เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 18:09:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  CHIANGRAI 4 LOW
| | |-+  สอบถามผู้รู้หน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 10476 ครั้ง)
Freedom of happiness
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2012, 11:49:31 »

ผมไม่สราบว่ารถยกสูงที่เป็น คอยสปริง มันเป็นยังไงหรอคับ
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2012, 11:04:02 »

ผมไม่สราบว่ารถยกสูงที่เป็น คอยสปริง มันเป็นยังไงหรอคับ

รถอะไรครับ  ตัวอย่างรถที่ช่วงล่างเป็นคอยปริง

จะเห็นว่าช่วงล่าง 2 รูปข้างบนไม่ได้มีแหนบ แต่จะเป็นสปริงแทน

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 09:39:36 »

รถอะไรครับ  ตัวอย่างรถที่ช่วงล่างเป็นคอยปริง

จะเห็นว่าช่วงล่าง 2 รูปข้างบนไม่ได้มีแหนบ แต่จะเป็นสปริงแทน

พี่คับ คอยสปริงกับแหนบ แบบไหนดีกว่ากันอ่ะครับ เพราะว่าจะซื้อรถ แต่ไม่รู้รายละเอียดคับ รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคับ ขอบคุณครับ
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 10:33:27 »

รถอะไรครับ  ตัวอย่างรถที่ช่วงล่างเป็นคอยปริง

พี่คับ คอยสปริงกับแหนบ แบบไหนดีกว่ากันอ่ะครับ เพราะว่าจะซื้อรถ แต่ไม่รู้รายละเอียดคับ รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคับ ขอบคุณครับ

ต้องถามก่อนครับว่ารถซื้อมาจะใช้งานประเภทไหน ลองอ่านดูก่อนครับ

หวัดดีครับ ด้วยความคิดเห็นส่วนตัวนะครับจริง ๆ แล้วทุกคนย่อมมีจิตนาการของตัวเองในการตกแต่งรถคู่ใจให้มีสมรรถนะในการขับขี่และเพื่อให้มีสีสันมากขึ้นทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างครับ
1.งานสร้างแบบแหนบเป็นงานสร้างที่ไม่ยากและใช้เวลาน้อย แข็งแรงทนทานให้ตัวได้มากกว่าสปริง ยกเว้น 4link ไม่จุกจิกในการดูแลรักษา ค่าแรงถูกกว่า ส่วนเรื่องความนุ่มนวลนั้นหาได้ยากหน่อยเพราะเป็นแหนบ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับผู้สร้างด้วยครับ
2.งานสร้างแบบคอยล์สปริง เป็นงานที่มีรายละเอียดมากกว่าและใช้เวลาในการสร้างมากกว่า ส่วนความแข็งแรงทนทานพอกัน การให้ตัวค่อนค้างมีขีดจำกัด ยกเว้น 4link การดูแลรักษามากกว่าแบบแหนบ ค่าแรงแพงกว่า ความนุ่มนวลมีมากกว่าแต่คงไม่ต่างกันมากนัก อาจเป็นเพราะนําหนักตัวรถ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับผู้สร้างด้วยครับ ผมไม่ค่อยเก่งเรื่องรถหรอกครับแต่ก่อนที่เราจะสร้างรถทั้งทีต้อง ศึกษาและทำการบ้านให้มาก ๆ หน่อยครับ

อีกคำตอบ

อยู่ที่ว่าชอบแบบไหนมากกว่าคับ
-สปริงหน้าหลังจะได้นิ่ม บรรทุกได้ประมาณหนึ่งคับ
-แหนบหน้าหลังจะกระด้างไปสักนิด แต่เราสามารถเซ็ทโช้ค บวกกันชนหน้า วินส์เข้าไปก็จะลดอาการกระด้างของแหนบไปได้ใรดับหนึ่งคับ
-แหนบเพื่อลดความกระด้างได้ระดับหนึ่ง บรรทุกของได้ปกติ
สปริงหน้า หลังแหนบ จะได้ความรู้หน้านิ่ม และบรรทุกได้ปกติ
ทั้งนี้ทั้งนั้น อยู่ที่ความพอใจและความชอบ สไตร์เที่ยวก็สำคัญนะคับ

ข้อมูลทั้งหมดผมเอามาจาก http://www.teentoa.com นะครับ

นี่อีกหนึ่งข้อมูลน่าสนใจครับ

http://www.4x4.in.th/vision7/show.php?category=vision7&No=7237

http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota/shtml/5644.shtml

ขอบคุณข้อมูลจาก

http://www.teentoa.com

http://www.weekendhobby.com  

http://www.4x4.in.th ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 10:44:24 โดย >: l!ne-p๐!nt :< » IP : บันทึกการเข้า

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 12:22:33 »

ตามความเห็นข้างบนเลยนะครับ เขาตอบไปหมดแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 12:57:15 »

ตามความเห็นข้างบนเลยนะครับ เขาตอบไปหมดแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตอบง่ายดีเน๊าะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 02:12:17 »

ตอบง่ายดีเน๊าะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ฮ่า ๆ อ่าคราฟฟฟ ผม
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 14:30:59 »

ตัดสินใจได้หรือยังครับตอนนี้ว่าจะเอลือกแบบไหน  ยิงฟันยิ้ม

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 10:04:59 »

ผมคิดยากเหมือนกัน รถที่ผมไปดูมา เป็น ไมตี้เอ็ก เอามาทำเป็น 4x4 แล้วยกสูง ช่วงล่างเป็น คอยสปริง ไม่รู้ว่าจะดีหรือเปล่าคับ ถ้าเปรียบเทียบกับฟร์อด ที่ทำมาจากโรงงาน
ฮ่า ๆ อ่าคราฟฟฟ ผม

ตัดสินใจได้หรือยังครับตอนนี้ว่าจะเอลือกแบบไหน  ยิงฟันยิ้ม
11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2012, 16:11:33 »

ผมขอถามหน่อยนะครับ ถ้าจะไปทริบแบบที่ทุกท่านไปกันอยู่จำเป็นต้องเป็นคานแข็งไหมครับ ปีกนกยกสูงไปไหวไหมหรือ(รถ)จะบาดเจ็บมากไหมแต่ละทริบครับ ว่าจะหา 4x4 ไว้เล่นหนักซักคันจะได้หาให้ตรงความต้องการไปเลยครับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 07:38:13 »

ผมขอถามหน่อยนะครับ ถ้าจะไปทริบแบบที่ทุกท่านไปกันอยู่จำเป็นต้องเป็นคานแข็งไหมครับ ปีกนกยกสูงไปไหวไหมหรือ(รถ)จะบาดเจ็บมากไหมแต่ละทริบครับ ว่าจะหา 4x4 ไว้เล่นหนักซักคันจะได้หาให้ตรงความต้องการไปเลยครับ

ไปหนักๆ ปีกนกไม่เป็นที่นิยมครับ ถ้าจะให้แนะนำเล่นคานแข็งครับ ถ้างบมากหน่อยก็เปลี่ยนจากแหนบเป็นคอยโอเวอร์โช๊คครับ ว่าแต่จะเล่นรถอะไรครับตอนนี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยินดีต้อยรับสู่ 4x4 ครับ

11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 05:23:48 »

ไปหนักๆ ปีกนกไม่เป็นที่นิยมครับ ถ้าจะให้แนะนำเล่นคานแข็งครับ ถ้างบมากหน่อยก็เปลี่ยนจากแหนบเป็นคอยโอเวอร์โช๊คครับ ว่าแต่จะเล่นรถอะไรครับตอนนี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยินดีต้อยรับสู่ 4x4 ครับ
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ที่เล็งไว้เป็นเชอโรกีครับ(หรือรถอะไรดี)เพราะคงไปกันแบบครอบครัว(เมียไม่ปล่อยไปไหนคนเดียว.55) รอลูกโตอีกนิดจะได้ปลูกฝังการเข้าป่าแทนการเข้าผับครับ ถ้าพร้อมคงได้ขอไปทริบด้วยครับ
  ลืมถามไปครับ คานแข็งที่ติดตั้งมาจากโรงงานมีรุ่นไหนบ้างครับที่ผมพอรู้เห็นมีแต่โตโยต้าหรือต้องหาวางเองแล้วที่เชียงรายที่ไหนรับวางแบบจบๆบ้างครับ แต่งบคงบานน่าดูเลยผมว่านะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กันยายน 2012, 05:31:52 โดย 11lee » IP : บันทึกการเข้า
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2012, 16:47:23 »

ไปหนักๆ ปีกนกไม่เป็นที่นิยมครับ ถ้าจะให้แนะนำเล่นคานแข็งครับ ถ้างบมากหน่อยก็เปลี่ยนจากแหนบเป็นคอยโอเวอร์โช๊คครับ ว่าแต่จะเล่นรถอะไรครับตอนนี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยินดีต้อยรับสู่ 4x4 ครับ
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ที่เล็งไว้เป็นเชอโรกีครับ(หรือรถอะไรดี)เพราะคงไปกันแบบครอบครัว(เมียไม่ปล่อยไปไหนคนเดียว.55) รอลูกโตอีกนิดจะได้ปลูกฝังการเข้าป่าแทนการเข้าผับครับ ถ้าพร้อมคงได้ขอไปทริบด้วยครับ
  ลืมถามไปครับ คานแข็งที่ติดตั้งมาจากโรงงานมีรุ่นไหนบ้างครับที่ผมพอรู้เห็นมีแต่โตโยต้าหรือต้องหาวางเองแล้วที่เชียงรายที่ไหนรับวางแบบจบๆบ้างครับ แต่งบคงบานน่าดูเลยผมว่านะ

บานแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์