เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 14:07:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  <<<<< มีคนทำของใส่ต้องทำไง>>>>>>>>>
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน <<<<< มีคนทำของใส่ต้องทำไง>>>>>>>>>  (อ่าน 5826 ครั้ง)
nayloso
เตรียมอนุบาล
*

SEK

« เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 16:30:59 »

บอกก่อนน่ะค่ะเนื่องจากตอนแรกไม่คอยเชื่อเรื่องพวกนี้
 แต่เจอกับตัวเองเลยเริ่ม เชื่อบ้าง
          แนะนำหน่อยค่ะ ต้องแก้ยังไง
ที่จริงก็อยากจะ ลืม ลืมไป แต่ก็ไม่ดีขึ้นค่ะ
        รบกวนหน่อย น่ะค่ะ  ขอบคุณค่ะ

@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 21:01:40 »

บอกก่อนน่ะค่ะเนื่องจากตอนแรกไม่คอยเชื่อเรื่องพวกนี้
 แต่เจอกับตัวเองเลยเริ่ม เชื่อบ้าง
          แนะนำหน่อยค่ะ ต้องแก้ยังไง
ที่จริงก็อยากจะ ลืม ลืมไป แต่ก็ไม่ดีขึ้นค่ะ
        รบกวนหน่อย น่ะค่ะ  ขอบคุณค่ะ

..ไม่ต้องทำอะไรครับ แค่ตั้งใจ ไหว้พระ สวดมนต์ โดยเฉพาะบทพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ และแผ่เมตตา (อย่าอาฆาต) แค่นี้ดีขึ้นแน่นอนครับ แต่ ต้องตั้งใจทำนะครับ...
nayloso
*

SEK

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 09:42:46 »

ยิ้ม  ขอบคุณมากน่ะค่ะ     ยิ้ม
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 13:36:08 »

เพิ่มเติมจากคุณ @ เชียงแสน ถ้ามีเวลาก็สวดพุทธชัยมงคลคาถา มหาการุณิโก สมาทาศีล 5 ก่อนน่อน วันพระก็รักษาสีล 8  หมั่นทำบุญให้ทาน อุทิศบุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรให้เขาอโหสิกรรมให้เรา ให้เทวดาประจำตัวเราจะได้มีกำลังคุ้มครองเราได้...

บทสวดพุทธคุณ พาหุง มหากา
เริ่มสวด
นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ
นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ
พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
ทุติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
ทุติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
ทุติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
ตะติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
ตะติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
ตะติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
๑. พุทธคุณ
อิติปิโส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะ สัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู
อนุตตะโร ปุริสะธัมมะสาระถิ สัตถาเทวมนุสสานัง พุทโธภะคะวาติ
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 13:36:55 »

๒. ธรรมคุณ
สวากขาโต ภะคะวะตาธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตังเวทิตัพโพ วิญญูหิติ
๓. สังฆคุณ
สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทังจัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะปุริสะปุคคะลา เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเนยโย อัญชะลีกะระณีโย อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 13:37:49 »

๔. พุทธชัยมงคลคาถา (ถวายพรพระ,พาหุง+มหากาฯ)
๑. พาหุง สะหัสสะมะภินิมมิตะสาวุธันตัง ครีเมขะลัง อุทิตะโฆระสะเสนะมารัง
ทานาทิธัมมะวิธินา ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เม* ชะยะมังคะลานิ
๒. มาราติเรกะมะภิยุชฌิตะสัพพะรัตติง โฆรัมปะนาฬะวะกะมักขะมะถัทธะยักขัง
ขันตีสุทันตะวิธินา ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เม* ชะยะมังคะลานิ
๓. นาฬาคิริง คะชะวะรัง อะติมัตตะภูตัง ทาวัคคิจักกะมะสะนีวะ สุทารุณันตัง
เมตตัมพุเสกะ วิธินา ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เม* ชะยะมังคะลานิ
๔. อุกขิตตะขัคคะมะติหัตถะสุทารุณันตัง ธาวันติโย ชะนะปะถังคุลิมาละวันตัง
อิทธีภิสังขะตะมะโน ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เม* ชะยะมังคะลานิ
๕. กัตตวานะ กัฏฐะมุทะรัง อิวะ คัพภินียา จิญจายะ ทุฏฐะวะจะนัง ชะนะกายะมัชเฌ
สันเตนะ โสมะวิธินา ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เม* ชะยะมังคะลานิ
๖. สัจจัง วิหายะ มะติสัจจะกะวาทะเกตุง วาทาภิโรปิตะมะนัง อะติอันธะภูตัง
ปัญญาปะทีปะชะลิโต ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เม* ชะยะมังคะลานิ
๗. นันโทปะนันทะภุชะคัง วิพุธัง มะหิทธิง ปุตเตนะ เถระภุชะเคนะ ทะมาปะยันโต
อิทธูปะเทสะวิธินา ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เม* ชะยะมังคะลานิ
๘. ทุคคาหะ ทิฏฐิภุชะเคนะ สุทัฏฐะหัตถัง พรัหมัง วิสุทธิชุติมิทธิพะกาภิธานัง
ญาณาคะเทนะ วิธินา ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เม* ชะยะมังคะลานิ
เอตาปิ พุทธะชะยะมังคะละอัฏฐะคาถาโย วาจะโน ทินะทิเน สะระเต มะตันที
หิตวานะเนกะวิวิธานิ จุปัททะวานิ โมกขัง สุขัง อะธิคะเมยยะ นะโร สะปัญโญ
* ถ้าสวดให้คนอื่นใช้คำว่า เต สวดให้ตัวเองใช้คำว่า เม (เต แปลว่าท่าน – เม แปลว่าข้าพเจ้า)
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 13:38:32 »

๕. มหาการุณิโก
มหาการุณิโก นาโถ หิตายะ สัพพะปาณินัง ปูเรตวา
ปาระมี สัพพา ปัตโต สัมโพธิมุตตะมัง เอเตนะ สัจจะวัชเชนะ
โหตุ เต ชะยะมังคะลังฯ
ชะยันโต โพธิยา มูเล สักยานัง
นันทิวัฑฒะโน เอวัง ตะวัง วิชะโย โหหิ ชะยัสสุ ชะยะมังคะเล
อะปะราชิตะปัลลังเก สีเส ปะฐะวิโปกขะเร อะภิเสเก สัพพะ
พุทธานัง อัคคัปปัตโต ปะโมทะติฯ สุนักขัตตัง สุมังคะลัง
สุปะภาตัง สุหุฏฐิตัง สุขะโณ สุมุหุตโต จะ สุยิฏฐัง พรัหมะ
จารีสุ ปะทักขิณัง กายะกัมมัง วาจากัมมัง ปะทักขิณัง ปะทักขิณัง
มโนกัมมัง ปะณิธี เต ปะทักขิณา ปะทักขิณานิ กัตวานะ ละภันตัดเถ ปะทักขิเณฯ
ภะวะตุ สัพพะมังคะลัง รักขันตุ สัพพะเทวะตา
สัพพะพุทธา นุภาเวนะ สะทา โสตถี ภะวันตุ เต*
ภะวะตุ สัพพะมังคะลัง รักขันตุ สัพพะเทวะตา
สัพพะธัมมา นุภาเวนะ สะทา โสตถี ภะวันตุ เต*
สัพพะสังฆา นุภาเวนะ สะทา โสตถี ภะวันตุ เต*
* ถ้าสวดให้คนอื่นใช้คำว่า เต สวดให้ตัวเองใช้คำว่า เม (เต แปลว่าท่าน – เม แปลว่าข้าพเจ้า)
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 13:45:18 »

คำอุทิศบุญกุศล

“ หัวใจของการทำบุญทุกครั้ง ” ขอให้ญาติโยมจงแผ่เมตตา และอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลทุกครั้งตามนี้

“ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลนี้ไปให้ทุกรูปทุกนามทั้ง 20 ชั้นพรหมโลก 6 ชั้นเทวะโลก มนุษย์โลก มารโลก ยมโลก อบายภูมิทั้ง 4 มี นรก เปรต อสุรกาย สัตว์เดรัจฉาน และในหมื่นโลกธาตุกับอีกแสนจักรวาลพิภพ ทั้งที่เป็นมนุษย์ อมนุษย์ รูปวิญญาณ อรูปวิญญาณและสรรพสัตว์ทั้งหลาย ทั้งที่เป็นมิตรและศัตรู ตลอดจนเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้า ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรซึ่งกันและกันเลย อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงโมทนาในส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ความสุขเช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดนี้ด้วยเทอญ ”

จากหนังสือ อมตะธรรม สมเด็จโต พรหมรังสี (เฉพาะคำอุทิศบุยกุศล)
jirapraserd
magdafVE
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 13:19:26 »

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กันยายน 2012, 19:15:16 โดย jirapraserd » IP : บันทึกการเข้า

nayloso
*

SEK

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 19:23:22 »

คือตอนแรกก็ไม่รู้   แต่ไม่เกี่ยวกับเมียน้อยเมียหลวงค่ะ

พอดีทำธุรกิจส่วนตัว เปิดมาได้ 2 ปีกว่า ตอนแรกขายดีมาก
       พอมาช่วงสงกรานต์ปีนี้รู้สึกไม่ได้ตามยอดขาย เกือบ80% จากยอดขายก็เลยเอะใจ 
        เพราะจะเป็นคนชั่งสังเกตุ ว่ามันแปลกๆ ไป บอกกับใคร ใครก็ไม่เชื่อ
       เลยลองมาคิดทบทวนดู   ว่าช่วงมีนาคม  มาเปิดร้านแล้วมันมีเหมือน
       ผงแป้ง มาโปรยที่หน้าร้าน เราก็ไม้ได้สนใจไร  ก็ลองแตะดูมันเหมือนขี้เถ้าในเตาถ่านอันนี้ไม่ได้คิดเองน่ะมันเป็นยังงั้นจิง    ก็เลยบอกแฟน แฟนไม่เชื่อค่ะ    พอหลังสงกรานต์
   ก็เลยเข้าวัดให้ หลวงพ่อสวดให้เลย ขอน้ำมนต์มารดที่ร้าน  บอกไว้ก่อนน่ะค่ะตอนเเรกไม่เชื่อเรื่องพวกนี้
    ปรากฎว่า พออีกวันอะไรมาดลจิตดลใจก็ไม่รู้ให้ทำความสะอาดร้าน เจอเลยค่ะ เป็นขี้เถ้าห่อมิดชิดในหนัง
   สือพิมพ์ซุกอยู่หน้าร้าน เปิดดูก็เป็นขี้เถ้าสีเทาจริง เจอตอนมืดทำไรไม่ได้เลย  แฟนก็ตกใจ เลยพากันเอาไปลอยที่แม่น้ำ
                     ไม่กล้าบอกใคร  เลยเก็บเรื่องนี้ไว้   
        เพราะเราไม่รู้ว่าใครดีกับเรา ใครร้ายกับเรา  เลยไม่กล้าบอกกลัวค่ะ
  ปล.  ช่วงที่ยังไม่ได้ไปวัด เราหดหู่มาก มากจนอยากตายเลยน่ะ บางวันไม่อยากอยู่ร้านมาที่ร้านก็ไม่อยากอยู่เหม่อลอย เข้าบ้าน ก็ร้องไห้ ไม่รู้สาเหตุ ร้องทุกวันเหมือนคนเป็นบ้าแต่ก็ไม่ถึงกับไม่มีสติ สายตาไม่พอใจก็ใช้สายตาจิก   แฟนก็ทนไม่ได้ถามเราว่าเราเป็นไรเราก็เอาแต่ร้องไห้ก็เลยพาเข้าวัดเลย

-------ขอขอบคุณน่ะค่ะ-------

Atichai
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 21:18:56 »

เท่าที่อ่านดู มันเป็นเถ้าผี แก้ยาก ย้ายร้านอย่างเดียว ส่วนคนก็ไปถอนของออกและเสริมมงคล
meenana
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2012, 07:43:48 »

เปิ้ล หื้อพระ อาบน้ำให้ไม่ใช่ หรา แต่ต้องไปตักน้ำบ่อ 7 หรือ 9 บ่อนี่ล่ะมารวมกัน แล้วนิมนต์พระมาอาบให้
chakapong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2012, 16:40:07 »

ติอต่อมาทางพีเอ็มนะ จะแนะนำอาจารย์ให้
jirapraserd
magdafVE
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 10:04:52 »

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กันยายน 2012, 19:15:37 โดย jirapraserd » IP : บันทึกการเข้า

HS5RZS
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 10:08:17 »

ทุกสิ่งเกิดขึ้นตั้งอยู่และแปรเปลี่ยนไปเป็นธรรมดา ไม่ว่าสิ่งใด จะเป็นคุณไสยหรือความเจริญรุ่งเรืองในชีวิต
nayloso
*

SEK

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 11:51:42 »

ขอขอบคุณทุกท่านมากน่ะค่ะ ยิ้มกว้างๆ
phatchaan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2012, 13:59:05 »

เมื่อไม่กี่วันนี้คนรุ้จักเล่าให้ฟังค่ะ ว่าได้ไปรู้จักกับคนๆหนึ่งเรียนวิชากับอาจารย์เรื่องของขลังมา แล้วเค้าไปถอนของสายเขมรมาหมาดๆ ผู้หญิงคนนั้นอ้วกเป็นสีดำเลย เราเพิ่งได้ตะกรุดจากคนรู้จักของเรามา เค้าไปรับมากับเอามีดอีโต้สับแขนด้วย เห็นเล่าให้ฟังว่าตอนแรกเอาก้านกล้วยมาฟันโชว์ว่าคมจริงแล้วเอามาฟันข้อมือ แต่ไม่ขาด เป็นรอยอย่างเดียว ยังเอามาโชว์เราอยุ่เลย เท่าที่รุ้มาคือเค้าอยุ่เชียงคำ

ขายส่งอะไหล่เครื่องประดับ เดคูพาจ จากบริษัทผู้ผลิตโดยตรง ไม่ผ่านตลาดหลัก...รับตัวแทนจำหน่ายพรีออเดอร์..เสื้อผ้า กระเป๋า เครื่องประดับ เคสมือถือจากจีน(รายได้ดี).... 090-4655579
nayloso
*

SEK

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 08:53:42 »

เศร้า เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กันยายน 2012, 14:25:32 โดย nayloso » IP : บันทึกการเข้า
helium
*

โทร. 0936986939

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2012, 22:04:48 »

แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละคนนะครับ

เนื่องจากผมชื่นชอบวิชาการทำวัวธนูควายธนูที่มีมาตั้งแต่โบราณ

ฉะนั้นหากผมเจอเหตุการณ์แบบนี้ ผมจะใช้วัวธนูครับ  ยิ้มเท่ห์
saknarin soonyo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2012, 10:11:46 »

ติอต่อมาทางพีเอ็มนะ จะแนะนำอาจารย์ให้
หน้า: [1] 2 พิมพ์