เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 13:53:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  อาสาฬหบูชา๒๕๕๕
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อาสาฬหบูชา๒๕๕๕  (อ่าน 946 ครั้ง)
boonrat
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 20:16:37 »

วันอาสาฬหบูชาในตัวเมืองเชียงรายมีตักบาตร........ครั้งใหญ่หรือตักบาตรตอนเทียงคืนป่าวครับ...วันอาสาฬหบูชามีตั้งบาตรป่าวครับ..........แล้วเข้าวันทำบุญวันไหน.....แห่เทียนวันไหนครับ....พอดีผมจะถ่ายรูปส่งอาจานอ่ะครับ...ใครทราบโปรแกรมวันอาสาฬหบูชาบอกหน่อยนะครับ..........หรือต่างอำเภอก็ได้ครับ..............งผมจะต้องถ่ายรูปภาพทุกกิจกรรมที่มีในวันอาสาฬหบูชาครับ....
@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 21:02:08 »

"""ขอโทษนะคับขอแทรกกระทู้หน่อยนะ.......วันอาสาฬหบูชาในตัวเมืองเชียงรายมีตักบาตร........ครั้งใหญ่หรือตักบาตรตอนเทียงคืนป่าวครับ...วันอาสาฬหบูชามีตั้งบาตรป่าวครับ..........แล้วเข้าวันทำบุญวันไหน.....แห่เทียนวันไหนครับ....พอดีผมจะถ่ายรูปส่งอาจานอ่ะครับ...ใครทราบโปรแกรมวันอาสาฬหบูชาบอกหน่อยนะครับ..........หรือต่างอำเภอก็ได้ครับ..............งผมจะต้องถ่ายรูปภาพทุกกิจกรรมที่มีในวันอาสาฬหบูชาครับ....

1. ตักบาตรตอนกลางคืน ปีหนึ่งจะมีประมาณ 2-3 ครั้ง ซึ่งในการตักบาตรกลางคืน ตอนเที่ยงคืน จะเรียกว่า ตักบาตรในวัน "เป็งปุ๊ด" วันเพ็ญที่ตรงกับวันพุธ ลองไปศึกษาข้อมูลวัน "เป็งปุ๊ด" ได้จากเว็บไซต์ทั่วไปครับ

2. วันอาสาฬหบูชา ปีนี้ ตรงกับวันที่ 2 สิงหาคม 2555 มีการเวียนเทียนถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา ทุกวัด โดยเฉพาะวัดสำคัญ ๆ ประจำอำเภอ ประจำจังหวัด ฯลฯ

3. การแห่เทียนขึ้นอยู่แต่ละอำเภอว่าจะจัดวันไหน อย่างของอำเภอพาน แห่เทียนปีนี้จัดได้ยิ่งใหญ่ (จัดขึันวันที่ 31 กรกฎาคม 2555) ตามภาพครับ พึ่งถ่ายมาวันนี้นี่เอง (31 ก.ค.55)
ปล.ถ้าอาจารย์ไม่ว่า จะเอารูปนี้ไปได้ ก็ไม่ว่ากันครับ แต่ทางที่ดีควรไปด้วยตนเองครับ จะได้ศึกษาที่มา ที่ไป และได้เห็นประเพณีที่ดีงามด้วยครับ

ประเพณีแห่เทียนพรรษา อำเภอพาน จังหวัดเชียงราย ประจำปี 2555  31 กรกฎาคม 2555

หน้า: [1] พิมพ์