เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 19:41:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนหางาน-งานหาคน (ผู้ดูแล: JAMES ..., ©®*)
| | |-+  ถ้าคุณไม่ให้โอกาสเรา เราก็จะไม่มีประสบการณ์ หางานทำครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ถ้าคุณไม่ให้โอกาสเรา เราก็จะไม่มีประสบการณ์ หางานทำครับ  (อ่าน 2169 ครั้ง)
tinglyzeza
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 13:21:58 »

งานส่วนใหญ่ หานมีประสบการณ์ครับ
แต่ผมเิ่ิพิ่งจบใหม่
งานส่วนใหญ่เอาเกรดดีๆตั้ง่าเป็นหลัก
แต่ผมจบเกรดต่ำ
เหตุผลที่ผมเกรดต่ำเพราะ
เมื่อก่อนผมหางานทำเลี้ยงตัวเองโดยการเป็นเด็กเสริฟและร้องเพลงเลยไม่มีเวลา่ทบทวนหนังสือ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
@CRAZY__CR
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 13:25:15 »

ใช่ค่ะ เพิ่งเรียนจบเหมือนกัน ไปสมัครงานมาประมาณ เกือบ 10 ที่ ได้แต่รอเขาติดต่อกลับค่ะ ไปสมัครที่ไหน พอเห็นวุฒิเราก็ เหมือนไม่ต้องการเลย เราเรียนจบครูสังคม เกรดเฉลี่ย ก้อไม่ต่ำ แต่ไม่มีที่ไหนติดต่อมาเลย งานทุกงานทำได้หมด แต่เขาคงคิดว่าเราคงทำไม่ได้  เฮ้ยๆๆเครียดค่ะ
kwanbs3
เพราะชีวิตเป็นของเรา
*

เพราะชีวิตเป็นของเรา

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 13:34:08 »

ใช่ค่ะ เพิ่งเรียนจบเหมือนกัน ไปสมัครงานมาประมาณ เกือบ 10 ที่ ได้แต่รอเขาติดต่อกลับค่ะ ไปสมัครที่ไหน พอเห็นวุฒิเราก็ เหมือนไม่ต้องการเลย เราเรียนจบครูสังคม เกรดเฉลี่ย ก้อไม่ต่ำ แต่ไม่มีที่ไหนติดต่อมาเลย งานทุกงานทำได้หมด แต่เขาคงคิดว่าเราคงทำไม่ได้  เฮ้ยๆๆเครียดค่ะ

ยังไงรองเข้าไปสมัครดูนะครับ ผมก็ไม่มีประสบการณ์หางานเรื่อยๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆhttp://www.chiangraifocus.com/jobs/details.php?id=11063

ไม่มีอะไร ที่มนุษย์อย่างเราๆ ทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ได้ลงมือทำ
@CRAZY__CR
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 14:19:02 »

ตอนนี้รอใบวิชาชีพอ่าค่ะ ขอให้ได้นะค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
wannakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 14:24:16 »

พึ่งจบใหม่เหมือนกันค่ะ ประสบการณ์ก็ยังไม่ค่อยมีเหมือนกันค่ะ เกรดก็อยู่ระดับดีน่ะค่ะ ไปสมัครสมัครที่ไหนเค้าก็ไม่ค่อยรับเหมือนกันค่ะ แต่ถ้าเราตั้งใจหาจริงๆก็หาได้นะค่ะ ลองไปดูตำแหน่งงานว่างของเชียงรายโฟกัส ที่มีปัจจุบันค่ะแล้วลองโทรถามดู ฉันก็ทำแบบนั้นน่ะค่ะ ตอนนี้ก็ได้งานแล้ว  ถ้าที่ไหนเค้าอยากได้คนจริงๆเค้าก็จะให้เราสัมภาษณ์แล้วทำงานเลย เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ
zailies
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 14:56:02 »

ยังไงรองเข้าไปสมัครดูนะครับ ผมก็ไม่มีประสบการณ์หางานเรื่อยๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆhttp://www.chiangraifocus.com/jobs/details.php?id=11063

.     มันลิงค์บ่อได้เจ้า
@CRAZY__CR
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 22:52:10 »

พึ่งจบใหม่เหมือนกันค่ะ ประสบการณ์ก็ยังไม่ค่อยมีเหมือนกันค่ะ เกรดก็อยู่ระดับดีน่ะค่ะ ไปสมัครสมัครที่ไหนเค้าก็ไม่ค่อยรับเหมือนกันค่ะ แต่ถ้าเราตั้งใจหาจริงๆก็หาได้นะค่ะ ลองไปดูตำแหน่งงานว่างของเชียงรายโฟกัส ที่มีปัจจุบันค่ะแล้วลองโทรถามดู ฉันก็ทำแบบนั้นน่ะค่ะ ตอนนี้ก็ได้งานแล้ว  ถ้าที่ไหนเค้าอยากได้คนจริงๆเค้าก็จะให้เราสัมภาษณ์แล้วทำงานเลย เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ

จ้า เขาก็มาอัพเดตงานจากที่นี่แหละไปสมัครที่ไหน ก้อไม่เห็นมีคนติดต่อมา ตอนสมัคร แต่ละที่ ก็ถามคำถามแบบเดียวกันคือ  โหหหห น้องจบครู ทำไมบ่ไปสมัครเป็นครูหรือราชก๋าน  เฮาก้ออ่อนใจ๋เนาะเจ้า
tinglyzeza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 12:11:37 »

ผมไปสมัครมาเยอะ เห็นไม่มีประสบการณ์ เลยนานหน่อย เซ็ง ตอนนี้จบปริญญาตรี แต่กลับต้องไปทาสีเลี้ยงชีพไปวันๆอ่ะ
Bρ✈[̲̅W̲̅][̲̅I̲̅][̲̅F̲̅][̲̅I̲̅].ᶰᵉᵗ
Network System IIS
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 12:35:24 »

งานส่วนใหญ่ หานมีประสบการณ์ครับ
งานส่วนใหญ่เอาเกรดดีๆตั้ง่าเป็นหลัก
เมื่อก่อนผมหางานทำเลี้ยงตัวเองโดยการเป็นเด็กเสริฟและร้องเพลงเลยไม่มีเวลา่ทบทวนหนังสือ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
+ล้านๆๆๆๆเลยครับ

รับว่างติดตั้งระบบอินเตอร์เน็ต โรงแรมหอพัก สนใจติอต่ด 090-0109069
№☻ŧЂźǾmβҸ™☻
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 12:49:06 »

ผมว่าที่พูดมาก็ถูกเกือบหมดนะครับ เรื่องทำงานต้องเอาคนมีประสบการณ์ ดั้งนั้นเมื่อมีช่วงเวลาฝึกงานเราต้องเลือกให้ดีเพราะอาจจะหมายถึงที่ทำงานต่อไปของเราในอนาคตเลยก็ได้เพราะเราเคยทำงานกับเขามาแล้วเขาก็สามารถประเมิณเราได้เวลาเราไปสมัคร

ส่วนเรื่องเกรดต่ำก็ไม่มีปัญหาครับแต่ต้องเน้นไว้ก่อนว่าอย่าเลือกงาน งานมีเยอะครับ เราไม่เลือกทำๆๆไปซัก 1-2 ปี ลาออกย้ายที่ใหม่ก็มีใบรับรองผ่านงานถือว่ามีประสบการณ์ละ

ส่วนเรื่องเกรดต่ำอันนี้แล้วแต่ส่วนบุคคลนะครับ ผมก็ทำงานด้วยเรียนด้วยเหมือนกันก็ยังได้เกรดดีอยู่เลยแต่ผมก็เรียนไม่จบ ได้แค่วุฒิ ม.6 เอง อิอิ......ติดเพื่อนมากเกเรไปหน่อย!!!!!!ติด ขร.เพียบเลย แต่เกรดยังดีอยู่ อิอิ

ปล.เรื่องงานมีเยอะถ้าไม่เลือกงาน อดทนไปก่อนอย่าเอาเรื่องที่เราเรียนจบมาเป็นเกณฑ์ตัดสินว่าเราจะต้องทำงานอะ เพราะในเมื่อคุณเรียนจบก็มีคนอื่นจบมามากด้วยเหมือนกัน งานทุกงานมีเกียรติจบ ป.ตรีมาล้างห้องน้ำเพื่อรอเอาใบผ่านงานยังมีเลย ขอให้สู้ๆๆเพื่ออนาคตต่อไปนะครับ........

tinglyzeza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 14:28:33 »

ขอบคุณทุกกำลังใจคัฟ สู้โว๊ยยย!!!
wannakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 14:39:32 »

เห็นด้วยกับความคิดเห็นที่กระทู้ 569 เพราะเราก็เป็นอีกคนที่เลือกงานเหมือนกัน  ทั้งที่ก็ไม่ได้จบสูงมากน่ะ เวลาเค้าโทรมาบางอย่างที่เราไม่ชอบเราก็จะปฎิเสธไป  ต่อไปนี้เราก็จะไม่เลือกงานล่ะ สู้ๆๆ
เจ็บจุงเบย
ล้านคนเชื่อมั่นในตัวคุณ หรือจะสู้คุณเชื่อมั่นในตัวเองแค่คนเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 15:10:23 »

ขอตอบและอธิบายนะครับ เหตุที่ต้องมีประสบการณ์ เนื่องจากงานบางงานต้องการให้งานเดินเร็วและไม่มีเวลาที่จะมานั่งสอน ยิ่งเป็นงานบริการด้วยแล้วประสบการณ์และการแก้ใขปัญหาเฉพาะหน้าจำเป็นต้องมี
เพราะเวลาลูกค้าสอบถามหรือให้แก้ปัญหาต้องสามารถทำได้เลยโดยไม่ต้องเสียเวลาคอยถามอีกคนหรือโยนปัญหาให้กับอีกคน นี่คือความต้องการของประสบการณ์ บางคนถามว่าไม่มีประสบการณ์แล้วจะเรียนไปทำไม
ก็ขอตอบอีกว่าช่วงที่ออกฝึกงานนั่นแหล่ะคือหาประสบการณ์ บางคนไม่เข้าใจตอนฝึกงานทำแค่เพียงผ่านหรือบางคนฝากชื่อไว้กับสถานประกอบการแต่ไม่เคยไปเลยหรือไป1วันขาด3วันเป็นต้น พอจบออกมาหางานทำ
ก็มาบ่นว่าสมัครงานที่ใหนก็ไม่ผ่าน นี่แหล่ะครับที่เค้าเลือกประสบการณ์มากกว่าวุฒิ ฉะนั้นตอนฝึกงานเราต้องเลือกสถานที่ที่ดีๆมั่นคงและสามารถรับรองประสบการณ์เราหรือสามารถจ้างเราทำงานต่อเมื่อเราเรียนจบ
สำหรับผมแล้ว ประสบการณ์ต้องมาก่อนอยู่ดีครับส่วนเรื่องการศึกษานั้นไม่จำเป็นต้องเก่งหรือเกรดAขอแค่มีไหวพริบและมีความตั้งใจก็พอ แต่คนส่วนใหญ่สมัยนี้ทำงานไปแค่ตัว จิตใจไปใหนไม่รู้ ดั่งคำเมืองเค้าพูดไว้ว่า  "มาขวาย ปิ๊กก่อน กินข้าวตอนเมิน " คือมาแค่ได้รับเิงินเดือนโดยไม่สนใจว่างานจะเดินเร็วหรือช้า

"If you want to increase your success rate,double your failure Rate."
ถ้าคุณต้องการประสบความสำเร็จมากขึ้นหนึ่งเท่าตัว จงเพิ่มความล้มเหลวเป็นสองเท่าตัว
tinglyzeza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 23:05:28 »

ถึบบอกไงครับ ว่าขอแค่ โอกาส
polly_bank
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 23:30:07 »

ใช่!!!! ขอแค่โอกาส
tinglyzeza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 02:57:35 »

ขอบคุณบีฮิปครับ ขอหางานประจำได้ก่อนนะครับ
@CRAZY__CR
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 06:54:42 »

ใช่!!!! ขอแค่โอกาส

เอาคนที่มีประสบการณื โอกาสเราก้อคือ ศูนย์เลยเนาะ หมดหวังกับงานด้านนี้จริงๆ มุ่งหน้าทางครูละเฮ้ยยย
tinglyzeza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 13:58:29 »

ให้โอกาสคนรุ่นใหม่บ้า่งเถอะ๊ค๊าฟฟฟฟฟฟฟฟ
TEE888
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 15:55:55 »

ถูกต้องคับ  มันมีแต่เด็กฝากครับส่วนมาก ตอนเรียนจบใหม่ๆก็เดินสมัครงานจนเบื่อก็ไม่ได้ สุดท้ายมารู้ตอนนี้ว่าเขาฝากกันตั้งแต่วันนั้นถึงวันนี้ผมไม่เคยเดินไปสมัครงานที่ไหนอีกเลย หาธุรกิจส่วนตัวทำเองดีกว่าได้เงินมากกว่าเงินเดือนอีก

รับจองตั๋วเครื่องบิน ภายในประเทศและต่างประเทศ จองโรงแรม ต่างประเทศ ทัวร์ต่างประเทศ 053-655255 www.korea-thai.com
tinglyzeza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 20:26:58 »

หัวอกเดียวกันเพียบ อิอิ
หน้า: [1] 2 พิมพ์