เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 04:27:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ประเพณีตักบาตรเป็งปุ๊ด วันที่ 24-25 ส.ค 53
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน ประเพณีตักบาตรเป็งปุ๊ด วันที่ 24-25 ส.ค 53  (อ่าน 4942 ครั้ง)
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 15:25:53 »

เทศบาลนครเชียงรายร่วมอนุรักษ์ประเพณีตักบาตรเป็งปุ๊ด
เชิญชวนคณะศรัทธาชาวเชียงรายร่วมทำบุญเสริมสิริมงคลแก่ชีวิ

เทศบาลนครเชียงราย จัดงานประเพณีตักบาตรเป็งปุ๊ด ฟื้นฟูวัฒนธรรมชาวล้านนา ประชาสัมพันธ์เชิญชาวพี่น้องประชาชนชาวจังหวัดเชียงรายร่วมทำบุญเสริมความเป็นสิริมงคลแก่ชีวิต ระหว่างวันที่ 24 – 25 สิงหาคม 2553 ณ วัดมิ่งเมือง

นายสมพงษ์  กูลวงค์  นายกเทศมนตรีนครเชียงราย เปิดเผยว่า ในอดีตเมื่อใกล้เข้าเวลาประมาณเที่ยงคืนที่ย่างเข้าสู่วันพุธคืนวันเพ็ญขึ้น 15 ค่ำ จะมีประชาชนจำนวนมาก มาร่วมทำบุญตักบาตรพระภิกษุสงฆ์สามเณร  เรียกวันดังกล่าวว่า “วันเป็งปุ๊ด

โดยมีประวัติความเป็นมาสืบเนื่องมาจากความเชื่อที่ว่า พระมหาอุปคุตเป็นพระอรหันต์องค์หนึ่งที่มีมหาอิทธิฤทธิ์ สามารถ ดลบันดาลโชคลาภวาสนา ได้ออกจากการเข้าฌานสมาบัติใต้สะดือทะเล แล้วแปลงกายเป็นสามเณรน้อยออกมาโปรดสัตว์โลก เชื่อกันว่าหากผู้ใดได้ทำบุญตักบาตรพระมหาอุปคุต บุคคลนั้นถือว่าเป็นผู้มีบุญ จะมีโชคลาภวาสนาร่ำรวย และบังเกิดความเป็นสิริมงคลแก่ชีวิต ซึ่งประเพณีการตักบาตรเป็งปุ๊ดถือเป็นประเพณีที่ปฏิบัติกันมาช้านานแต่คนรุ่นใหม่หลายคนเริ่มละเลยประเพณีดังกล่าวจนถูกหลงลืมไปกับความทันสมัย เทศบาลนครเชียงรายได้ฟื้นฟูประเพณีการตักบาตรในวันเป็งปุ๊ดให้เป็นที่รู้จัก ซึ่งในปีนี้มีความพิเศษที่มีคืนเดือนเพ็ญวันพุธถึงสองครั้ง โดยครั้งแรกเทศบาลฯ ได้จัดไปในวันที่ 27 – 28 เม.ย. 2553 ที่ผ่านมา และในครั้งที่สองนี้เทศบาลฯ ได้กำหนดจัดกิจกรรมต่างๆ ในระหว่างวันที่ 24 – 25 สิงหาคม 2553 ดังนี้

วันที่ 24 สิงหาคม 2553
เวลา 15.30 น.-17.00 น. เริ่มทำพิธีอาราธนาพระอุปคุต จากแม่น้ำกก(เชิงสะพานแม่ฟ้าหลวง)ขึ้นประดิษฐานบนรถบุษบก อัญเชิญเข้าขบวน แห่รอบเมืองเชียงราย

เวลา 23.00 น.ประกอบพิธีทางศาสนา พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ ปาฐกถาธรรมเรื่องประวัติพระมหาอุปคุต

เวลา 00.01 น.(ขึ้น 15 ค่ำ วันเป็งปุ๊ด) เข้าสู่วันที่ 25 สิงหาคม 2553 อาราธนาพระอุปคุตและพระสงฆ์สามเณรออกรับบิณฑบาต เริ่มจากวัดมิ่งเมืองบนถนนบรรพปราการ ตรงไปผ่านสี่แยกสะพานดำ ผ่านสี่แยกหอนาฬิกาเฉลิมพระเกียรติฯ ไปจนถึงสี่แยกประตูสลีเลี้ยวกลับเส้นทางเดิมจนถึงวัดมิ่งเมือง เป็นอันเสร็จพิธี

ดังนั้น เทศบาลนครเชียงราย ขอเชิญชวนพี่น้องประชาชนชาวเชียงราย ร่วมทำบุญตามวัน เวลา และสถานที่ดังกล่าว พร้อมกันนี้เชิญชวนทุกท่านแต่งกายด้วยชุดสีขาว เพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ชีวิตและเพื่อเป็นการอนุรักษ์ขนมธรรมเนียมประเพณีอันดีงามของชาวล้านนาต่อไป

บรรยากาศครั้งล่าสุด
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=31086.0

ติดตามชมภาพกิจกรรมในครั้งที่ผ่านมา
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=4060.0
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=14548.0
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=14612.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 16:56:36 โดย เว็บมาสเตอร์ » IP : บันทึกการเข้า

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
แสนๆ
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 17:03:51 »

ดีครับผมจะได้ชานหมู่ไปทำบุญกันหลายๆครับผมมาใหม่ครับยังไงขอกำแนนำโตยเน้อคับ

กู
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 17:23:50 »

ดีครับผมจะได้ชานหมู่ไปทำบุญกันหลายๆครับผมมาใหม่ครับยังไงขอกำแนนำโตยเน้อคับ

ยินดีต้อนรับครับ  ยิ้มเท่ห์

..ถ้าไม่มีหมู่ ก็ติดตามกระทู้นี้ตลอด บางทีอาจจะมีสมาชิกเว็บไซต์บางส่วนนัดแนะกัน ก็ไปด้วยกันก็ได้ครับ..

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 17:46:38 »

..ถ้าไม่มีหมู่ ก็ติดตามกระทู้นี้ตลอด บางทีอาจจะมีสมาชิกเว็บไซต์บางส่วนนัดแนะกัน ก็ไปด้วยกันก็ได้ครับ..

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  นั้นสินะ......

ทำบุญร่วมชาติตักบาตรร่วมขัน   ชาวเชียงรายโฟกัสเจอกันที่ไหน  นัดกันซักที่ดีมั๊ยน๊าาาาา   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่  ...สองชาย...   สู่บ้านหลังน้อยอันแสนอบอุ่นของเราด้วยความยินดียิ่งค่ะ    ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 18:22:25 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  นั้นสินะ......

ทำบุญร่วมชาติตักบาตรร่วมขัน   ชาวเชียงรายโฟกัสเจอกันที่ไหน  นัดกันซักที่ดีมั๊ยน๊าาาาา   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่  ...สองชาย...   สู่บ้านหลังน้อยอันแสนอบอุ่นของเราด้วยความยินดียิ่งค่ะ    ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ไปช่วยถือขาตั้งกล้องให้ไหม?

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
nammunnn
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 18:32:57 »

ตักบาตรเป็นอาหารแห้ง หรืออาหารสุก เหรอคะ

ติดต่อ Line: opza อ๊อฟ
October_jib
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 18:38:41 »

อาหารแห้งค่ะ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2010, 23:20:23 »

ไปช่วยถือขาตั้งกล้องให้ไหม?

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ขอบคุณล่วงหน้าเจ้า 

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
ละอ่อนโบราณ
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 10:11:53 »

อนุโมทนา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

..............
[ตา-รา-บาว]
"^^"
ผู้ดูแลบอร์ด
*

-หนุ่มบาวเองคร๊าฟ-

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 12:58:44 »

ใครไป เจอไปลืมทักเน้อ งวดนี้ไม่พลาดแน่นอนตักบาตรพระอุปคุต ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

"เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง"
--พุทธทาส--
^เด็ก_วัด^
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2010, 22:48:18 »

ไม่น่าพลาดเหมือนกันครับ
gigza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2010, 08:22:47 »

อยู่เชียงรายมาหกปี ขอครั้งนี้สักครั้งเถอะได้มีโอกาสร่วมงานนี้บ้าง เชิญชวนทุกคนครับ
N'zii~♥
ชั้นประถม
*

# Sweet Life :'D

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2010, 08:28:30 »

ปีที่แล้วไป คนนักขนาด
ปีนี้ยังบ่แน่ใจ ย้ายมาอยู่บ้านดู่ไกลไปหน่อย
บ่มีรถใหญ่ขี่กะเปิ้ลเตื่อ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เสพ "สื่อ" อย่างมี "สติ"
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 21:42:09 »

พิกัดนัดหมายที่ 7-11 ข้างร้านศรีตรังนะคะ  รวมกลุ่มกับกอย่าและพี่น้องสมาชิกเชียงรายโฟกัสได้ที่นั้นค่ะ

หากสมาชิกที่ประสงค์จะเดินเล่นเก็บภาพขบวนแห่และบรรยากาศรอบๆ 5 ทุ่มเจอกันนะ 

ส่วนที่จะไปตักบาตร  ใกล้ๆ เที่ยงคืนก็ได้ค่ะ  แต่อาจต้องจอดรถเดินไกลหน่อยนะคะ

อย่าลืมใส่เสื้อสีขาวค่ะ  แล้วเจอกันน๊าาาาา.....
  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ 

Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 09:24:21 »

พิกัดนัดหมายที่ 7-11 ข้างร้านศรีตรังนะคะ  รวมกลุ่มกับกอย่าและพี่น้องสมาชิกเชียงรายโฟกัสได้ที่นั้นค่ะ

หากสมาชิกที่ประสงค์จะเดินเล่นเก็บภาพขบวนแห่และบรรยากาศรอบๆ 5 ทุ่มเจอกันนะ 

ส่วนที่จะไปตักบาตร  ใกล้ๆ เที่ยงคืนก็ได้ค่ะ  แต่อาจต้องจอดรถเดินไกลหน่อยนะคะ

อย่าลืมใส่เสื้อสีขาวค่ะ  แล้วเจอกันน๊าาาาา.....
  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ 
แล้วก่อน 5 ทุ่มละ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
เทพบุตรดาวเหนือ เคนชิโร่
ระดับ ป.ตรี

เฮาจะฮักคนที่ฮักเฮา@^__^@

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 17:20:03 »

เสียดายขนาด เฮาบ่ได้อยู่เชียงฮาย

ขายปลีกและส่ง
       - Micro SD Card,Flash Drive ยี่ห้อKingston Sandisk Apacer
       - Power Bank ,สายชาร์ท สายซิงค์ทุกรุ่น
       - ลำโพงกระป๋อง ,ลำโพงรถ
@พหลโยธิน
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 17:26:23 »

แล้วก่อน 5 ทุ่มละ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ก่อนห้าทุ่ม ที่ลมฝนที่เดิมบ๋ออั้นอ้ายกร
~KT 2 U~
สมาชิกลงทะเบียน
*

♥ แม่ค้าออนไลน์ ผู้ซึ่งเลี้ยงลูกอยู่บ้าน ♥

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 18:24:32 »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

น่าสนใจ๋เป๋นอย่างยิ่งเจ้า

ต้องลองขออนุญาตผู้ปกครองก่อนเน้อเจ้า

จะได้ไปก่อหา อยากไป ยิ้มกว้างๆ

(จวนแม่ก่อน อิอิ)
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Ck 401
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 20:12:41 »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

น่าสนใจ๋เป๋นอย่างยิ่งเจ้า

ต้องลองขออนุญาตผู้ปกครองก่อนเน้อเจ้า

จะได้ไปก่อหา อยากไป ยิ้มกว้างๆ

(จวนแม่ก่อน อิอิ)
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อายุ ซาวสาม แล้วเน่อครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2010, 08:20:18 »

คืนนี้แล้วเน้อออออ.........    บ่ดีลืมตี้นัดหมาย  7-11 ข้างร้านศรีตรัง

ปี้น้องเชียงรายโฟกัสป่ะกั๋น  5 ทุ่มครึ่งโดยประมาณ  ไผไปเก็บภาพสวยๆ  ก่อไปก่อนเน้อเจ้า

หน้า: [1] 2 3 พิมพ์