เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 03:07:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ช่วยไขปัญหาเรื่องการ Config Client Bridge WRT54GL หน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยไขปัญหาเรื่องการ Config Client Bridge WRT54GL หน่อยครับ  (อ่าน 3688 ครั้ง)
InViSiBlE
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 14:43:11 »

ลำดับคร่าวๆตามนี้นะครับ ผมเซ็ท Router zyxel เป็น Bridge
แล้วใช้ wrt54gl เป็นตัว connect
แล้ว dvr มันอยู่ห่างจาก wrt54gl ตัวแรกประมาณ 50 เมตร ทำให้เดินสายแลนไปหา dvr ไม่ได้ เพราะต้องผ่านผนังไม้สักถึง 2 ชั้น
ผมเลย เอาตัว wrt54gl ตัวที่ 2 ไปไว้ข้าง dvr แล้วทำการเซ็ทค่าตามกระทู้ปักหมุด การ config client bridge แต่ก็ยังทำไม่ได้ เพราะ client ไม่ยอมไปเกาะสัญญาณที่ Main เลย จะว่าสัญญาณอ่อนก็ไม่ใช้เพราะว่าผมลอง config แบบ mode Repeater มันเห็นสัญญาณ แต่ทำให้ DVR ออนไลน์ไม่เป็น เพราะไม่เคยตั้งค่าแบบ Repeater

งั้นขอถามเป็นข้อๆดังนี้
ถ้าผม config client bridge
ผมเซ็ท router เป็น bridge ผมต้องเซ็ท ip ไว้ที่อะไร
wrt54gl main ผมต้องเซ็ท ip อะไร
wrt54gl client ผมต้องเซ็ท ip อะไร DVR ผมต่อสายแลนเข้ากับตัวนี้ ผม fix port ไว้ที่ 83
ผมต้อง forward port ที่ตัวไหนบ้าง ddns ผมเอาไปเซ็ทไว้ที่ wrt54gl mail ถูกไหม

หรือมีวิธีที่งายกว่านี้ไหม รบกวนแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 15:30:43 »

รออ่านดีกว่า ผมมึน รู้แต่ว่า ทำ IP ให้ตรงกันก่อน และ ถ้า forward port ต้องที่ router
ผมว่าคุณ จะข้ามขั้นไปหน่อย มันทำให้ผมขี้เกียจช่วยอย่างน้อย1คน อิอิ เพราะผมเองก็ไม่ค่อยถนัดด้วย ถนัดแต่มั่ว และต้องทำกับของจริงเท่านั้น เขียนอธิบายมาเสียยาว มึน ภาพก็ไม่มี แต่พอเข้าใจ

ผมแนะนำแบบนี้ดีกว่า คือ เอาไอ่ DVR ของคุณมาต่อ กับ router ก่อน ถ้าโอเคแล้ว ให้ข้ามมาลองทำแบบนี้ดู คือเอาตัว  wrt54gl ตัวแรกให้ทำงานกับ DVR ให้ลอดก่อน แล้วค่อยว่ากัน
ตัวที่ 2 เอาไปไกลๆ เดี๋ยวมึน

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 15:48:12 »

ผมเซ็ท router เป็น bridge ผมต้องเซ็ท ip ไว้ที่อะไร

- ไม่ต้องเซ็ต แต่เปลี่ยนโหมดจาก router เป็น bridge

wrt54gl main ผมต้องเซ็ท ip อะไร

- ip อะไรก็ได้ เช่น 192.168.1.1 ปล่อย dhcp ที่ 192.168.1.10-192.168.1.20

wrt54gl client ผมต้องเซ็ท ip อะไร DVR ผมต่อสายแลนเข้ากับตัวนี้ ผม fix port ไว้ที่ 83

- wrt54gl client เซ็ตเป็นโหมด repeater ส่วน ip ของ DVR ให้ fix เป็นคลาสเดียวกับ ip wrt54gl main เช่น
ip 192.168.1.2
subnet 255.255.255.0
gateway 192.168.1.1
dns 192.168.1.1

ผมต้อง forward port ที่ตัวไหนบ้าง ddns ผมเอาไปเซ็ทไว้ที่ wrt54gl mail ถูกไหม

- ddns เซ็ตที่ wrt54gl main ถูกแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

InViSiBlE
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 16:02:44 »

@JAMESCOM1
   ถ้าแค่ dvr ต่อผ่าน router ปกติ ผมไม่มีปัญหาหรอก ยังไงมันก็ออกได้ แต่นี่ dvr ไปต่อกับ wrt54gl ที่เป็น client น่ะสิ มันเลยมึน แล้วยิ่ง client ไม่ยอมไปเกาะ wrt54gl ด้วย ทีนี้มึนไปใหญ่ ปัญหาของผมหลักๆจะทำไงให้ client ไปเกาะ main ให้ได้น่ะครับ

@zombie01
   ตัว router ผมได้ลองตั้งแบบท่านซอมบี้ว่าละครับ ไม่มีปัญหา ออกเน็ตได้ปกติ(ที่ว่าออกเน็ตได้ปกติคือ ต่อผ่าน wireless main นะครับ) แต่ปัญหามันมีอีกนิดหนึ่งคือ เวลาเปิด router ผมจะเข้าไป config wrt54gl (192.168.1.1)ไม่ได้น่ะครับแต่ถ้าปิด router ดันเข้าไป config ได้ router=dhcp disible    wrt54gl main=dhcp open น่ะครับ มีวิธีไหนบ้างให้เข้า config wrt54gl ได้โดยไม่ต้องปิด router(นี่ก็อีก 1 ปัญหาที่ผุดขึ้นมาตอนนี้)

ส่วนปัญหาเดิมๆคือ client ไม่ยอมไปเกาะ main นะครับ
nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 20:26:25 »

WRT54GL ตัวที่สอง ลง Firmware DD-Wrt v.24 special  (mini)  ก็ได้ครับ แล้วจับทำ Universal Repeater
เพื่อขยายสัญญาณ WRT54GL ตัวที่ 1

ขั้นตอนการลง Firmware  DD-Wrt 
ลง Version Micro  Standard ก่อน 
แล้วค่อยลง Version Mini standard

เสร็จแล้วจับ WRT54GL ตัวที่สอง Port forward  ให้ DVR อีกที 

อ้อ ปรับแรงส่งเป็น 110 - 250 mw  ดูนะครับ ว่าเนตนิ่งช่วงไหนก็ใช้ช่วงนั้นไป

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 20:30:12 »

.......................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2012, 03:26:56 โดย nuypond » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 20:40:09 »

งั้นผมยอมละกัน อิอิ ยอมรอดูท่าน ฝ่านอุปสรรคให้สำเร็จ แล้วมาสรุปให้ฟัง สู้ๆ อย่าพึ่งบวม 555+ (ไม่ปิดไม่ได้ มันจะงงแล้วเข้าไป config ไม่ถูก งั้นลองขยับ  ip main เป็น .2 แทน  ip ของ DVR ให้ห่างที่ .20 เลย มั่วตอบดูนะ ไม่หายมึนก็บวมเพิ่ม อิอิ)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 21:01:08 »

@JAMESCOM1
   ถ้าแค่ dvr ต่อผ่าน router ปกติ ผมไม่มีปัญหาหรอก ยังไงมันก็ออกได้ แต่นี่ dvr ไปต่อกับ wrt54gl ที่เป็น client น่ะสิ มันเลยมึน แล้วยิ่ง client ไม่ยอมไปเกาะ wrt54gl ด้วย ทีนี้มึนไปใหญ่ ปัญหาของผมหลักๆจะทำไงให้ client ไปเกาะ main ให้ได้น่ะครับ

@zombie01
   ตัว router ผมได้ลองตั้งแบบท่านซอมบี้ว่าละครับ ไม่มีปัญหา ออกเน็ตได้ปกติ(ที่ว่าออกเน็ตได้ปกติคือ ต่อผ่าน wireless main นะครับ) แต่ปัญหามันมีอีกนิดหนึ่งคือ เวลาเปิด router ผมจะเข้าไป config wrt54gl (192.168.1.1)ไม่ได้น่ะครับแต่ถ้าปิด router ดันเข้าไป config ได้ router=dhcp disible    wrt54gl main=dhcp open น่ะครับ มีวิธีไหนบ้างให้เข้า config wrt54gl ได้โดยไม่ต้องปิด router(นี่ก็อีก 1 ปัญหาที่ผุดขึ้นมาตอนนี้)

ส่วนปัญหาเดิมๆคือ client ไม่ยอมไปเกาะ main นะครับ

ลองเปลี่ยนไอพีของ zyxel เป็นไอพีอื่นครับ ไม่ใช่ไอพีของในวงแลน จะได้ไม่ซ้ำกับไอพีของ wrt54gl main และก็อย่าลืม fix ip ของ dvr ส่วน forward port ทำแค่ใน wrt54gl main น่าจะพอ

Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 23:14:13 »

มาเก็บความรู้ ก่อน ^^

แหล่งกบด่าน www.ocstation.com
ktccww
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2012, 11:14:54 »

ลำดับคร่าวๆตามนี้นะครับ ผมเซ็ท Router zyxel เป็น Bridge
แล้วใช้ wrt54gl เป็นตัว connect
แล้ว dvr มันอยู่ห่างจาก wrt54gl ตัวแรกประมาณ 50 เมตร ทำให้เดินสายแลนไปหา dvr ไม่ได้ เพราะต้องผ่านผนังไม้สักถึง 2 ชั้น
ผมเลย เอาตัว wrt54gl ตัวที่ 2 ไปไว้ข้าง dvr แล้วทำการเซ็ทค่าตามกระทู้ปักหมุด การ config client bridge แต่ก็ยังทำไม่ได้ เพราะ client ไม่ยอมไปเกาะสัญญาณที่ Main เลย จะว่าสัญญาณอ่อนก็ไม่ใช้เพราะว่าผมลอง config แบบ mode Repeater มันเห็นสัญญาณ แต่ทำให้ DVR ออนไลน์ไม่เป็น เพราะไม่เคยตั้งค่าแบบ Repeater

หรือมีวิธีที่งายกว่านี้ไหม รบกวนแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

เท่าที่เคยเซ็ตมาน่ะครับ

requirement ที่แจ้งมาทำได้ครับ ทำเองได้เลย

มาดูภาพกันก่อน

ผมจะจัดสรรค์อุปกรณ์ต่างๆเป็นแบบนี้

1. Zyxel  ทำ Bridge

2. WRT54GL Main ต่อ PPPOE ดูมี LAN IP คือ 192.168.1.1 แจกเครื่องลูกตั้งแต่ 192.168.1.11- 192.168.1.100

3. WRT54GL Sub ต่อ Wireless โดยโหมด Client Bridge มี LAN IP คือ 192.168.1.2

4. DVR จะต่อช่องแลนของ WRT54GL Sub โดยมี LAN IP คือ 192.168.1.3

อันดับแรก ผมจะแบ่งเป็นสองขั้นตอนใหญ่น่ะครับ

1. WRT54GL ตัว Main ให้ใช้ DDWRT V24-sp1 Firmware แล้วตั้ง

หน้า BasicSetup  PPPOE , Local  IP 192.168.1.1 Subnet 255.255.255.0 Gateway 192.168.1.1

หน้า DDNS ก็ให้ใส่เจ้าที่ใช้ แนะนำเป็นของ dyndns.org ครับ

หน้า Wireless , AP Mode, SSID อะไรก็ได้ : Wireless Security:  WPA2 Personal Mixed TKIP ครับ ส่วนพาสตามใจชอบเลยครับ

หลังจากนั้นไปหาเมนู NAT/QOS เลือก Port Forwarding

เข้าไป Forward Port ใส่ Application: DVR, From Port : 83, Protocol:  Both, IP Address: 192.168.1.3, Port to: 83, Enable:  ติ๊กถูก

หลักจากนั้นให้ไปที่เมนู  administrator เลือนมาล่างสุด กด save กด apply setting หลังจากเสร็จ ให้กดปุ่ม reboot ให้เครื่องรีทั้งหมดสองรอบ

2. WRT54GL ตัว Sub ให้ใช้ DDWRT V24-sp1 Fireware

หลังลงเสร็จให้ไปที่ Status -> Wireless -> Join Wireless ค้นหา SSID ที่ตั้งไว้ใน WRT54GL Main

หลังจากนั้นปิดหน้าต่าง มันจะ redirect ไปที่หน้า Wireless -> Basic Setting

ให้ตั้งค่าต่่างๆดังนี้

1 Client Bridge, Mixed, (ชื่อ SSID จะถูกใส่มาให้แล้ว)

ไปที่ Wireless Security แล้วแก้ไขดังนี้

Security Mode : WPA2 Personal, Algorithm: TKIP, ShareKey (พาสที่เราตั้งไว้ของ Wireless ตัว Main)

ไปหน้า Security -> SPI Firewall : Disable หลังจาก save ทั้งหมด ให้ apply และ reboot สองรอบ ก็จะใช้งานได้แล้วครับ

อย่าลืมเปลี่ยนพาสเข้า router ด้วยครับ ป้องกันไว้ก่อน

สงสัยยังไงถามหลังไมค์ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เพิ่มอีกนิด

ที่ให้ลง DDWRT เพราะมันปรับความแรงสัญญาณได้ ไปที่ Wireless -> Advance setting ดูตรง TX Power ปรับสัก 150 กำลังดีครับ

แล้วก็อย่าลืมตั้งเวลาให้มัน reboot อัตโนมัติ ไม่งั้นเด๋วแฮงค์ครับ ไว้เคลียร์แรมด้วยครับ ปกติผมตั้งให้มันรีตอน ตีสามห้านาทีของทุกวันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 สิงหาคม 2012, 11:17:19 โดย ktccww » IP : บันทึกการเข้า

เป็นแค่เด็กตัวเล็ก ^^
InViSiBlE
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2012, 07:58:55 »

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ผมว่าผมก็ set up แบบทุกๆท่านว่าน่ะคับ แต่ไม่รู้มันผิดตรงไหน เดียวอีกสองสามวันจะลองไปแก้ที่ site งานอีกทีหนึ่ง ผลเป็นยังไงจะมาแจ้งให้ทราบและสรุปให้ฟังเป็นข้อๆนะครับ เผื่อใครที่เจอปัญหาแบบผม จะได้ลองนำวิธีนี้ไปแก้ดู
หน้า: [1] พิมพ์