เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 20:56:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ตู้ฟักไข่ทำเอง จากของเก่า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 พิมพ์
ผู้เขียน ตู้ฟักไข่ทำเอง จากของเก่า  (อ่าน 54944 ครั้ง)
Mushi..Mushi..
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 08:22:49 »

ขอโทษนะครับ  อันนี้คือเครื่องอะไรครับ
ตอบแทนเจ้าของกระทู้ครับ
อันนี้เป็น Tempcontrol หรือว่าตัวควบคุมอุณภูมิครับ
รุ่นนี้ใช้ดีครับ W-TC5ผมก็ใช้อยู่ครับ
Mahasaykikung
เศรษฐกิจพอเพียง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 12:40:05 »

ขอโทษนะครับ  อันนี้คือเครื่องอะไรครับ
อันนี้เป็น Tempcontrol หรือว่าตัวควบคุมอุณภูมิครับ
รุ่นนี้ใช้ดีครับ W-TC5ผมก็ใช้อยู่ครับ

ถามต่ออีกนิดครับ มันมีตัววัดอุณหภูมิในตัวเลยหรอครับ งิงิ

มัธยม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 14:24:07 »

ถามต่ออีกนิดครับ มันมีตัววัดอุณหภูมิในตัวเลยหรอครับ งิงิ
ใช่ครับ
มันมีหัวเซ็นเซอร์เพื่อใช้วัดอุณภูมิ
แสดงผลออกมาเป็นตัวเลขที่หน้าจอครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 17:59:17 »

ขอบคุณท่าน Mushi..Mushi.. มากเลยคับ
บ่อมีความรู้เลยขอถามไว้ก่อนเดี๋ยวจะพลาดไปซื้อทั้งตัววัดอุณหภูมิ 1 ตัว และเครื่องควบคุมอีก 1 เครื่อง งิงิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มัธยม
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 18:48:32 »

ขอบคุณท่าน Mushi..Mushi.. มากเลยคับ
บ่อมีความรู้เลยขอถามไว้ก่อนเดี๋ยวจะพลาดไปซื้อทั้งตัววัดอุณหภูมิ 1 ตัว และเครื่องควบคุมอีก 1 เครื่อง งิงิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ควรซื้อตัววัดอุณภูมิแบบแท่งไว้หนึ่งตัวครับ
เอาไว้เทียบกับตัวอุณภูมิตัวนี้ว่าอุณภูมิต่างกันมากหรือไม่ครับ
หนึ่งแม่สรวย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 19:13:09 »

ลองทำตู้ฟักไข่เองครับจากของเก่าไม่ใช้แล้ว

ช่วย  บอกราคาของแต่ล่ะอย่างให้หน่อยคับสนใจจะลองไปทำเองที่บ้านโครงการจะทำฟาร์มไก่ชนครับ

จารึก ทาวิชัย

151 หมู่ 3 ต.แม่พริก อ.แม่สรวย จ.เชียงราย  57180

084-9492265  GSMคับ
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2012, 16:12:41 »

กระทู้ดีมีประโยชน์ สนับสนุนให้ทำตู้ฟักไข่เองเริ่มจากอะไรง่ายๆก่อนก็ได้ ทำไปสักพักไอเดียมันจะผุดขึ้นมาเอง ของผมก็ตู้ฟักทำจากกล่องโฟมธรรมดานี่แหล่ะฟักได้ครั้ง 42 ฟองเองตอนนี้ลูกไก่เต็มสวน เดี๋ยวจะลงรูปให้ดูเผื่อใครจะเอาไปต่อยอดเพิ่ม

เจ้าของกระทู้เลี้ยงไก่ดำสายกาญจน์ด้วยใช่มั้ยครับ ของผมก็มีแต่เป็นไก่ดำขนสีขาวล้วนบางคนก็เรียกสายกาญจน์หรือสายมองโกล
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2012, 20:09:03 »

ผมก็ศึกษาจากกระทู้นี้กำลังหาซื้ออุปกรณ์มาประดิษฐ์ตู้ฟังเองอยู่ ทแรกคิดว่าจะซื้อแต่รู้สึกว่าที่เค้าทำสำเร็จมันแพงมาก มาโครงการเพราะเลี้ยงไก่พื้นเมืองและไก่ตี แล้งนี้ไก่ตัวไหนออกไข่จะจับมาฟักตู้หมดเลย งิงิ   ขอบคุณกระทู้นี้มากครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

tankoon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2012, 21:59:38 »

ก่อนอื่นต้องขอโทษทุกท่านที่เข้ามาตอบกระทู้ช้านะครับพอดีงานยุ่งน่ะครับ
ขอขอบคุณพี่ที่มาช่วยตอบกระทู้นะครับข้อมูลถูกต้องทุกอย่างครับ
กระทู้ดีมีประโยชน์ สนับสนุนให้ทำตู้ฟักไข่เองเริ่มจากอะไรง่ายๆก่อนก็ได้ ทำไปสักพักไอเดียมันจะผุดขึ้นมาเอง ของผมก็ตู้ฟักทำจากกล่องโฟมธรรมดานี่แหล่ะฟักได้ครั้ง 42 ฟองเองตอนนี้ลูกไก่เต็มสวน เดี๋ยวจะลงรูปให้ดูเผื่อใครจะเอาไปต่อยอดเพิ่ม

เจ้าของกระทู้เลี้ยงไก่ดำสายกาญจน์ด้วยใช่มั้ยครับ ของผมก็มีแต่เป็นไก่ดำขนสีขาวล้วนบางคนก็เรียกสายกาญจน์หรือสายมองโกล
ขอบคุณที่เข้ามาชมนะครับ ตอนนี้ผมเลี้ยงไก่ดำสายกาญจริงครับแต่กำลังหัดเลี้ยงนะครับรับมาจากเพื่อนตอนนี้มีปัญหาลูกไก่เจ็บตาตายลงทุกวันจากไก่ 50 ตัวเหลือไม่ถึงสิบตัวแล้วครับไม่รู้ทำไงดี
tankoon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2012, 22:03:59 »

ผมก็ศึกษาจากกระทู้นี้กำลังหาซื้ออุปกรณ์มาประดิษฐ์ตู้ฟังเองอยู่ ทแรกคิดว่าจะซื้อแต่รู้สึกว่าที่เค้าทำสำเร็จมันแพงมาก มาโครงการเพราะเลี้ยงไก่พื้นเมืองและไก่ตี แล้งนี้ไก่ตัวไหนออกไข่จะจับมาฟักตู้หมดเลย งิงิ   ขอบคุณกระทู้นี้มากครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ยินดีครับตอนนี้ซื้ออุปกรณ์ครบรึยังครับถ้ามีปัญหาลองปรึกษาผมได้นะครับ ผมก็เลี้ยงไก่ชนครับตอนนี้เต็มบ้านเต็มสวนค่าอาหารจะไม่ไหลแล้วครับ ฟักตู้ของผมเริ่มแรกมีปัญหานะครับตอนแรกผมใช้หลอด 100w ไม่ร้อนเกินไปลูกไก่ออกมาตาเสียครับ(ตาปอดน้ำใส)ระวังด้วยนะครับ
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2012, 22:09:40 »

เอาตู้ฟักไข่ของผมมาให้ดูเผื่อมีประโยชน์บ้างสักเล็กน้อยก็ยังดี ทำเอง ฟักเอง พอเห็นลูกเจี๊ยบออกมาแล้วมันมีความสุขครับ

ตู้ฟักไข่ใช้กล่องโฟม 2ใบ ใบล่างตั้งพร้อมเจาะช่องอากาศเข้า เจาะช่องเติมน้ำ ใบบนคว่ำปิดเอาไว้ไว้เฉยๆและทำช่องดูไข่ กลับไข่ ใช้แผ่นอคีลิคใส 1แผ่น

ตัวควบคุมอุณหภูมิและต่อดรีมเมอร์ไว้หรี่ไฟไม่งั้นร้อนเกินไป sensor ตัดบ่อย อแดปเตอร์แปลงไฟจาก 220v เหลือ 12v เอาไว้ต่อกับพัดลม มีซันลูฟไว้ระบายอากาศด้วย..อิอิ

หลอดไฟ 60w 2หลอด ที่จริงหลอดเดียวก็พอทดลองแล้วอุณหภูมิได้ แต่ติดไว้ 2หลอดเผื่อมีหลอดไฟขาดยังมีเหลืออีกหลอดไม่งั้นไข่เสีย พัดลม 2ตัวเป่ายิงใส่หลอดไฟตรงๆเลย หลอดไฟกับพัดลมทำงานพร้อมกัน

ต่อกันเป็นชั้นๆเพราะแต่ละชั้นใช้งานไม่เหมือนกัน

เสร็จแล้วหน้าตาเป็นยังงี้ ยกเข้า ยกออกง่ายดี

วิธีกลับไข่ก็แค่ยกขึ้น ยกลง แค่ 5 วินาทีเสร็จ อัตโนมือประหยัดดี 55555

ผมกลับไข่อย่างน้อย 4 ครั้ง เช้า กลางวัน เย็น ก่อนนอน  นอกนั้นแล้วแต่สะดวกถ้าว่างเดินผ่านมาเห็นก็สักทีหนึ่ง

ช่องเติมน้ำ ถาดน้ำใส่น้ำได้ประมาณ 3ลิตร 5วันแห้งต้องเติมไม่งั้นไข่ตายโครมเยอะ  สังเกตหลอดไฟ พัดลม ถาดน้ำจะอยู่ใกล้ๆกันเวลาพัดลมทำงานดูผิวน้ำกระเพื่อมการระเหยดีทีเดียว ไม่ต้องห่วงเรื่องความชื้นเลย ผมเลยไม่ใช้เครื่องวัดความชื้นครับ

หลังจากเริ่มฟักไข่ผ่านไป 5-7 วันส่องไข่มีเชื้อหรือเปล่า ถ้าไม่มีเชื้อต้องเอาออกเปลืองพื้นที่และที่สำคัญจะทำให้อากาศภายในตู้ฟักเสียด้วยจะทำให้ไข่เชื้อตายเยอะครับ ถ้าไข่มีเชื้อฟักออกทุกใบครับถ้าเริ่มเจาะแล้วแบบนี้รออีกไม่นานก็จะเห็นลูกเจี๊ยบแล้ว

ผมให้ฟักในชั้นวางไข่ แล้วก็ออกในชั้นวางไข่นั่นแหล่ะ ยังไงก็ออก พอออกจากไข่ลูกไก่ก็จะหล่นลงไปอยู่ชั้นล่างเอง ในรูปไข่ไก่งวงผมฟักแบบตั้งๆก็ออก เห็นเค้าบอกว่าไข่ไก่งวงต้องวางแนวนอน

พอออกจากไข่มาปล่อยให้อยู่แบบนั้นสักพักให้หายเหนื่อย ขนแห้ง ค่อยย้ายไปใส่ตะกร้าอนุบาลชั้นบนสุดมีลูกไก่ดำรออยู่ ให้อยู่ในนั้นสัก 2 คืนให้ลูกไก่กินไข่แดงในท้องให้หมดก่อนค่อยแยกเอาไปปล่อยในเล้าลูกไก่อีกที่หนึ่งครับ

งบประมาณที่ใช้ไม่น่าจะเกินพันห้า ที่แพงสุดก็ temp control ตัวละ 650 บาท
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2012, 22:23:00 »

ลูกไก่เจ็บตา เพราะหน้าฝนเป็นหวัดขึ้นตาครับต้องรีบรักษา ผมใช้ซุปเปอร์กรีน พลัสหยอด 1 หยดสำหรับลูกไก่รักษาหวัด ยาหยอดตาชนิดฆ่าเชื้อด้วยเป็นหลอดบีบข้นๆไม่ใช่แบบน้ำใสๆ หายครับ สำคัญต้องรีบรักษาด่วนถ้าเห็นมีอาการไม่งั้นอาจรักษายากขึ้นครับ สาเหตุเกิดจากพื้นคอกชื้นและสกปรกครับ
tankoon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 20:43:30 »

ลูกไก่เจ็บตา เพราะหน้าฝนเป็นหวัดขึ้นตาครับต้องรีบรักษา ผมใช้ซุปเปอร์กรีน พลัสหยอด 1 หยดสำหรับลูกไก่รักษาหวัด ยาหยอดตาชนิดฆ่าเชื้อด้วยเป็นหลอดบีบข้นๆไม่ใช่แบบน้ำใสๆ หายครับ สำคัญต้องรีบรักษาด่วนถ้าเห็นมีอาการไม่งั้นอาจรักษายากขึ้นครับ สาเหตุเกิดจากพื้นคอกชื้นและสกปรกครับ
ขอบคุณครับ
siwanon
มัธยม
**

Thanee Advertising

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 21:21:25 »

ตู้ฟักไข่ของพี่แจ่มครับ ผมกำลังทำที่กลับไข่อยู่ คร้านใช้มือลูปละ
ผมถามหน่อยพี่ ถาดใส่ไข่ซื้อที่ไหนครับ เชียงรายมีป่าว
หาไม่เจอสักที

Thannee Car Wrap  ติดตั้งสติ๊กเกอร์ เคฟล่า 3M สติ๊กเกอร์สีดำด้าน สีต่างๆ ยี่ห้อ Mactac คุณภาพสูงจาก Germany และ Jap    093-1318183
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2012, 20:31:06 »

ถาดใส่ไข่ผมสั่งซื้อมาจากร้านที่กรุงเทพครับเบอร์โทรตามนี้ 02-3191361

ผมให้เค้าส่งนิ่มซี่เส็งมาให้ครับอันละ 40 บาท ใส่ไข่ได้ 42 ฟองครับ
siwanon
มัธยม
**

Thanee Advertising

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2012, 20:48:14 »

ถาดใส่ไข่ผมสั่งซื้อมาจากร้านที่กรุงเทพครับเบอร์โทรตามนี้ 02-3191361

ผมให้เค้าส่งนิ่มซี่เส็งมาให้ครับอันละ 40 บาท ใส่ไข่ได้ 42 ฟองครับ
ครับ ขอบคุณครับ

Thannee Car Wrap  ติดตั้งสติ๊กเกอร์ เคฟล่า 3M สติ๊กเกอร์สีดำด้าน สีต่างๆ ยี่ห้อ Mactac คุณภาพสูงจาก Germany และ Jap    093-1318183
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 10:26:17 »

ฝนตกทำงานสวนไม่ได้ เลยมานั่งทำตู้ฟักไข่ต่อ โปรเจคนี้ทำค้างไว้มาครึ่งปีแล้ว ซื้อของเตรียมทำมาไว้ตั้งนาน..อิอิ ตู้ฟักไข่ที่ใช้อยู่ปัจจุบันก็ยังทำงานได้ดีเลยใช้ไปก่อน อีกอย่างไม่มีไข่ให้ฟักมากเท่าไหร่

ตู้ใบใหม่ก็ทำถาดฟักไข่ได้แค่ 222 ฟองแค่นั้นพอ พื้นที่ว่างที่เหลือไ้ว้ทำชั้นเกิด ชั้นกก ต้องใช้พลังงานความร้อนให้คุ้มค่าที่สุด

กลไกกลับไข่ที่คิดไว้จะลองแบบง่ายๆไม่ต้องมีวงจรควบคุมให้ยุ่งยากราคาก็แพงด้วย ยังไม่รู้ว่าที่คิดไว้จะได้ผลหรือเปล่า
youyou
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2012, 23:54:06 »

หาซื้อข้อต่อ สี่ ทางได้ที่ไหนครับ
feno
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2012, 07:16:55 »

ขอความกรุณาผู้รุ้ช่วยบอกรายการอุปกรณ์ที่ใช้ทำได้ไหมคับ อยากไปลองทำบ้างคับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงคับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

KHUN TAR FARM จำหน่วยลูกเฟรนบลูด็อก อิงลิชบลูด็อก เกรดคุณภาพ ทุกตัวมีใบเพดดรีกรี
Line: Tar-MFU
เบอร์-0956979602 ต้าร์
feno
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2012, 20:13:29 »

ยิ้ม ยิ้ม

KHUN TAR FARM จำหน่วยลูกเฟรนบลูด็อก อิงลิชบลูด็อก เกรดคุณภาพ ทุกตัวมีใบเพดดรีกรี
Line: Tar-MFU
เบอร์-0956979602 ต้าร์
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 พิมพ์