เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 30 เมษายน 2024, 19:23:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  เชียงรายมีคนเลี้ยงไส้เดือนมั๊ยครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เชียงรายมีคนเลี้ยงไส้เดือนมั๊ยครับ  (อ่าน 4234 ครั้ง)
siwanon
มัธยม
**

Thanee Advertising

« เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 11:39:14 »

อยากทราบแหล่งเลี้ยงและขายไส้เดือนครับ   086-6797010

Thannee Car Wrap  ติดตั้งสติ๊กเกอร์ เคฟล่า 3M สติ๊กเกอร์สีดำด้าน สีต่างๆ ยี่ห้อ Mactac คุณภาพสูงจาก Germany และ Jap    093-1318183
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 11:53:48 »

อยากทราบแหล่งเลี้ยงและขายไส้เดือนครับ   086-6797010

กระทู้นี้ครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=228.0

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
cokezero
สวนนางแล Don't dream it's over
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2012, 11:06:47 »

น่าสน
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2012, 12:18:47 »

ผมกำลังหัดเลี้ยงครับผม
chau
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 23:36:52 »

เห็นที่ม.แม่โจ้ เขาเลี้ยงอยู่ครับ

ขาย ผักจิงจูฉ่าย, ขายต้นมะยมแดง3ต้น100
กด 08 9552 1464
siwanon
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 08:45:53 »

พี่ที่เวป มาสเตอร์แนะนำเค้าไม่เลี้ยงแล้วครับ 
ที่เชียงรายผมจะหาซื้อได้ที่ไหนอีกอะครับ  เพราะที่แม่โจ้ก็ต้องรอสั่งอีก 3 เดือนกว่าจะได้ครับ

Thannee Car Wrap  ติดตั้งสติ๊กเกอร์ เคฟล่า 3M สติ๊กเกอร์สีดำด้าน สีต่างๆ ยี่ห้อ Mactac คุณภาพสูงจาก Germany และ Jap    093-1318183
ไส้เดือนดิน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2012, 07:55:55 »

ลองไปดูในฟาร์มวัวนม ขอซื้อขี้วัวนมเขาก็ได้ลองขุดดูด้านล่างน่าจะมีตัวอยู่เยอะครับ จะได้เอามาเลี้ยงเป็นเบดดิ้งของเขาเลย ไม่ต้องไปซื้อมามาก เลี้ยงไว้ไม่นาน ขยายพันธุ์ออกมากมาย ถ้าจะหาตัวเขาต้องรีบหาในช่วงฤดูนี้นะครับ เดี๋ยวเข้าหนาวแล้วเขาจะมุดดินลงไปแล้วจะหายาก ยังไงมีอะไรก็โพสมาคุยแลกเปลี่ยนข้อมูลในเวปก็ได้ (ถ้า WM อนุญาติ)ผมยินดีมาตอบให้จากประสพการณ์ตัวเองนะครับ
ไส้เดือนดิน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2012, 08:03:19 »

ในส่วนตัวผมว่าถ้าจะเลี้ยงขี้ตาแร่ ถ้ามีเวลาช่วงสามเดือนนี้ลองจัดเตรียมสถานที่เลี้ยงไปก่อนก็ได้ครับไปดูที่แม่โจ้ก็ได้หรือ ถามผมในเวปหรือจะโทรมาก็ได้ เพราะสายพันธุ์นี้เรื่องสถานที่น่าจะเตรียมให้ดีผมห่วงเรื่องน้ำ+ละอองฝน อย่างที่บอกนะครับไม่งั้นจะเสียเวลาเลี้ยงมันจะหายยยยยไปหมดบ่อได้อย่างไม่น่าเชื่อละกันมีเวลาสามเดือนนี้ลองศึกษาหาข้อมูลเยอะๆก่อนจะได้ไม่เสียเวลาเชื่อผม พอได้เวลาเริ่มเลี้ยงจะได้ไม่มีปัญหาครับ
ไส้เดือนดิน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2012, 08:16:11 »

ฝากอีกเรื่องครับช่วงนี้มีเพื่อนโทรมาหากันเยอะมาก ผมก็ขอโทษด้วยที่ไม่สามารถหาไส้เดือนให้เพื่อนๆได้แต่ถ้าใครสนใจเลี้ยงอยากรู้ข้อมูลเยอะๆผมยินดีมาตอบให้ในนี้ก็ได้ครับ (ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ)ผมคิดไว้หลายวันแล้วว่าจะมาเปิดกระทู้เรื่องเลี้ยงไส้เดือนให้เพื่อนในเวปมาอ่านเล่นแก้เซ็งเหมือนกันเพราะส่วนใหญ่ที่เขาลงก็มีแต่ ขาย ขาย ขาย ไม่ค่อยมีข้อมูลให้เราเท่าไร ถ้าเพื่อนสนใจก็เริ่มเลยก็ได้ครับ ส่วนตัวผมขอเวลาอีกสักหน่อยถ้าจัดเวลาให้ลงตัวได้ผมกลับมาเลี้ยงแน่นอนครับ เพราะมีอะไรดีดี อีกมากมายจาก มูลไส้เดือน + น้ำหมัก ที่ได้จากบ่อเขานี้แหละครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เลี้ยงกันเยอะๆครับมีประโยชน์ต่อภาคเกษตรกรรมอย่างมาก ไม่ต้องไปหาซื้อ สารโน้น นี้ นั้น ทั้งหลายที่โฆษณาว่าใส่แล้วดี อย่างนั้น อย่างนี้ ช่วยกันครับ เกษรกรอย่างเราๆจะได้ไม่ต้องตกเป็นทาสพ่อค้า ปุ๋ย+ยา หรือถ้าจะใช้ก็จะได้ซื้อในปริมาณที่น้อยลง ต้นทุนการผลิตของเกษตรบ้านเราไปขึ้นอยู่กับ สารเหล่านี้เยอะครับ เอาเงินที่จะซื้อสารเหล่านี้มาใช้ให้เกิดประโยชน์อย่างอื่นดีกว่าครับ
siwanon
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2012, 10:19:05 »

ฝากอีกเรื่องครับช่วงนี้มีเพื่อนโทรมาหากันเยอะมาก ผมก็ขอโทษด้วยที่ไม่สามารถหาไส้เดือนให้เพื่อนๆได้แต่ถ้าใครสนใจเลี้ยงอยากรู้ข้อมูลเยอะๆผมยินดีมาตอบให้ในนี้ก็ได้ครับ (ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ)ผมคิดไว้หลายวันแล้วว่าจะมาเปิดกระทู้เรื่องเลี้ยงไส้เดือนให้เพื่อนในเวปมาอ่านเล่นแก้เซ็งเหมือนกันเพราะส่วนใหญ่ที่เขาลงก็มีแต่ ขาย ขาย ขาย ไม่ค่อยมีข้อมูลให้เราเท่าไร ถ้าเพื่อนสนใจก็เริ่มเลยก็ได้ครับ ส่วนตัวผมขอเวลาอีกสักหน่อยถ้าจัดเวลาให้ลงตัวได้ผมกลับมาเลี้ยงแน่นอนครับ เพราะมีอะไรดีดี อีกมากมายจาก มูลไส้เดือน + น้ำหมัก ที่ได้จากบ่อเขานี้แหละครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เลี้ยงกันเยอะๆครับมีประโยชน์ต่อภาคเกษตรกรรมอย่างมาก ไม่ต้องไปหาซื้อ สารโน้น นี้ นั้น ทั้งหลายที่โฆษณาว่าใส่แล้วดี อย่างนั้น อย่างนี้ ช่วยกันครับ เกษรกรอย่างเราๆจะได้ไม่ต้องตกเป็นทาสพ่อค้า ปุ๋ย+ยา หรือถ้าจะใช้ก็จะได้ซื้อในปริมาณที่น้อยลง ต้นทุนการผลิตของเกษตรบ้านเราไปขึ้นอยู่กับ สารเหล่านี้เยอะครับ เอาเงินที่จะซื้อสารเหล่านี้มาใช้ให้เกิดประโยชน์อย่างอื่นดีกว่าครับ
ครับ สงกระทู้ความรู้ไปเลยก่าดีครับพี่

~ lทวดาไร้ปีก ~
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2012, 01:48:51 »

ดีมากๆครับไส้เดือน น่าเลี้ยงจริงๆ ครับ

ปู เชียงราย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 02:17:36 »

เรื่องใส้เดือนต้องถามท่านนี้คับเห็นมีอยู่หลายบ่อคับ ท่าน CHAYON อยู่หน้าสัตว์เลี้ยงนะคับ
ลองโทรหาดูนะคับ
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 16:03:20 »

ครับ สงกระทู้ความรู้ไปเลยก่าดีครับพี่
+1 สนับสนุนเต็มที่
abcghh
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2012, 11:53:28 »

แถวบ้านผมมีแบบนี้ครับ
แล้วขายกันยังไงครับ
(ป.ล.) ยืมรูปจากทางอินเตอร์เน็ตมา
089 - 7011404

* DSC00887.JPG (407.21 KB, 600x468 - ดู 1158 ครั้ง.)

* 1279808689_106424398_1---.jpg (63.97 KB, 625x469 - ดู 1276 ครั้ง.)
siwanon
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2012, 12:06:16 »

แบบรูปที่ 2 น่าจะใช่นะครับ..

maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2012, 16:07:41 »

ลองติดต่อข้อมูลที่ศูนย์ศึกษาทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ม.แม่ฟ้าหลวง ซิครับ รศ.ดร.หรรษา สงวนน้อย เห็นเขามีโครงการเลี้ยงใส้เดือนเพื่อเอาน้ำมูลใส้เดือนไปทำปุ๋ยอยู่นะครับ โทร 0-5391-6000 เบอร์กลาง แล้วขอโอนสายไปที่หน่วยงาน
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2012, 16:45:35 »

แบบรูปที่ 2 น่าจะใช่นะครับ..

ขี้ต๋าแล่
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2012, 17:59:52 »

น่าสนใจ น่าลงทุน ยิงฟันยิ้ม

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
mksuke
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 11:04:55 »

ผมมีครับแต่อยู่เชียงใหม่นะครับ  ขายโลล่ะ   400  บาทครับ  0848137156  อาง
siwanon
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 12:22:40 »

ลองติดต่อข้อมูลที่ศูนย์ศึกษาทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ม.แม่ฟ้าหลวง ซิครับ รศ.ดร.หรรษา สงวนน้อย เห็นเขามีโครงการเลี้ยงใส้เดือนเพื่อเอาน้ำมูลใส้เดือนไปทำปุ๋ยอยู่นะครับ โทร 0-5391-6000 เบอร์กลาง แล้วขอโอนสายไปที่หน่วยงาน
ขอบคุณครับ

หน้า: [1] 2 พิมพ์