เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 23:11:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  เทคโนโลยี 3g ไปไกลกว่าที่คิด
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เทคโนโลยี 3g ไปไกลกว่าที่คิด  (อ่าน 1427 ครั้ง)
icesiam
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 21:09:22 »

ถ้าในอนาคต 3g ครอบคลุมทั่วประเทศแล้ว

สามารถทำแบบนี้ได้จริงจะเยี่ยมมากๆ

อะไรก็เกิดขึ้นได้ถ้ามี เทคโนโลยี3g  ^^

ชาวเชียงรายชอบเวอร์ชั่นไหนมาโหวตกัน

TrueMove H 3G+ "ลูกชาวนา"

TrueMove H 3G+ "เรื่องการศึกษา"

TrueMove H 3G+ "สถานีอนามัย"

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 02:29:01 »

ไกลครับ ไกลจริงๆ ไกลไปหน่อยครับ งบไม่พอยาใส้ สำหรับทั้ง3อาชีพเลย ภาพออกมามักวาดไว้สวยครับ อิอิ อย่างที่บอก คือรัฐต้องแจก หรืออุ้มครับ เป็นรายหัวไป เช่น 3G เอื้ออาทร หรือ 3G ตัวแรก อะไรประมานนี้ อิอิ

เอาอีกภาพก็ได้นะครับ แต่คงเป็นอนาคต เช่น ประชุม หรืองานเลี้ยง ทำอาหาร กินข้าวด้วยกัน แหมเปิดกล้องซะเต็มจอ แล้วยัง ไอเดฟ อีก เน็ทคงแรงสุดๆ เครื่องไม่กระตุกตอนถ่ายทอดก็ให้มันรู้ไป ในโฆษณาวาดไว้สวยหรูอีกแล้วครับท่าน แต่คงอีกนาน

ไม่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้นะ แต่ตอนนี้มันเป้นไปแล้ว แต่แค่คุยกันใน MSN ซาไก้ แล้วก็สอบภามกันในเว็บบอร์ด อิอิ อ่อ รวมทั้งสอน Online ด้วย

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 04:29:37 »

..........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2012, 03:22:05 โดย nuypond » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 12:26:18 »

ไม่จำกัดเวลาไงละครับ แต่จำกัดความเร็ว อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 19:36:03 »

ในโลกเค้าไปไกลจริงครับ แต่ประเทศเราไปช้ากว่าที่คิดเยอะเลย

thekeeper
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 20:41:57 »

3G มีก็ดี แต่ไม่ชอบที่ ผู้ให้บริการ มี Fair usage policy

ไหนว่าผู้ให้บริการแจ้งว่าไม่จำกัดไง (ถึงแม้ มีวงเล็บต่อท้ายเล็กๆว่า ใช้เกิน data ที่กำหนด จะปรับลดความเร็วลง)
  พอ Data เกิน ก็ปรับลดสปีดของผู้บริโภคลง 
นี่หรือ 3G ประเทศไทย 

อ่าาถ้าคิดในมุมของผู้ประกอบการ ก้อน่าเหนใจเค้านะ...เพราะถ้าไม่กำหนด.. Fair usage policy เกิดคนเอา 3G ไม่โหลดบิท งั้นช่องสัญาณก้อเต็มสิคับ... และสุดท้ายทุกคนที่ใช้สัญญาณร่วมเสากันก้อใช้เน็ตไม่ได้...และถ้าหากไม่กำหนดนโยบาย  Fair usage policy บอกได้คำเดียวเลยฮะว่าเจ้งคับ... เพราะค่าเน็ต ออกนอกประเทศโคตรแพงคับ... หากใช้ เพคเกจ unlimited หากใช้เล่น พวก facebook twitter ทำมะดาก้อน่าจะเหลืออยู่นะ บวกโหลดอีกนิดหน่อย หากโหลดหนักๆ..ขอแนะนำให้ไปใช้ wifi เถอะคับ....  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 10:11:21 »

คำตอบคือ บ้านเรายังล้าหลังอยู่ไงครับ  ยิงฟันยิ้ม ของจริงมันต้องเต็มที่ และแรงๆ ไม่มีกั้ก

thekeeper
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 15:21:43 »

คำตอบคือ บ้านเรายังล้าหลังอยู่ไงครับ  ยิงฟันยิ้ม ของจริงมันต้องเต็มที่ และแรงๆ ไม่มีกั้ก

อ่าาาๆๆ...ที่จิงบ้านเราไม่ได้ล้าหลังนะคับ....เทคโนโลยีบ้านเราไม่แพ้ประเทศอื่นคับ...แต่ที่เราคิดว่ามันล้าก้อเพราะ เทคโนโลยีในบ้านเรามันไม่เกิดคับ เพราะอะไรคับ..เพราะกดหมายบ้านเราไม่อำนวยให้เกิดคับ..อย่าง 3G เนี้ย...ที่จิงมันน่าจะเกิดตั้งนานแล้วแต่เพราะมันติด กฏหมายงั้ยคับ... ที่จิง 3G บ้านเราถึงมาช้าแต่ก้อแรงกว่าประเทศอื่นเขานะ(คิดในแง่ดี) ถามว่าทำมัยต้องกั๊ก ฮืม คำตอบคือ อย่างข้างต้นยิ่งเน็ตแรงโอกาสที่จะมีคนใช้โหลดหนักๆก้อมีเยอะคับ ช่องสัญญาณใหญ่ขนาดใหนก้อไม่พอคับ.. อย่างต่างประเทศเขาก้อไม่ได้ปล่อยเต็มนะคับ...เน็ตวิ่งอยู่ 3 mbps แต่ของเขาสเถียรคับ ความคิดเหนส่วนตัวนะ ...ยังงัยเขาก้อต้องกั๊กคับ...เจอคนโหลดหนักต่อ1 เสา ก้อล้มแล้วคับ....สุดท้ายไม่มีครัยได้ใช้เน็ตเลย... ฮืม ฮืม ฮืม

jessica1234
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 15:26:39 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 06:59:06 โดย น้องนางบ้านนา » IP : บันทึกการเข้า
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 17:07:58 »

ถ้าพูดเรื่องทรูจำเป็นต้องกั๊ก เพื่อป้องกันการใช้งานหนักแล้วล่ม
บางค่ายก็ไม่บีบ bw นะครับ สามารถโหลดเต็มสปีดได้ อุปกรณ์มันสามารถรับ bw ได้มากอยู่แล้วครับ
ขณะนี้ทรูน่าจะใช้อุปกรณ์ส่งสัญญาณที่สามารถรองรับ 4g ได้อยู่แล้ว น่าจะสามารถรองรับลูกค้าจำนวนมากได้อยู่แล้วครับ
ผมไม่แน่ใจนะครับ ไม่ได้ติดตามข่าวสารเท่าไหร่ ไม่ทราบว่าทรูใช้อุปกรณ์แบบไหน
แต่ผมคาดเดาว่าระบบที่ใช้อยู่น่าจะเป็น DC-HSDPA เพราะเห็นโฆษณาว่าเร็ว 42m
ซึ่งไม่แน่ว่าอุปกรณ์ของทรูอาจจัดเต็มได้ที่ 337.5m
เรื่องการป้องกันคนโหลดบิตคงไม่ใช่แล้วครับ จริงๆทาง isp สามารถจัดการไม่ให้โหลดก็ทำได้
เรื่อง bw inter ที่ว่าแพง แพคเกจสำหรับ user ทั่วไปทุกค่ายก็ให้ bw inter มาแค่ประมาณ 1m กันอยู่แล้วนะครับ

ถ้าจะไม่ให้โหลดเยอะจริงๆก็น่าจะจัดไปซัก 1m แต่นี่เล่นบีบเหลือ 384k
ความจริงเน็ต 1-2m ก็เร็วเพียงพอจะเปิดเว็บโดยไม่ต้องรอนานแล้วครับ
ผมมองเรื่องการกั๊กในครั้งนี้เป็นเทคนิคการตลาดเช่นเคย เช่นที่เคยทำมา

ผมไม่รู้จริงหรอกครับ เดามั่วๆตามที่เห็นไปนั่นแหละ ยิงฟันยิ้ม

JAMESCOM1

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 17:32:02 »

ถ้าพูดเรื่องทรูจำเป็นต้องกั๊ก เพื่อป้องกันการใช้งานหนักแล้วล่ม
บางค่ายก็ไม่บีบ bw นะครับ สามารถโหลดเต็มสปีดได้ อุปกรณ์มันสามารถรับ bw ได้มากอยู่แล้วครับ
ขณะนี้ทรูน่าจะใช้อุปกรณ์ส่งสัญญาณที่สามารถรองรับ 4g ได้อยู่แล้ว น่าจะสามารถรองรับลูกค้าจำนวนมากได้อยู่แล้วครับ
ผมไม่แน่ใจนะครับ ไม่ได้ติดตามข่าวสารเท่าไหร่ ไม่ทราบว่าทรูใช้อุปกรณ์แบบไหน
แต่ผมคาดเดาว่าระบบที่ใช้อยู่น่าจะเป็น DC-HSDPA เพราะเห็นโฆษณาว่าเร็ว 42m
ซึ่งไม่แน่ว่าอุปกรณ์ของทรูอาจจัดเต็มได้ที่ 337.5m
เรื่องการป้องกันคนโหลดบิตคงไม่ใช่แล้วครับ จริงๆทาง isp สามารถจัดการไม่ให้โหลดก็ทำได้
เรื่อง bw inter ที่ว่าแพง แพคเกจสำหรับ user ทั่วไปทุกค่ายก็ให้ bw inter มาแค่ประมาณ 1m กันอยู่แล้วนะครับ

ถ้าจะไม่ให้โหลดเยอะจริงๆก็น่าจะจัดไปซัก 1m แต่นี่เล่นบีบเหลือ 384k
ความจริงเน็ต 1-2m ก็เร็วเพียงพอจะเปิดเว็บโดยไม่ต้องรอนานแล้วครับ
ผมมองเรื่องการกั๊กในครั้งนี้เป็นเทคนิคการตลาดเช่นเคย เช่นที่เคยทำมา

ผมไม่รู้จริงหรอกครับ เดามั่วๆตามที่เห็นไปนั่นแหละ ยิงฟันยิ้ม
+1 เห็นด้วย ธุระกิจแน่ๆ ยังไงก็ต้องกั้ก กินกันนานๆไว้ก่อน หลายๆค่ายก็เอาด้วย อิอิ เพราะยังไม่ได้ทุนคืน จะรีบแข่งกันตายก็ยังไม่พร้อม อิอิ
ที่ผมเซงก็ ความเร็วสุดท้ายนี่แหละ  384k เฮ่อ เกือบเตา ขอ1เมคเต้อ ถ้าให้แยะหน่อยแต่ลดการกำหนดจิกลงแทนก็ได้ แบบนี้คงขายออกแยะหน่อย เพราะ ประชาชนรู้มุขหมดแล้ว ไม่ต้องเอา5จิก 4จิก มาล่อเลย อิอิ

@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 11:30:42 »

...แพงไปนิดครับ...
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 18:32:31 »

ถ้าในอนาคต 3g ครอบคลุมทั่วประเทศแล้ว

สามารถทำแบบนี้ได้จริงจะเยี่ยมมากๆ

อะไรก็เกิดขึ้นได้ถ้ามี เทคโนโลยี3g  ^^

ชาวเชียงรายชอบเวอร์ชั่นไหนมาโหวตกัน

TrueMove H 3G+ "ลูกชาวนา"

TrueMove H 3G+ "เรื่องการศึกษา"

TrueMove H 3G+ "สถานีอนามัย"

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 18:37:29 »

ผมชอบนะโฆษณาโชว์กึ๋นของครีเอทีฟ ว่าทำยังไงไห้ของเค้าขายได้ ส่วนตัวชอบตัวนี้มาก
อย่าไปซีเรียสเลยครับ มันเป็นแบบนี้เพราะโลกยังหมุนอยู่แหละ ดีกว่าโฆษณาที่ยัดเยียดเราตรงๆ เหมือนสมัยก่อน
มีแต่เพลงปาวๆชื่อยี่ห้อ ไห้ท่องจำ

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
JAMESCOM1

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 20:24:05 »

อันนี้แล้วแต่คน ว่าจะถูกสะกดจิต หรือ ถูกลวงทำให้เชื่อได้แค่ใหน พอดีผมเป้นพวก ใช้ปัญญาในการบริโภคมากกว่าครับ จึงไม่หัวอ่อนง่ายๆ อายุก็จะ 100 แล้วมั่ง ฝ่านโลกมาแยะ ทุกอย่างเป้นภาพลวงตา ทุกสิ่งมนุตย์มักกำหนดขึ้นมาเอง ไม่มีอะไรจะจริงแท้แน่นอน พอหมดยุก i ก็อาจจะเข้าสู่ยุก S sumsung ก็เป็นได้ เมื่อหมดยุค win ก็อาจเข้าสู่ยุค ลินุค ก็เป็นได้ เนสเคป ก็เคยหมดยุคมาแล้ว แทนที่ด้วย IE ปัจจุบัน นิยม โครมแทน Face book มาแทน Hi ห้า เป็นต้น เี๋ดี๋ยวไม่นาน 4G ก็มาแทน 3G แล้ว

สรุปได้ว่า โฆษณานั้นจะดีได้ก็ต่อเมื่อ ผู้บริโภคเลือกใช้พอใจในสินค้าตัวนั้นและคุ้มค่าด้วย ผมชอบนะโฆษนาที่สร้างสรรอย่างที่คุณยกมา และอีกหลายอันของประกันชีวิต มันสะท้อนสังคมดี ถ้ามันทำให้โลกน่าอยุ่ขึ้นอันนี้เห็นด้วยเลย แต่จะใช้บริการหรือไม่นั้นอีกเรื่องนะ อิอิ แต่ชอบ

Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 23:33:02 »

อันนี้แล้วแต่คน ว่าจะถูกสะกดจิต หรือ ถูกลวงทำให้เชื่อได้แค่ใหน พอดีผมเป้นพวก ใช้ปัญญาในการบริโภคมากกว่าครับ จึงไม่หัวอ่อนง่ายๆ อายุก็จะ 100 แล้วมั่ง ฝ่านโลกมาแยะ ทุกอย่างเป้นภาพลวงตา ทุกสิ่งมนุตย์มักกำหนดขึ้นมาเอง ไม่มีอะไรจะจริงแท้แน่นอน พอหมดยุก i ก็อาจจะเข้าสู่ยุก S sumsung ก็เป็นได้ เมื่อหมดยุค win ก็อาจเข้าสู่ยุค ลินุค ก็เป็นได้ เนสเคป ก็เคยหมดยุคมาแล้ว แทนที่ด้วย IE ปัจจุบัน นิยม โครมแทน Face book มาแทน Hi ห้า เป็นต้น เี๋ดี๋ยวไม่นาน 4G ก็มาแทน 3G แล้ว

สรุปได้ว่า โฆษณานั้นจะดีได้ก็ต่อเมื่อ ผู้บริโภคเลือกใช้พอใจในสินค้าตัวนั้นและคุ้มค่าด้วย ผมชอบนะโฆษนาที่สร้างสรรอย่างที่คุณยกมา และอีกหลายอันของประกันชีวิต มันสะท้อนสังคมดี ถ้ามันทำให้โลกน่าอยุ่ขึ้นอันนี้เห็นด้วยเลย แต่จะใช้บริการหรือไม่นั้นอีกเรื่องนะ อิอิ แต่ชอบ

ซื้อไม่ซื้อก็อีกส่วนครับ อิอิ

หน้า: [1] พิมพ์