เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 13:19:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สงสัยเรื่องความเร็วของ เน็ต 3G
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สงสัยเรื่องความเร็วของ เน็ต 3G  (อ่าน 903 ครั้ง)
IDEA2012
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2012, 08:53:45 »

คือว่าผมสงสัยเรื่องความเร็วของอินเทอร์เน็ต 3G ครับเพราะเห็นเขาโฆษณาว่าความเร็วมัน 8M บางค่าย 46M อะไรประมาณนี้ผมก็เลยอยากรู้ว่าถ้าเทียบกับอินเทอร์เน็ตแบบสายความเร็วมันจะเท่ากันหรือปล่าวครับ
***ขอบพระคุณสำหรับความรู้ที่เป็นประโยชน์สำหรับมนุษย์โลก***
Nano_gamer
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2012, 12:51:59 »

อยากรู้เหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม

095-6971238
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2012, 16:12:17 »

พอๆกันครับ อย่าคิดมาก แค่ถ้า เขาจ่ายได้เท่าไรเท่ากัน รับได้สูงสุด ตามแอร์การ์ดครับ
ตอนนี้ถูกๆแอร์การ์ด 7.2 ถ้า 4G 5G มันแรงทะลุ 7.2 ก็ใช้ได้แค่นั้นครับ มันถึงถูกไงครับตาม 7-11 ถ้าแอร์การ์ดตัวใหนระบุไว้แยะก็แค่รองรับในอนาคตเท่านั้นเองครับ

แต่ยังไงสุดท้าย เนทบ้านจะแรงกว่าครับ เพราะ มันเหมือนของเก่า จึงถูกกว่าและไม่จำกัดการโหลโหลด หรือใช้งานใดๆ ส่วน 3G มันของใหม่ ราคาก็จะแพงหน่อย แถมยังเป็นการตลาด จำกัดการโหลดอยู่ครับ อยากโหลดมากกว่ารี้ได้ก็ต้อง เพิ่มตัง

ถ้าเข้าใจไม่ผิด ทาง0 สามารถส่งได้ถึง 21M แล้วมั่งครับ แต่เขาปล่อยมาไม่ให้เกินหน้าเนทบ้านเพราะมันเป็นเรื่องธุรกิจมั่งครับ (ทุกอย่างอยู่ในกำมือของผู้สำประทานครับ ประชาชนคือลูกไก่ ที่จะต้องตามแม่ไก่กันต่อไป เขากินเรากันยาว ส่วนเราก็รับใช้เขากันต่อไป อิอิ)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Anti123
Princess Tangled Rapunzel
ชั้นประถม
*

เบอร์ติดต่อ 0882244352//0810754370

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 10:39:45 »

เราว่าเนต BB ไวกว่ายังไงไม่รู้- -
ตอนนี้ใช้สามจีวันทูคอลในตัวเมืองก้ยังโหลดไม่แรงเท่า BB 6 เมกเลยค่ะ

My Prince
ฝากลิ้งขายของของแม่ค่ะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=281469.0
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 11:13:08 »

มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างครับ อธิบายแบบบ้านๆละกัน
ถ้าสงสัยอยากให้ศึกษาข้อมูลตามเว็บต่างๆให้มากๆ จะช่วยได้เยอะครับ

1. เรื่องความเร็วขึ้นอยู่กับเงื่อนไขและแพ็คเกจที่ใช้ครับ
เรื่องความเร็ว 42mb ของทรูถึงแม้จะได้ความเร็วนั้นจริงแต่เขาจำกัดปริมาณการรับส่งข้อมูลครับ
ไม่นานก็หมด ความเร็วจะลดลงมาตามเงื่อนไข ไม่เหมาะเอามาโหลดไฟล์ใหญ่ๆ และการเชื่อมต่อความเร็วระดับนั้นอุปกรณ์ของเราก็ต้องรองรับด้วย เร็วจริงแต่จำกัด แต่ผมไม่ได้หมายความว่าจะเร็วตลอดทุกที่นะครับ ลองอ่านเงื่อนไขของเขาดีๆครับ ตัวเล็กๆนั่นเลย

2. 1000mb ,100mb หรือ 10mb ไม่ได้แปลว่า 100mb จะเปิดเว็บหรือเล่นเกมได้ไวกว่า 10mb เสมอไปนะครับ ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยอีกนั่นแหละ เห็นเข้าใจผิดกันเยอะ
ตัวอย่างหนึ่ง ถ้า 2mb แต่เป็น leased line จะเปิดเว็บได้ไวกว่าเน็ตบ้าน 10mb
เพราะท่อของ leased line ใช้ระยะเวลาในการตอบสนองสั้นกว่า คุณภาพสูงกว่า แต่แพงกว่า
แต่ถ้าโหลดหนัง 1g เน็ตบ้านโหลดเสร็จก่อนเพราะขนาดท่อที่ใหญ่กว่าทำให้ข้อมูลไหลได้มากกว่า

3. ถ้าคุณเปิดเว็บ maxnet สมัยก่อนความเร็ว 1mb ก็เปิดเว็บได้เร็วเท่ากับ 10mb ของ 3bb ครับ
เพราะทางฝั่งผู้ให้บริการเว็บไซต์ (server) จะจำกัดความเร็วในการเชื่อมต่อไว้ครับ
ส่วนมากจะเป็น 512k(0.5mb) เอาเน็ต 1g มาใช้แล้วเปิดเว็บที่เครื่องเดียวกันมันก็ไม่ต่างอะไรกันหรอกครับ

ถ้าคุณชอบโหลดขนาดของท่อที่ใหญ่จะเหมาะกับคุณ
แต่ถ้าคุณโหลดน้อยเน้นไปทางเปิดเว็บ เล่นเกม แชท ขนาดของท่อก็ไม่จำเป็นครับ
อย่าไปเน้นปริมาณมากโดยไม่จำเป็น เพราะยิ่งท่อใหญ่มากยิ่งลดความเสถียรลง
ทุกอย่างมีข้อดี ข้อเสีย ข้อจำกัดและเงื่อนไขครับ ควรศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนเลือกใช้ครับ

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 15:19:58 »

ยอดมาเลยคุญ 7  ยิงฟันยิ้ม

ผมแนะนำ 7/7 AIS ครับ โดนเลย เพราะ ไม่จำกัด ส่วนท่อนั้นไม่รู้ครับ รู้แต่ว่าแรง ข้อเสียคือ จุดอับสัญญาณ จะทำให้ช้า ถึงเล่นไม่ได้ เพราะมันลงมาจากเสาอากาศโดยตรงไม่ได้มาตามสาย ถ้าเดาไม่ผิดก็ประมาณสตาย 4G มั่งครับ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
หน้า: [1] พิมพ์