที่ฉมังคนนึงนะครับ)
Mamae
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 14:55:40 »

แปลว่า ฝึกให้เขาคิด ให้เขาใช้สมองวิเคราะห์ และสร้างสรรค์ ดีกว่าหักโหมในการท่องจำ....
อย่างพวกสถาบันสอนคณิตศาสตร์เด็กๆ ชอบสอนให้จำสูตร วิธีลัดต่างๆ....สู้เอาไปเรียนดนตรีดีกว่า  (อ้อ...ไอสไตน์เขาก็เป็นมือเดี่ยวไวโอลินที่ฉมังคนนึงนะครับ)
ขอบคุณจ้าวววว  อิอิ  สมละกับคุณพ่อมือหนึ่ง  ยิ้มกว้างๆ
ดนตรีคงไม่ไหวมั๊งคะ เพราะเด็กคงไม่ใจจดใจจ่อขนาดนั้น
เบาะ ๆ ขอแค่กีฬาดีกว่าค่ะ ได้ออกกำลังกายไปในตัวด้วย

tfgc2007

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 13:22:49 »

ค่ะ ตามนั้น แต่ตอนนี้ที่ทำได้ก็คือ โทรคุยกับเด็กทุกวัน เพราะเด็กอยู่กับตากะยายค่ะ ยิ้ม
มีประสบการณ์ กรณีที่ลูกอยู่กับอุ้ยๆ ทั้งหลาย ที่โรงเรียนลูก เป็นหลักสูตร EP การบ้านก็เป็นภาษาปะกิด อุ้ยๆก็สอนบ่าเป็น ..เพื่อนลูกก็เลยไม่ได้ทำการบ้านสักครั้ง พอครูฝรั่งถามว่าทำไมไม่ทำการบ้าน ก็ร้องให้ทุกที ว่าคิดถึงพ่อแม่...ฟังดูแล้วมันเศร้านะครับ ที่เรียนพิเศษที่ดีที่สุด คือที่บ้าน ที่มีทั้งพ่อและแม่ ที่คอยสอนการบ้านให้ลูกๆครับ

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
Mamae
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 20:35:06 »

มีประสบการณ์ กรณีที่ลูกอยู่กับอุ้ยๆ ทั้งหลาย ที่โรงเรียนลูก เป็นหลักสูตร EP การบ้านก็เป็นภาษาปะกิด อุ้ยๆก็สอนบ่าเป็น ..เพื่อนลูกก็เลยไม่ได้ทำการบ้านสักครั้ง พอครูฝรั่งถามว่าทำไมไม่ทำการบ้าน ก็ร้องให้ทุกที ว่าคิดถึงพ่อแม่...ฟังดูแล้วมันเศร้านะครับ ที่เรียนพิเศษที่ดีที่สุด คือที่บ้าน ที่มีทั้งพ่อและแม่ ที่คอยสอนการบ้านให้ลูกๆครับ
อิอิ ลืมบอกไปว่าเด็กอยู่กะพ่อเขาด้วยค่ะ ยิ้มกว้างๆ
ทุกวันนี้เด็กจะทำการบ้านที่โรงเรียนตลอดค่ะ พอถามก็จะบอกว่าทำที่โรงเรียน
ตอนนี้ที่โรงเรียนมีสอนภาษาจีน และก็ภาษาอังกฤษให้เด็ก ป.1 ด้วย
แล้วที่เรียนพิเศษก็มีสอนภาษาจีน ภาษาอังกฤษ และก็ความรู้ทั่วไปเพิ่ม ส่วนช่วงบ่ายก็ให้เด็กได้เรียนว่ายน้ำค่ะ
ตอนนี้ก็เลยตัดสินใจให้ไปเรียนเฉพาะวันเสาร์วันเดียว แล้วหยุดวันอาทิตย์
เพราะเด็กเป็นคนรบเร้าอยากไปเรียนค่ะ คงหวังว่าจะมีเพื่อนเล่นมากกว่าที่บ้าน ยิ้มกว้างๆ

tonkla
ระดับ ป.ตรี

ธรรม=ธรรมชาติ ธรรมดา ธรรมนูญ

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 23:35:34 »

ผมเคยถามลูกชายสองคนว่า จะเรียนพิเศษไหม ลูกชายผมทั้งสองคนไม่เรียนยอมพิเศษ แต่ผลการเรียนก็อยู่ในระดับยอมรับได้
ลูกสาวเคยให้เรียนตอนเย็นกับครูเพราะไม่สะดวกไปรับตอนบ่ายสามครึ่ง ต่อมาก็ให้หยุดเรียนพิเศษ ผลการเรียนก็เหมือนเดิม

บางทีเราให้เด็กเรียนมากไปหรือเปล่าครับ สงสารเด็ก เครียดตั้งแต่เล็ก
แต่ถ้าเด็กสนุก ก็ให้เรียนเถอะครับ

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
Mamae
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 10:43:18 »

ผมเคยถามลูกชายสองคนว่า จะเรียนพิเศษไหม ลูกชายผมทั้งสองคนไม่เรียนยอมพิเศษ แต่ผลการเรียนก็อยู่ในระดับยอมรับได้
ลูกสาวเคยให้เรียนตอนเย็นกับครูเพราะไม่สะดวกไปรับตอนบ่ายสามครึ่ง ต่อมาก็ให้หยุดเรียนพิเศษ ผลการเรียนก็เหมือนเดิม

บางทีเราให้เด็กเรียนมากไปหรือเปล่าครับ สงสารเด็ก เครียดตั้งแต่เล็ก
แต่ถ้าเด็กสนุก ก็ให้เรียนเถอะครับ
ขอบคุณมากค่ะลุงต้นกล้า
เด็กสนุกกับการเรียนมากค่ะ เพราะเขาได้ภาษาที่แปลกใหม่
ทุกวันนี้ได้คุยโทรศัพท์กัน เขาจะทักทายเป็นภาษาจีนบ้าง อังกฤษบ้าง
ทำให้ได้รู้ว่า เขาไม่เครียดค่ะ ยิ้มกว้างๆ

sigpro
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2012, 17:21:04 »

ผมเคยให้ลูก(ปัจจุบันอายุ 10 ขวบ)ไปเรียนพิเศษครับ(คณิต)
แต่แกไม่ค่อยชอบและดูไม่มีความสุขเท่าไหร่
ผมเลยเอาเงินที่ให้ไปเรียนพิเศษทุกๆเดือนมาลงทุนกับงานที่ผมทำอยู่ให้แก
และให้แกเรียนรู้ว่าเงินที่เอามาลงทุนแล้วได้อะไร กำไร-ขาดทุน-เหลือแล้วค่อยเอาไปจ่าย
หัดคิดเอง บวก-ลบ เองทุกๆสิ้นเดือน ปัจจุบันแกจะซื้ออะไรก็จะเริ่มคิดเสียดาย
ไม่ซื้อของเล่นสุรุ่ยสุร่ายเหมือนเมื่อก่อนครับ
รู้จักแบ่งใช้ ส่วนออมไปธนาคาร แบ่งเอามาเพิ่มทุนทุกๆเดือน
เอาไว้รอแกโตอยากเรียนค่อยให้กลับไปเรียนต่อครับ
ตอนนี้ปล่อยแกเรียนไปตามปกติครับ เลิกเรียนก็ไปรับกลับบ้านช่วยงานเล็กๆน้อย

เพราะคนเรายังไงคนเราต้องเรียนรู้กันทั้งชีวตอยูแล้วครับ
เพราะผมไม่ต้องการเร่งให้ลูกผมต้องไปเดินตามกรอบคนที่เรียกตัวเองว่านักวิชาการทั้งหลายขีด-เขียนหลักสูตรมาให้ชีวิตคนอื่นต้องเดินตามก็แค่นั้นเองครับ

เชียงรายคาเมร่า จำหน่ายกล้อง กล้องใหม่ มือสอง รับฝากกล้อง และอุปกรณ์ถ่ายภาพ
ชื่อบัญชี เชียงราย คาเมร่า
ธ.กรุงเทพ. บัญชีเลขที่ 262-4990-988
T. 053-715579 มือถือ 089-7594166 dtac
หน้า: [1] 2 พิมพ์