เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 21:53:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใครเคยใช้โปรแกรมร้านเน็ต cafestation บ้างค่ะอยากสอบถาม
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ใครเคยใช้โปรแกรมร้านเน็ต cafestation บ้างค่ะอยากสอบถาม  (อ่าน 4377 ครั้ง)
ลูกสาวหล้า
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 15:06:22 »

พอดีโปรแกรมตัวนี้ไม่เห็นคอมลูกข่ายน่ะค่ะมีวิธีแก้ไขยังไงค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 15:08:44 โดย ลูกสาวหล้า » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 16:46:13 »

ก็น่าจะติดตั้ง โปรกรมสำหรับเครื่องลูกใหม่อีกที และเช็คระบบเน็ทเวิคให้เรียบร้อย ว่าใช้เนทได้ สายแน่นดี ไม่มีไวรัสรบกวน เป็นต้น

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 17:48:30 »

ก่อนหน้านี้ืเชื่อมต่อกันได้ปกติหรือเปล่าครับ รายละเอียดอาการน้อยมากเลย

zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 17:52:32 »

ถ้าลงวินโดวส์ใหม่ ตอนติดตั้งตัว clnents ต้องให้มันเจอ server นะครับ และต้องส่งสัญญาณเช่น เราตั้งให้ล็อคจอ มันต้องล็อคครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลูกสาวหล้า
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 16:11:46 »

ก่อนหน้านี้เห็นค่ะ ลองติดตั้งลูกข่ายใหม่แต่มันก็ยังไม่เห็นลูกข่ายน่ะค่ะ
หากมีเวอร์ชั่นที่โอเครรบกวนขอบด้วยนะค่ะ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 16:38:42 »

ถ้าเวอร์ใหม่ ก็มักติดตั้งทั้งระบบเลยนะครับ ถ้าลงวินใหม่ เครื่องนั้นเครื่องเดียวก็คงติดตั้งได้แล้วครับ และเห็น

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
ลูกสาวหล้า
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2012, 13:54:11 »

หมายถึงลงแค่เครื่องแม่เครื่องเดียวหรือค่ะ แต่มันไปเห็นเครื่องลูกทั้งระบบเลยน่ะค่ะ
JAMESCOM1

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2012, 14:31:09 »

ที่ใช้อยู่ มัน 30 วัน หรือเปล่าครับ

ไม่เข้าใจครับว่าปัญหา คือ เครื่องแม่ไม่เห็นเครื่องลูกหมดทุกเครื่อง หรือ แค่เครื่องลูกเพียงเครื่องเดียวที่ไม่เห็นเครื่องแม่

7
มัธยม
**

....

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2012, 15:48:38 »

ยิ่งอ่านยิ่งงง มองไม่ออกเลยว่าปัญหาเป็นยังไง
ไม่อธิบายละเอียดๆ ไม่มีภาพประกอบ คงไม่มีใครช่วยเกาได้ถูกที่หรอกครับ

JAMESCOM1

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2012, 16:49:20 »

นั่นแหละ อิอิ ยิงฟันยิ้ม

ลูกสาวหล้า
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2012, 15:30:17 »

โทษทีค่ะ พอดีไม่มีรูปอธิบายค่ะ
ปัญหาคือว่าเครื่องลูกไม่เห็นเครื่องแม่ค่ะ แต่เครื่องแม่เห็นเครื่องลูกทั้งหมด
ทำได้แต่นับเวลาน่ะค่ะตัวอย่างเช่น เราตั้งเวลาเล่น 1 ชั่วโมง พอหมดชั่วโมงปกติเครื่องต้องชัทดาว์น แต่ตอนนี้คือเครื่องไม่ชัทดาวน์ แล้วทำการลง เครื่องลูกใหม่แล้วก็ยังไม่เห็นเครื่องแม่น่ะค่ะ

หากใครพอมี link โปรแกรม หรือคู่มือการใช้งานก็ขอหน่อยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ
JAMESCOM1

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2012, 16:23:17 »

ปัญหาอาจเกิดจากวินโดวเอง ต้องลองลงใหม่ดูครับ ถึงจะได้โปรแกรมเวอใหม่ก็แก้ไม่ได้อยู่ดี ก็เครืองอื่นมันดีหมดนิครับคุณ ยังไงถ้าไม่แก้ที่วินโดวก็ทนเดินไปปิดเครื่องเองก่อนนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ถ้ามีเวอใหม่ ปัญหามันจะตามมาคือ ต้องติดตั้งโปรแกรมใหม่หมดทุกเครื่องเลยครับ เผลอๆ ถอนบางเครื่องไม่ออก หรือมีปันหาการติดตั้ง คราวนี้ยุ้งเลย มองกันไม่เห็นเป็น สิบๆเครื่องเลย อิอิ ไม่ไดู้่ขู่ แต่อะไรก็เกิดขึ้นได้ เหมือนลูกกลมๆนั่นแหละ ยิงฟันยิ้ม

7
มัธยม
**

....

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2012, 20:50:10 »

คิดว่าอาจจะเป็นโปรแกรมรุ่นเก่าแล้ว client มันรันซ้อนกัน 2 ตัวหรือเปล่า ลองปลดล็อคแล้วดู msconfig
หรืออาจจะเป็นที่ firewall ของเครื่องแม่มี permission ที่ทำให้เครื่องลูกเชื่อมต่อมาไม่ได้
การที่เครื่องแม่เห็นเครื่องลูกแสดงว่าระบบเครือข่ายของคุณไม่ได้มีปัญหา

ผมไม่ได้จับนานหลายปีแล้ว เลยจำไม่ค่อยได้ แต่ดูแลมันนานหลายปีก็เจอปัญหาเชื่อมต่อไม่ได้ในบางครั้งเหมือนกัน
แรกๆที่ผมยังไม่คล่องก็มีปัญหาแบบนี้แหละครับ เกิดจากการตั้งค่าจากเครื่องแม่ ตอนที่สร้างโปรแกรมของเครื่องลูกผมเซ็ตไม่ดี
คุณทดลองทำระบบจนคล่องหรือยังครับ ทดสอบการตั้งค่าหลายอย่างหรือยัง โปรแกรมนี้มีบั๊กเยอะครับ
บางฟังชั่นมีปัญหา ใช้งานแล้วมักจะ error

ผมก็เดาเอานะครับ เพราะถ้าไม่เห็นอาการจริงๆกับตัวก็ตอบได้ยาก

JAMESCOM1

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2012, 21:52:05 »

ลองลงใหม่ดูหรือยังครับ เสียดายที่ไม่ได้บอกด้วยว่าร้านอยู่แถวใหน ในเชียงรายหรือเปล่า จะได้ไปดูให้ ไปหาสาเหตให้ตั้งนานแล้ว ไม่ก็ไปลงให้เลยถ้าไม่ถนัดทำเอง แลบลิ้น

WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 17:33:46 »

ผมใช้ Handy Cafe อ่ะครับ คิดว่าใช้ดีเหมือนกันน่ะ สนใจใหม มีแบ่งให้ฟรีน่ะ  ยิงฟันยิ้ม
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 17:49:23 »

ผมใช้ Handy Cafe อ่ะครับ คิดว่าใช้ดีเหมือนกันน่ะ สนใจใหม มีแบ่งให้ฟรีน่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าเป็นตัวเต็มผมว่าน่าใช้กว่า cafestation ครับ  ยิงฟันยิ้ม
cafestation มันดีกว่าตรงมีระบบจัดการที่กว้างและหลากหลายกว่าแค่นั้นเอง ส่วนมากก็ไม่ค่อยได้ใช้ส่วนนั้นกัน

JAMESCOM1

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 18:38:05 »

แล้วทั้งสองอัน มันใช้ไงครับ อิอิ สอนหน่อย มีลิ้งปะ โปรแกรมมี แต่ไม่ชอบใช้ ส่วนตัวชอบลงสมุดมากกว่า ผมคงโบราณแมนแน่ๆ อิอิ

WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 19:57:14 »

ถ้าเป็นตัวเต็มผมว่าน่าใช้กว่า cafestation ครับ  ยิงฟันยิ้ม
cafestation มันดีกว่าตรงมีระบบจัดการที่กว้างและหลากหลายกว่าแค่นั้นเอง ส่วนมากก็ไม่ค่อยได้ใช้ส่วนนั้นกัน

เต็มอยู่ๆ เวอร์ใหม่ล่าสุดล่ะ ทำได้เยอะเลย แต่ผมยังเล่นไม่หมดเลย  ยิงฟันยิ้ม
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 02:41:47 »

เต็มอยู่ๆ เวอร์ใหม่ล่าสุดล่ะ ทำได้เยอะเลย แต่ผมยังเล่นไม่หมดเลย  ยิงฟันยิ้ม

อยากได้เหมือนกันครับ อยากลองเล่นของใหม่ดู ยิงฟันยิ้ม

JAMESCOM1

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 04:32:43 »

แห่ม..อุส่าออกตัวทำให้ แต่ เธอก็ไม่ค่อยสนใจเลย น้อยใจละ (เธอตอบล่าสุด 26) แล้วแต่กรรมของเธอเถอะ ยกกระทู้นี้ให้เลย อิอิ (เธอต้องการแก้ปัญหาได้อย่างฉับพลัน แต่มันแย่ที่ใครๆแนะนำไป เธอยัง งง 555+ แค่ลงใหม่เครื่องเดียวก็จะได้ผลแล้ว เฮ่อต้องให้พูดมากกันหลายคน  ลังเล )

เอางี้ใครมีน้ำใจก้ส่งลิ้งโปรแกรมใหม่ชุดเต็ม ยกชุดไปให้เธอติดตั้งใหม่ทั้งระบบไปเลย คงง่ายดี แนะนำไป อะไรง่ายๆ ดีๆ และไม่ค่อยมีปัญหา ส่งไป ถ้าให้ดีเถอแบมือขอคู่มือด้วยนะ จัดไป (ผมไม่กล้าให้เพราะยังกลัวจะมีปัญหากับเธอทีหลัง อีกอย่างกลัวมันจะเป็นหนีปัญหา แต่กลับจะเอาปัญหาใหม่เข้ามามากกว่า และก็บางทีแค่เส้นผมบังลูกตา แค่ปัดออกก็เห็นได้ชัดแล้ว คงไม่ต้องโกนผม  ยิงฟันยิ้ม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 04:34:49 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 พิมพ์