เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 22:22:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ตู้ฟักไข่ทำเอง จากของเก่า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 พิมพ์
ผู้เขียน ตู้ฟักไข่ทำเอง จากของเก่า  (อ่าน 54946 ครั้ง)
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 10:38:52 »

หาซื้อข้อต่อ สี่ ทางได้ที่ไหนครับ

หมายถึงข้อต่อท่อ PVC ใช่มั้ยครับซื้อมาจากร้านขายท่อ PVC ร้านขายอุปกรณ์การเกษตรครับน่าจะมีขายทุกร้านนะครับ
sombat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2012, 15:06:29 »

เอาตู้ฟักไข่ของผมมาให้ดูเผื่อมีประโยชน์บ้างสักเล็กน้อยก็ยังดี ทำเอง ฟักเอง พอเห็นลูกเจี๊ยบออกมาแล้วมันมีความสุขครับ

ตู้ฟักไข่ใช้กล่องโฟม 2ใบ ใบล่างตั้งพร้อมเจาะช่องอากาศเข้า เจาะช่องเติมน้ำ ใบบนคว่ำปิดเอาไว้ไว้เฉยๆและทำช่องดูไข่ กลับไข่ ใช้แผ่นอคีลิคใส 1แผ่น

ตัวควบคุมอุณหภูมิและต่อดรีมเมอร์ไว้หรี่ไฟไม่งั้นร้อนเกินไป sensor ตัดบ่อย อแดปเตอร์แปลงไฟจาก 220v เหลือ 12v เอาไว้ต่อกับพัดลม มีซันลูฟไว้ระบายอากาศด้วย..อิอิ

หลอดไฟ 60w 2หลอด ที่จริงหลอดเดียวก็พอทดลองแล้วอุณหภูมิได้ แต่ติดไว้ 2หลอดเผื่อมีหลอดไฟขาดยังมีเหลืออีกหลอดไม่งั้นไข่เสีย พัดลม 2ตัวเป่ายิงใส่หลอดไฟตรงๆเลย หลอดไฟกับพัดลมทำงานพร้อมกัน

ต่อกันเป็นชั้นๆเพราะแต่ละชั้นใช้งานไม่เหมือนกัน

เสร็จแล้วหน้าตาเป็นยังงี้ ยกเข้า ยกออกง่ายดี

วิธีกลับไข่ก็แค่ยกขึ้น ยกลง แค่ 5 วินาทีเสร็จ อัตโนมือประหยัดดี 55555

ผมกลับไข่อย่างน้อย 4 ครั้ง เช้า กลางวัน เย็น ก่อนนอน  นอกนั้นแล้วแต่สะดวกถ้าว่างเดินผ่านมาเห็นก็สักทีหนึ่ง

ช่องเติมน้ำ ถาดน้ำใส่น้ำได้ประมาณ 3ลิตร 5วันแห้งต้องเติมไม่งั้นไข่ตายโครมเยอะ  สังเกตหลอดไฟ พัดลม ถาดน้ำจะอยู่ใกล้ๆกันเวลาพัดลมทำงานดูผิวน้ำกระเพื่อมการระเหยดีทีเดียว ไม่ต้องห่วงเรื่องความชื้นเลย ผมเลยไม่ใช้เครื่องวัดความชื้นครับ

หลังจากเริ่มฟักไข่ผ่านไป 5-7 วันส่องไข่มีเชื้อหรือเปล่า ถ้าไม่มีเชื้อต้องเอาออกเปลืองพื้นที่และที่สำคัญจะทำให้อากาศภายในตู้ฟักเสียด้วยจะทำให้ไข่เชื้อตายเยอะครับ ถ้าไข่มีเชื้อฟักออกทุกใบครับถ้าเริ่มเจาะแล้วแบบนี้รออีกไม่นานก็จะเห็นลูกเจี๊ยบแล้ว

ผมให้ฟักในชั้นวางไข่ แล้วก็ออกในชั้นวางไข่นั่นแหล่ะ ยังไงก็ออก พอออกจากไข่ลูกไก่ก็จะหล่นลงไปอยู่ชั้นล่างเอง ในรูปไข่ไก่งวงผมฟักแบบตั้งๆก็ออก เห็นเค้าบอกว่าไข่ไก่งวงต้องวางแนวนอน

พอออกจากไข่มาปล่อยให้อยู่แบบนั้นสักพักให้หายเหนื่อย ขนแห้ง ค่อยย้ายไปใส่ตะกร้าอนุบาลชั้นบนสุดมีลูกไก่ดำรออยู่ ให้อยู่ในนั้นสัก 2 คืนให้ลูกไก่กินไข่แดงในท้องให้หมดก่อนค่อยแยกเอาไปปล่อยในเล้าลูกไก่อีกที่หนึ่งครับ

งบประมาณที่ใช้ไม่น่าจะเกินพันห้า ที่แพงสุดก็ temp control ตัวละ 650 บาท สนใจมากเลยครับ คุณ แมนยู อยู่อำเภออะไรครับอยากไปแอ่วดูครับ

ManU
มัธยม
**

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2012, 22:31:08 »

K.sombat ผมอยู่เวียงป่าเป้าครับ
pathom-thom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 23:45:58 »

กระทู้ดีมีประโยชน์มาเป็นกำใจให้ครับ
K.sombat ผมอยู่เวียงป่าเป้าครับ
แล้วไม่ทราบว่า   ตัวtemp control  ที่เชียงรายมีร้านไหนขายครับ

TEL.085-1079538  ฐมครับ
pathom-thom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2012, 21:32:00 »

ตู้เก่าไม่ได้ใช้งานอยากทำเป็นตู้ฟักไข่เรียนท่านผู้รู้ช่วยผมออกแบบหน่อยครับ  กว้าง  24  นิ้ว      ยาว  16นิ้ว       สูง34นิ้ว

ManU
มัธยม
**

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2012, 11:58:46 »

Temp. control ที่เชียงรายผมไม่รู้ว่ามีขายมั้ยแต่สั่งซื้อในเน็ตจะง่ายกว่า เรื่องการออกแบบตู้ฟักไข่มันขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละคน ใช้มากใช้น้อย แบบรวมทุกอย่างอยู่ในตู้เดียวกันหรือแบบแยกตู้ฟัก ตู้เกิด ตู้กก สำคัญที่สุดคือออกแบบให้ทำงานง่ายที่สุดครับ..อิอิ เพราะเวลาฟักไปต้องมีการหยิบเอาไข่มาส่องดูเชื้อมือต้องล้วงเข้าไปได้สะดวก น้ำแห้งก็ต้องมีการเติมน้ำ ถ้าตู้สกปรกก็ต้องทำความสะอาดได้ง่ายๆอย่างรวดเร็วๆด้วยแล้วฟักไข่ต่อได้เลยประมาณนี้ ผมก็ดูเอาในเน็ตแล้วก็มาปรับใช้ให้เหมาะกับการใช้งานของเราเหมือนกัน ได้ทำเองมันปลื้มครับฟักไข่เองมาปีกว่าทุกวันนี้พอถึงวันที่ลูกไก่ออกยังไปนั่งจ้องหน้าตู้ลุ้นเหมือนเดิม

แยกร่างทำความสะอาด

เริ่มสกปรกต้องทำความสะอาด เพราะมีผลต่อการฟักไข่ครั้บ

ถาดใส่น้ำมีตะไคร่ขึ้นแล้ว

ปล.ตู้ไม้ของคุณไม่เหมาะที่จะทำตู้ฟักไข่ครับเสียดายไว้ใช้ประโยชน์อย่างอื่นดีกว่า ถ้าตามขนาดที่บอกมาความลึกไม่ได้ออกแบบยาก แผงวางไข่ก็กว้าง*ยาว 30นิ้วแล้ว แต่ดูจากรูปตู้ขนาดที่บอกมาดูมันเล็กกว่าตู้เยอะนะครับ
pathom-thom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2012, 21:01:39 »

Temp. control ที่เชียงรายผมไม่รู้ว่ามีขายมั้ยแต่สั่งซื้อในเน็ตจะง่ายกว่า เรื่องการออกแบบตู้ฟักไข่มันขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละคน ใช้มากใช้น้อย แบบรวมทุกอย่างอยู่ในตู้เดียวกันหรือแบบแยกตู้ฟัก ตู้เกิด ตู้กก สำคัญที่สุดคือออกแบบให้ทำงานง่ายที่สุดครับ..อิอิ เพราะเวลาฟักไปต้องมีการหยิบเอาไข่มาส่องดูเชื้อมือต้องล้วงเข้าไปได้สะดวก น้ำแห้งก็ต้องมีการเติมน้ำ ถ้าตู้สกปรกก็ต้องทำความสะอาดได้ง่ายๆอย่างรวดเร็วๆด้วยแล้วฟักไข่ต่อได้เลยประมาณนี้ ผมก็ดูเอาในเน็ตแล้วก็มาปรับใช้ให้เหมาะกับการใช้งานของเราเหมือนกัน ได้ทำเองมันปลื้มครับฟักไข่เองมาปีกว่าทุกวันนี้พอถึงวันที่ลูกไก่ออกยังไปนั่งจ้องหน้าตู้ลุ้นเหมือนเดิม

แยกร่างทำความสะอาด

เริ่มสกปรกต้องทำความสะอาด เพราะมีผลต่อการฟักไข่ครั้บ

ถาดใส่น้ำมีตะไคร่ขึ้นแล้ว

ปล.ตู้ไม้ของคุณไม่เหมาะที่จะทำตู้ฟักไข่ครับเสียดายไว้ใช้ประโยชน์อย่างอื่นดีกว่า ถ้าตามขนาดที่บอกมาความลึกไม่ได้ออกแบบยาก แผงวางไข่ก็กว้าง*ยาว 30นิ้วแล้ว แต่ดูจากรูปตู้ขนาดที่บอกมาดูมันเล็กกว่าตู้เยอะนะครับ
ขอบคุณมากครับ  สำหรับคำแนะนำดีๆๆ   ยิงฟันยิ้ม

pongsurin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2012, 22:39:51 »

ช่วยบอกวิธีต่อวงจรระหว่างหลอดไฟ พัดลม ตัวปรับอุณภูมิ หม้อแปลงไฟ ว่าจะต่อไฟจากอุปกรณ์ไหนไปต่อกับอะไร และทำอย่างไรให้พัดลมและหลอดไฟหยุดพร้อมกัน ต่อวงจรไฟไม่ถูกครับ
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 09:26:55 »

ช่วยบอกวิธีต่อวงจรระหว่างหลอดไฟ พัดลม ตัวปรับอุณภูมิ หม้อแปลงไฟ ว่าจะต่อไฟจากอุปกรณ์ไหนไปต่อกับอะไร และทำอย่างไรให้พัดลมและหลอดไฟหยุดพร้อมกัน ต่อวงจรไฟไม่ถูกครับ

ถ้าคุณใช้ตัว temp.control รุ่นเดียวกับผมก็ต่อตามแบบผมเลยก็ได้

สายไฟหมายเลข 1 ต่อจากปลั๊กไฟบ้าน มาเข้าเครื่อง temp.control ที่เบอร์ 8 กับ 10
สายไฟหมายเลย 2 ต่อไปใช้งานตู้ฟักไข่  จากเครื่อง temp.control ที่เบอร์ 8 กับ 11

สายไฟหมายเลข 2 ก็เอามาต่อเข้าปลั๊กไฟที่จะใช้งาน (ในรูปผมต่อเข้ากับดรีมเมอร์ไว้หรี่ไฟ+กับปลั๊ก 1คู่) จะต่อกับปลั๊กกี่ตัวก็ตามสบายแต่เวลาใช้งานอย่าให้โหลดเยอะเกินไป ไม่งั้นตัว temp.control จะทำงาน ผิดพลาดได้ บางคนเอาหม้อแปลงไฟของคอมพิวเตอร์มาต่อผ่านเพื่อใช้กับพัดลม แล้วบอกตัว temp.ไม่ตัดไฟ ก็หม้อแปลงคอมมันกี่ watt ละครับ ใช้อแดปเตอร์เหมือนของผมมาต่อพัดลมดีกว่าครับ

หลอดไฟในตู้ฟักก็ต่อออกมาเสียบกับปลั๊กนี้ พัดลมในตู้ฟักก็ต่อออกมาเสียบที่ปลั๊กนี้ ถ้าต่อแบบนี้เวลาอุณหภูมิตัด ไฟดับพัดลมหยุดพร้อมกันครับ

ปล.ถ้ายังไม่เข้าใจโทรมาถามเลยผมอธิบายไม่เก่ง
siwanon
มัธยม
**

Thanee Advertising

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 09:36:10 »

รุ่นของพี่ แมนยู ไม่มีขายในเชียงรายนะครับ ต้องไปที่เชียงใหม่ร้าน อมร ตัว 450*-650.- จำมะได้นะ
บ้านเรามีแต่ตัวตัดอุณหภูมิดิจิตอล ไปที่ร้าน เอราวัณ 450.-+ บาท  แล้วก็ไปให้ร้านอิเล็กต่อไฟให้ตามแผงชุดคิดนั้น 

Thannee Car Wrap  ติดตั้งสติ๊กเกอร์ เคฟล่า 3M สติ๊กเกอร์สีดำด้าน สีต่างๆ ยี่ห้อ Mactac คุณภาพสูงจาก Germany และ Jap    093-1318183
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 12:52:07 »

temp control รุ่นนี้ผมสั่งมา 5ตัว ใช้อยู่ 3ตัวที่เหลือแบ่งให้คนอื่นไปหมดแล้วราคาถูกดีใช้งานง่ายครับ
pongsurin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2012, 21:08:11 »

ขอบคุณมากครับคุณแมนยูสำหรับคำแนะนำดีๆ แล้วแต่ว่าตู้ฟักไข่เหล่านี้เรานำไปใช้ฟักไข่นกได้ไหมครับ
เช่นนกเขา นกกรงหัวจุก หรือไข่สัตว์ปีกอื่นๆ
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 14:12:10 »

ขอบคุณมากครับคุณแมนยูสำหรับคำแนะนำดีๆ แล้วแต่ว่าตู้ฟักไข่เหล่านี้เรานำไปใช้ฟักไข่นกได้ไหมครับ
เช่นนกเขา นกกรงหัวจุก หรือไข่สัตว์ปีกอื่นๆ
ตู้ฟักไข่ ผมว่าถ้าเป็นไข่ก็น่าจะฟักได้หมดแต่จะออกเป็นตัวหรือเปล่านี่นะซิ..ต้องลอง ผมไม่มีไข่นกให้ฟักไม่งั้นจะลองดูสักหน่อย
pongsurin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 21:30:09 »

ตู้ฟักไข่ ผมว่าถ้าเป็นไข่ก็น่าจะฟักได้หมดแต่จะออกเป็นตัวหรือเปล่านี่นะซิ..ต้องลอง ผมไม่มีไข่นกให้ฟักไม่งั้นจะลองดูสักหน่อย
ขอบคุณมากครับ ถ้าทดลองได้ยังไงช่วยบอกด้วยนะครับ ไข่นกหายากนะครับยิ่งเป็นนกกรงหัวจุกแล้วราคาแพงกว่าไข่ไก่หลายเท่าตัว แต่ถ้าฟักออกเป็นตัวจะช่วยขยายพันธุ์ได้จำนวนมากต่อปี พ่อแม่นกไม่ต้องเสียเวลากกไข่และเลี้ยงลูกจะทำให้แม่นกไข่ออกมาหลายรอบต่อปี
sakkarin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2012, 02:49:18 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
sakkarin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 11:23:27 »

ยิ้ม
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 22:14:30 »

ตอนนี้ตู้ฟักไข่ผมเปลี่ยนแยกตู้ฟัก ตู้เกิดต่างหากแล้ว เวลาไก่เจาะ ตู้มันสกปรกเร็วจากเปลือกไข่ จากขนไก่ทำให้ภายในตู้เหม็นกลิ่นคาว

ตู้ฟักก็พัฒนาเป็น 2ชั้น ฟักไข่ได้ 84ฟอง อัติโนมือเหมือนเดิม 555555
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 10:47:37 »

ดันครับ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 16:57:21 »

ดันครับ
เป๋นเกษตรตวยเปิ้นตวยก๊ะนี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #79 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2012, 21:29:17 »

อยากเห็นตู้ฟักไข่ของคนอื่นบ้างไม่ค่อยเห็นมีใครเอามาลงให้ดูกันเลย
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 พิมพ์