เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 30 เมษายน 2024, 00:47:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ใบขออนุญาติต่างๆเกี่ยวกับสัตว์ป่า
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใบขออนุญาติต่างๆเกี่ยวกับสัตว์ป่า  (อ่าน 947 ครั้ง)
Love Never Dies.
ระดับ ป.ตรี

ตีกันกูป่วย แต่ถ้ากินเหล้า บอกกูด้วย ถึงป่วยกูก็จะไป

« เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2012, 01:33:55 »

คือผมอยากรู้ว่าถ้าจะขอ
ใบอนุญาติคุ้มครองสัตว์ป่า
ใบอนุญาติเพาะพันธ์ุสัตว์ป่า
ใบอนุญาติค้าสัตว์ป่าที่ได้จากการเพาะพันธ์ุ
ใบอนุญาติต่างๆที่เกี่ยวข้องกับสัตว์ป่าเขาไปขอกันที่ไหนครับ
กรมอุทธยาน กรมป่าไม้ อำเภอ หรือจากสวนสัตว์ ครับ
เสียเงินเท่าไรกับใบอนุญาติเหล่านี้และการต่อสัญญา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 สิงหาคม 2012, 02:23:22 โดย paperus » IP : บันทึกการเข้า

ดื่มเหล้ากับสหายรู้ใจ พันไห่ก็ไม่เมา เช้าวันรุ่งขึ้น "เสี่ยวเอ้อ ข้ามาอยู่ที่นี้ได้ยังไง"
DoKuHaNa
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2012, 01:39:12 »

อยากรู้ครับ ช่วยดัน

snakes
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2012, 07:10:40 »

เคยไปถาม ครั้งสุดท้ายที่ให้ขอ คือปี35มั้ง

หลังจากนั้นมาไม่มีประกาศอีกเลย
mksuke
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2012, 08:58:29 »

คุณจะเลี้ยงสัตว์อะไรหรอครับผม
เดียวนี้สัตว์ป่าคุ้มครองขอใบเลียงและครอบครองได้แล้ว
เช่นกวาง  เก้ง  ระมั่ง  ไกฟ้าพยาลอ  ไก่ฟ้าหลังขาว  นกหัวจุกและยังมีอีก  108  อย่าง
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะไปขอที่กรมป่าไม้ ส่วนงานสัตว์ป่า  แต่ลองสอบถามดูอีกทีครับ
เคยคุยกับคนที่ลำปางเขาเพาะนกหัวจุกและป่าไม้มาตรวจบ่อยมากมาทีก็อยู่นานต้องเลี้ยงหมดไปครั้งล่ะหลายตังครับแต่สัตว์อื่นๆไม่น่าจะเท่าไรครับเพราะนกหัวจุกมันมีสวมใบเยอะครับ..................

ปล..ถ้าข้อมูลผิดพลาดไปก็ขออภัยด้วยครับเพราะไม่รู้ว่าที่ตอตรงกับคำถามไหม
doipui
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2012, 21:11:49 »

ให้ชัดเจนเลี้ยงอะไรถ้านกกรงผมพอให้คำแนะนำได้
lXuoul
*

xuouxaouuouxaj

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2012, 21:40:15 »

เอกสารทุกใบที่เกี่ยวกับสัตว์ป่าคุ้มครองสามารถไปขอได้ที่กรมป่าไม้ครับ เชียงรายไปขอได้ที่กรมป่าไม้เชียงรายเลย แต่ใช่ว่าไปจับสัตว์มาจากป่าแล้วจะไปขอได้เลยนะครับ ถ้าเป็นสัตว์ที่จับมาจากป่าจะไปขอจดทะเบียนไม่ได้แล้วเนื่อยงจากมีการขึ้นทะเบียนไว้ตั้งแต่ปี35(ตอนนี้ขอไม่ได้แล้ว) แต่ถ้าจะเลี้ยงหรือครอบครองสัตว์ป่าคุ้มครองชนิดไหนต้องเป็นสัตว์ป่าที่ได้จากการเพาะเลี้ยงหรือลูกๆของสัตว์ที่ได้ขึ้นทะเบียนไว้ในปี35นั้นเอง แต่ปัจจุบันสัตว์ที่เคยแจ้งจดทะเบียนไว้อาจตายหรือหายสาบสูญไปแล้วจึงมีการจับสัตว์ป่ามาสวมใบเดิมเยอะครับ ส่วนราคาเอกสารแต่ละใบเสียไม่เท่ากันครับและก็ไม่รู้ว่าตอนนี้มีการขึ้นค่าจดทะเบียนรึเปล่าเพราะไม่ได้ไปขอนานแล้วครับ อยากทราบอะไรไปถามที่กรมได้เลยครับเจ้าหน้าที่ใจดีมีน้ำเย็นให้ดื่มด้วย ยิงฟันยิ้ม

Xuou
ระดับ ป.ตรี

ตีกันกูป่วย แต่ถ้ากินเหล้า บอกกูด้วย ถึงป่วยกูก็จะไป

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2012, 22:58:05 »

ให้ชัดเจนเลี้ยงอะไรถ้านกกรงผมพอให้คำแนะนำได้
เป็นพวก นกแก้ว นกแขกเต้า ไก่ฟ้านี้แหล่ะครับ

ดื่มเหล้ากับสหายรู้ใจ พันไห่ก็ไม่เมา เช้าวันรุ่งขึ้น "เสี่ยวเอ้อ ข้ามาอยู่ที่นี้ได้ยังไง"
doipui
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 12:11:48 »

สัตว์ต้องได้มาจากการเพาะพันธ์จากฟาร์มที่ถูกต้องเท่านั้นนะครับเอกสารก็สำเนาทะเบียนบ้านบัตรประชาชนโฉนดที่ดินใบมอบอำนาจให้มีสัตว์ป่าในที่ดินนั้นได้จากเจ้าของโฉนดแต่ถ้าเป็นเจ้าของเองก็ไม่ต้องพร้อมใบซื้อขายที่ได้มาจากฟาร์มไปที่ป่าไม้เขต 15 เชียงรายขอแบบฟอร์มไปกรอกแล้วไปยื่นที่กรมอุทยานที่ ร พ ช เก่ารอเจ้าหน้ามาตรวจที่บ้านแล้วเขาจะออกไบครอบครองให้ครับ
Dung
มัธยม
**

สักวันฉันจะดีพอ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 19:32:45 »

สัตว์ต้องได้มาจากการเพาะพันธ์จากฟาร์มที่ถูกต้องเท่านั้นนะครับเอกสารก็สำเนาทะเบียนบ้านบัตรประชาชนโฉนดที่ดินใบมอบอำนาจให้มีสัตว์ป่าในที่ดินนั้นได้จากเจ้าของโฉนดแต่ถ้าเป็นเจ้าของเองก็ไม่ต้องพร้อมใบซื้อขายที่ได้มาจากฟาร์มไปที่ป่าไม้เขต 15 เชียงรายขอแบบฟอร์มไปกรอกแล้วไปยื่นที่กรมอุทยานที่ ร พ ช เก่ารอเจ้าหน้ามาตรวจที่บ้านแล้วเขาจะออกไบครอบครองให้ครับ
ถูกต้องคับท่าน

ซื้อ + ขาย ไม่เคยมีปัญหากับใคร รับประกันความพอใจนะที่ตกลง หลังจากรับไปแล้ว ไม่รับทุกกรณี
ถือว่าท่านพึงพอใจแล้ว เห็นแล้วไม่พอใจก็ไม่ต้องชื้อ OK นะคับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 21:56:49 »

ถ้าเกิดเราอยากเพาะพันธ์ุนกหรือไก่ฟ้า หรือ สัตว์อื่นๆที่อยู่พระราชบัญญัติคุ้มครองสัตว์ป่าเราต้องมีอะไรที่เป็นคุณสมบัติที่พอจะเป็นผู้เพาะเลี้ยงสัตว์ป่าเหล่านั้นและต้องมีที่ดินมากเท่าไรถึงจะทำได้

คือผมอยากมีกรงนก ขนาด ประมาณ กxยxส  2x2x3 เมตร ไม่ได้ใหญ่อะไรมากมายหรอกครับ ขนาดพอที่จะเลี้ยง นกแก้ว ไว้ดูเล่น เฉย ๆ แต่นกแก้วเป็นสัตว์ป่าคุ้มครอง เลยอยากทราบข้อมูลไว้เพราะบ้านผมอยูติดเขตป่าอุทธยาน กลัวมีปัญหา กับ จนท. ป่าไม้อ่ะครับ

mamoooop
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 23:22:30 »

ลองเข้าไปดู จากลิงด์นี้เลยครับ ขอได้ครับ แต่เรื่องเยอาะครับ http://www.dnp.go.th/wildlifednp/index.php?option=com_content&view=category&layout=blog&id=19&Itemid=1
doipui
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 13:30:56 »

เป็นคนไทยใจเกินร้อยมีที่ดินเป็นของตัวเองหรือของคนอื่นที่เขาอนุญาติให้ก็พอแล้วรวมกับหลักฐานข้างต้นไปขอได้เลยผมเพิ่งไปมาส่งสมาชิกในชมรมไปขอเรียบร้อยครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 00:35:44 »

เป็นคนไทยใจเกินร้อยมีที่ดินเป็นของตัวเองหรือของคนอื่นที่เขาอนุญาติให้ก็พอแล้วรวมกับหลักฐานข้างต้นไปขอได้เลยผมเพิ่งไปมาส่งสมาชิกในชมรมไปขอเรียบร้อยครับ

ค่าธรรมเนียม เท่าไรครับ ไม่รู้ว่าไปขออนุญาติของอะไรครับ

toitoi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 09:18:53 »

ติดต่อกรมทรัพย์ฯ  ทศจ.ชร  โทร  0-5360-0816  ช่วยได้แค่นี้นะครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 13:57:43 »

ติดต่อกรมทรัพย์ฯ  ทศจ.ชร  โทร  0-5360-0816  ช่วยได้แค่นี้นะครับ

ครับ ขอบคุณครับ

หน้า: [1] พิมพ์