เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 18:07:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  มีเรื่องรบกวนท่านเซียนอีกละครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มีเรื่องรบกวนท่านเซียนอีกละครับ  (อ่าน 1268 ครั้ง)
tui911
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2010, 18:12:00 »

ตอนนี้ไปเอาคอมเก่าของน้องมาใช้แก้ขัดอ่ะครับใช้เล่นนทกับ ทำรูปนิดหน่อย
เสปค  Intel celeron 2.66 Ghz ,Ram 1 GG, HD 80 GG
Mother Board Asus P5V 800 MX ,Nvidia G force 5500 128 M
ทีนี้ที่ถามรบกวนถามก็คือ เสปคตัวนี้ผมจะลง window7 ได้หรือป่าวครับ หรือลงได้แต่ XP  แล้วพัดลมของ การ์ดจอมันก็เสีย หมุนอยู่แต่ว่าดังน่ารำคาญมาก มีที่ไหนพอเปลี่ยนให้ได้บ้างครับ ราคาเท่าไหร่ครับ ข้อสุดท้ายก็คือ อยากได้ driver mainboard asus p5v 800ตัวนี้อะครับ โหลดจากเว็บ Asus แล้วภาพมันยังกระตุกอยู่เวลาเปิดหน้าเว็บ
ใครมีขอความอนุเคราะห์เป็นอย่างสูงด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ป.ล.หรือว่าใครมีวินโดวส์ตัวอื่นพอแนะน้ำก็ได้ครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 สิงหาคม 2010, 19:02:14 โดย tui911 » IP : บันทึกการเข้า
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2010, 19:15:23 »

สเปคเครื่องคอมพิวเตอร์ขั้นต่ำ ที่จะใช้กับระบบปฎิบัติการ Windows7

* CPU ที่มีความเร็วมากกว่า 1 GHz  (ทั้งแบบ 32 และ 64-bit)
    * Ram 1 GB (สำหรับ 32-bit) และ Ram 2 GB (สำหัรบ 64-bit)
    * พื้นที่ว่างของ  Harddisk ไม่น้อยกว่า 16 GB  (สำหรับ 32-bit) และ  20 GB (สำหรับ 64-bit)
    * อุปกรณ์การแสดงผล (เช่น การ์ดจอแบบแยกหรือ onboard ก็ได้ครับ) ที่รองรับ DirectX 9  รวมทั้ง WDDM 1.0 หรือสูงกว่า

ที่มาครับ : http://www.manacomputers.com/minimum-equirements-for-install-microsoft-windows-7/

แต่ถ้าจะให้แนะนำ ผมว่าใช้ windows xp ต่อไปดีกว่าครับ การ์ดจอนี่ หาไดรเวอร์ใหม่มาลงก็น่าจะหายครับ

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2010, 09:27:36 »

เสปค  Intel celeron 2.66 Ghz ,Ram 1 GG, HD 80 GG
Mother Board Asus P5V 800 MX ,Nvidia G force 5500 128 M
ทีนี้ที่ถามรบกวนถามก็คือ เสปคตัวนี้ผมจะลง window7 ได้หรือป่าวครับ
ได้ครับ แต่ต้องอาศัยความชำนาญในการลงนิดหน่อย เพราะต้องตัด option ที่กินแรมทั้งหลายออกให้หมด แล้วก็ปิด service บางตัวด้วยครับ ถึงจะลื่นสบายใจ

แล้วพัดลมของ การ์ดจอมันก็เสีย หมุนอยู่แต่ว่าดังน่ารำคาญมาก มีที่ไหนพอเปลี่ยนให้ได้บ้างครับ ราคาเท่าไหร่ครับ
ไปซื้อพัดลมน้อยๆที่ DN มาใส่แทนก็ได้ครับ หรือถ้าอยากเย็นสุดๆ ก็เอาพัดลมเคสนี่แหละปะกบการ์ดจอแล้วต่อไฟตรงจากเพาเว่อเลยครับ

ข้อสุดท้ายก็คือ อยากได้ driver mainboard asus p5v 800ตัวนี้อะครับ โหลดจากเว็บ Asus แล้วภาพมันยังกระตุกอยู่เวลาเปิดหน้าเว็บ
ใส่การ์ดจอแล้วลง driver VGA on board มันจะดีได้ไงล่ะครับ -*-
ตัวนี้เป็น driver Fx 5500 ของ win 7/vista 32 นะครับ
http://www.nvidia.com/object/winvista_x86_96.85_2.html

ป.ล.หรือว่าใครมีวินโดวส์ตัวอื่นพอแนะน้ำก็ได้ครับ..

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
คอมต้นไม้
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

ราคาไม่สำคัญ สำคัญอยู่ที่น้ำใจครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2010, 11:57:27 »

1.เพิ่มแรม อีก1 gb
2.เปลี่ยน การ์ดจอ เป็น fx5500 256 mb
3.เปลี่ยน cpu 2.0 ghz ขึ้นแนะนำมือสอง
4.flash  bios เวอร์ชั่นใหม่
32ิbit  ลงได้สบาย ลื่น

Iro Iro Sabisu  Homeservice  บ้านดู่
รับ เชอวิต ซ่อมแซมและปรับปรุง บ้าน อาคาร สำนักงาน ร้านค้า หอพัก คอนโด  ให้คำปรึกษาและออกแบบฟรี
097-3416-863  ช.นุ
jengpyu
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 02:11:51 »

เหลือเฟือครับ
konrukmear
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 13:20:15 »

พัดลมการ์ดจอ  แกะเอาการ์ดจอ  ไปเทียบซื้อพัดลมใหม่มาได้ครับ ตัว 80-150 บาท
ร้านไหนก็มีนะครับ
CR159
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 13:26:57 »

ภาพกระตุก อาจมาจาก ไดรเวอร์การ์ดจอ FX5500  ลองโลดจาก เวบ www.nvidia.com ดูนะคับ
- ถ้ามีโซแนก แถวนั้น เอาฉีดเข้าไปตรงขั้วพัดลมที่หมุนเลยคับ อาจใช้ได้ชั่วคราว และเสียงน่าจะเงียบลง พัดลมตรงไหนฝืด ฉีดได้หมดคับ ไฟไม่ลัดวงจรด้วย

ตอนนี้ไปเอาคอมเก่าของน้องมาใช้แก้ขัดอ่ะครับใช้เล่นนทกับ ทำรูปนิดหน่อย
เสปค  Intel celeron 2.66 Ghz ,Ram 1 GG, HD 80 GG
ทีนี้ที่ถามรบกวนถามก็คือ เสปคตัวนี้ผมจะลง window7 ได้หรือป่าวครับ หรือลงได้แต่ XP  แล้วพัดลมของ การ์ดจอมันก็เสีย หมุนอยู่แต่ว่าดังน่ารำคาญมาก มีที่ไหนพอเปลี่ยนให้ได้บ้างครับ ราคาเท่าไหร่ครับ ข้อสุดท้ายก็คือ อยากได้ driver mainboard asus p5v 800ตัวนี้อะครับ โหลดจากเว็บ Asus แล้วภาพมันยังกระตุกอยู่เวลาเปิดหน้าเว็บ
ใครมีขอความอนุเคราะห์เป็นอย่างสูงด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

099-2424559 เขตเมืองเชียงราย แม่สาย แม่จัน เชียงแสน หรือไกลจากนั้น
Phat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 13:30:26 »

มีปัญหากับการ์ดจอ ก็น่าจะเปลี่ยนมั้ยครับ คิดว่าการ์ดจอ เดี๋ยวนี้ไม่น่าจะแพง แต่ก็ดูว่าต้องการใช้นานมั้ย คุ้มมั้ย ถ้าซื้อมาแล้วใช้ไม่นานแล้วได้ตัวใหม่มาก็มิควร 
tui911
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 16:21:04 »

เปลี่ยนใหม่แล้วครับ 120 บาท เงียบกริ๊บ ลื่นหัวแตกเลย
ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยตอบนะครับ
K€nGja1
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 17:55:01 »

ลง 7 ได้ แต่จะอืดๆ หน่อยคับ 

รับซ่อม ซื้อขาย คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ อุปกรณ์ IT
IDEAcomputer 082-0186679

หน้า: [1] พิมพ์