เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 22:13:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  อยากกู้เงิน สร้างหอพัก แนะนำด้วยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากกู้เงิน สร้างหอพัก แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 34303 ครั้ง)
don-inphon
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 15:51:32 »

ผมมีที่แถวบ้านดู่..ประมาณ 2 งาน ปล่อยว่างไว้เฉยๆ อยากจะกู้ธนาคาร

สร้างหอพัก.. มีที่ไหนบ้าง ธนาคาร หรือสถาบันการเงิน

ที่ดอกเบี้ยถูกๆ เงื่อนไขไม่ยุ้งยาก

แนะนำผมด้วยครับ วิธีดำเนินการยิ่งดี
Oconner
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 22:25:21 »

เล่นหุ้นดีกว่าครับ ซื้อหุ้นก็คือซื้อกิจการครับ

Day Trade
don-inphon

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 14:51:40 »

ผมจะสร้างหอ ครับ.. ยิงฟันยิ้ม
Ni KruNi
086-114-7787
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 15:31:02 »

ต้องดูก่อนว่าสร้างหอแบบไหน กี่ห้อง ให้เช่าห้องละเท่าไหร่
กู้ทั้งหมดเท่าไหร่ สมมติว่ากู้มาแล้ว
แล้วต้องจ่ายเงินกู้แต่ละเดือนเท่าไหร่
ถ้าคนเช่าเต็ม หักจ่ายเงินกู้ เหลือเดือนละเท่าไหร่
และถ้าคนเช่าไม่เต็ม อย่างน้อยๆ ต้องมีคนเช่ากี่ห้องถึงจะอยู่ได้
ค่าสึกหรอ และทรุดโทรมของหอพัก ฯลฯ

สมมติว่ากู้ ธอส 5,000,000 บาท ส่ง 30 ปี ต้องจ่ายธนาคารเดือน 37,200 บาท
แล้วสร้างกี่ห้องหล่ะ ถึงจะพอกับเงินที่ต้องส่ง
(ถ้าห้อง 2,500 บาท ต้องมีอย่างน้อย 14 ห้อง ใช่หรือไม่)
และนี่คือเงินที่ต้องจ่ายไป แล้วแต่ละเดือนอยากมีเงินเข้ากระเป๋าอีกเดือนละ 15,000 บาท
ก็ต้องสร้าง อีก 6 ห้อง
สรุป ต้องมีหอพักอย่างน้อย 20 ห้อง ถึงจะพอดีกับเงินที่วางแผนไว้

แล้วไอ้หอ 20 ห้องเนี่ย ต้นทุนในการก่อสร้าง + ตกแต่ง + เฟอร์นิเจอร์ เท่าไหร่

วางแผนไว้หรือยังคะ

ปล.ไม่ได้ลบหลู่หรือว่าอะไรนะคะ แค่ชวนให้คิดก่อนลงทุนเฉยๆค่ะ ยังไงก็คิดดีๆนะคะ

ยามเฮาตุ๊ก ตึงบ่มีไผตวย ยามเฮารวย คนตวยเป็นปุ๊ก
don-inphon

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 16:23:16 »

ต้องดูก่อนว่าสร้างหอแบบไหน กี่ห้อง ให้เช่าห้องละเท่าไหร่
กู้ทั้งหมดเท่าไหร่ สมมติว่ากู้มาแล้ว
แล้วต้องจ่ายเงินกู้แต่ละเดือนเท่าไหร่
ถ้าคนเช่าเต็ม หักจ่ายเงินกู้ เหลือเดือนละเท่าไหร่
และถ้าคนเช่าไม่เต็ม อย่างน้อยๆ ต้องมีคนเช่ากี่ห้องถึงจะอยู่ได้
ค่าสึกหรอ และทรุดโทรมของหอพัก ฯลฯ

สมมติว่ากู้ ธอส 5,000,000 บาท ส่ง 30 ปี ต้องจ่ายธนาคารเดือน 37,200 บาท
แล้วสร้างกี่ห้องหล่ะ ถึงจะพอกับเงินที่ต้องส่ง
(ถ้าห้อง 2,500 บาท ต้องมีอย่างน้อย 14 ห้อง ใช่หรือไม่)
และนี่คือเงินที่ต้องจ่ายไป แล้วแต่ละเดือนอยากมีเงินเข้ากระเป๋าอีกเดือนละ 15,000 บาท
สรุป ต้องมีหอพักอย่างน้อย 20 ห้อง ถึงจะพอดีกับเงินที่วางแผนไว้

แล้วไอ้หอ 20 ห้องเนี่ย ต้นทุนในการก่อสร้าง + ตกแต่ง + เฟอร์นิเจอร์ เท่าไหร่

ปล.ไม่ได้ลบหลู่หรือว่าอะไรนะคะ แค่ชวนให้คิดก่อนลงทุนเฉยๆค่ะ ยังไงก็คิดดีๆนะคะ

เยี่ยมเลย ครับ..ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะ..ผมคงกู้ไม่ถึงขนาดนั้น ครับ

คือ ผมมีที่ประมาณ 2 งาน เกือบ 3 งาน จะสร้างเป็นหลังๆ ที่คิดไว้น่าจะประมาณ 7-8 หลัง

ผมมีเงินสด ตอนนี้ ประมาณ 5 แสน...แต่ดูแล้ว เฉลี่ยหลัง 2 แสน น่าจะกู้ประมาณ 1 ล้าน

แต่อยาก ทราบรายละเอียด ของ สถาบันการเงินแต่ละที่....

ว่าเขามีเงื่อนไขอะไรบ้าง ...เช่น อัตราดอกเบี้ย  ค่าธรรมเนียม (ค่าใช้จ่าย)

อะไรประมาณนี้ ครับ...เป็นข้อมูลกู้ ครับ
Ni KruNi
086-114-7787
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2012, 15:12:10 »

เยี่ยมเลย ครับ..ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะ..ผมคงกู้ไม่ถึงขนาดนั้น ครับ

คือ ผมมีที่ประมาณ 2 งาน เกือบ 3 งาน จะสร้างเป็นหลังๆ ที่คิดไว้น่าจะประมาณ 7-8 หลัง

ผมมีเงินสด ตอนนี้ ประมาณ 5 แสน...แต่ดูแล้ว เฉลี่ยหลัง 2 แสน น่าจะกู้ประมาณ 1 ล้าน

แต่อยาก ทราบรายละเอียด ของ สถาบันการเงินแต่ละที่....

ว่าเขามีเงื่อนไขอะไรบ้าง ...เช่น อัตราดอกเบี้ย  ค่าธรรมเนียม (ค่าใช้จ่าย)

อะไรประมาณนี้ ครับ...เป็นข้อมูลกู้ ครับ

ถ้าคิดหลังละ 2 แสนคงยากค่ะ จะพูดกันไปแล้วค่าของวัสดุต่าง+ค่าแรงสมัยนี้มันแพงมาก
ถ้าจะคิดจริงๆก็คง สองแสนห้า ค่ะ ที่เหลือให้คิดต่อเองนะคะ

ส่วนอัตราดอกเบี้ยนั้นให้คิดแบบง่ายๆคือ ถ้ากู้ 1แสน จ่าย800 บาทต่อเดือน
ถ้ากู้ 1ล้าน ก็คงต้องจ่าย 8พันบาทต่อเดือน
กู้ 2ล้าน ก็ หมื่นหก
(ปล.ที่ว่ามานี้ส่ง 30 ปีนะเจ้าคะ แต่ถ้าจะส่ง 10 หรือ 20 ปีก็ว่ากันใหม่จ้า)
รู้สึกว่ากู้แบบนี้เขาจะให้ประมาณ 10-15 ปี สูงสุดแล้วนะคะ แล้วแต่ธนาคาร

ที่พอจะรู้เรื่องไม่ใช่อะไรหรอกนะคะ เพราะวันก่อนเข้าแบงค์ไปจะกู้เงินซื้อกิจการหอพัก ไปปรึกษา จนท.ดูน่ะ
เขาบอกว่าเป็นไปได้ยาก 555+ เลยได้แต่ถอดใจ แต่ก็ได้ความรู้ติดสมองน้อยๆกลับมาด้วย อิอิ
ก็พอจะแบ่งปันชาวบ้านเข้าได้อ่ะค่ะ

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆจ้า

ยามเฮาตุ๊ก ตึงบ่มีไผตวย ยามเฮารวย คนตวยเป็นปุ๊ก
absorters
ระดับ ป.ตรี

ความมืดทั้งโลกก็ดับแสงเทียนเล่มหนึ่งไม่ได้

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2012, 16:06:12 »

เยี่ยมครับ นับถือๆ
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2012, 16:57:40 »

.

ลองติดต่อ ธนาคารออมสินครับ

อัตราดอกเบี้ย MLR+0.5% สูงสุด 9 ปี

คำนวณเงินงวดง่ายๆ กู้ 100,000.-บาท ต่อ เงินงวด 1,400.-บาท ครับ

ให้กู้ได้ 100% ของราคาหอพัก ....

...................

รายละเอียด โทรคุยกันนะครับ

.

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
don-inphon

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2012, 09:39:01 »

.

ลองติดต่อ ธนาคารออมสินครับ

อัตราดอกเบี้ย MLR+0.5% สูงสุด 9 ปี

คำนวณเงินงวดง่ายๆ กู้ 100,000.-บาท ต่อ เงินงวด 1,400.-บาท ครับ

ให้กู้ได้ 100% ของราคาหอพัก ....

...................

รายละเอียด โทรคุยกันนะครับ

.

รับทราบ ครับ...ที่สอบถามมา ออมสิน เงื่อนไข น่าจะOK  นะ...ครับ

ขอบคุณ ครับ.. ตอนนี้ ผมถมดินก่อน...

ให้เพื่อนเขียนแบบให้...แล้วจะไปติดต่อ ครับ

หน้า: [1] พิมพ์